Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Rcc.com

Muốn học giỏi AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

Hoành đây,

Mình ở Hà nội,

Mình không rảnh,

Bạn muốn hỏi gì cứ post bài lên diễn đàn này, có tận hơn 30000 con người có thể giải đáp thắc mắc của bạn.

Cảm ơn bạn, mình không quan tâm.

Nếu bạn upload file lên diễn đàn thì mọi người sẽ có cơ hội được giúp bạn.

Bác hoành nói chuyện rất có duyên :lol2: Up file lên đi bạn ha!

Đúng là bác Hoành "viết chuyện" rất có duyên! :lol2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Theo cá nhân mình thì nếu mới bắt đầu học cad bạn nên xác định xem mình hoc vì muc đich gì? ( vẽ cơ khí, kiến trúc hay gì gì đó....) như vậy bạn vừa tự mình làm bài, vừ hiểu bài lại vừa tự tìm tòi được cad, nên vẽ những gì thuộc về chuyên môn của mình cho cứng cái đã rồi hãy học hỏi cách vẽ vể những lĩnh vực khác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây thực sự là một vấn đề khó và mơ hồ.

Trước hết, bạn cần phải có mục đích của mình. Phải biết điểm dừng của mục đích, biết rằng mình cần cái gì. Bởi rất khó để biết rằng thế nào là giỏi CAD. Khi có những mục đích cố định và ngắn hạn, bạn sẽ dễ thực hiện. Sau khi đạt được mục đích ngắn hạn, lại tiếp tục một mục đích ngắn hạn khác, cứ thế cứ thế học CAD không bị mệt mà lại đi được rất sâu.

Chỉ có chính bản thân mình mới biết cách nào là phù hợp với mình nhất. Bởi có người thì quen với học thầy, có người thì quen với học bằng tutorial, người thì quen với đọc sách, người thì quen với tra cứu help,...

Có một kinh nghiệm khi học một vấn đề mới, đó là từ đầu mình không cần phải hiểu rõ mọi thứ. Chỉ cần hiểu một vài thứ và làm thật được. Sau đó cứ đi dần lên. Như thế mình không choáng ngợp trước một núi kiến thức cần phải trang bị, tránh dàn trải và tăng hứng thú.

tớ cũng mới học và tìm hiểu về cad, mà gần đây thấy có vẻ chững lại nên tham gia diễn đàn để củng cố thêm kiến thức :s_big:

có phải chọn cách học nào hợp với mình là quan trọng nhất phải ko bạn, tớ thấy cách học theo kiểu đặt ra những mục đích cho chương trình học của mình như bạn phân tích là rất có ích, ko bị lan man dễ mệt mỏi ! thank bạn

:cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cũng mới bắt đầu học cad và một khó khăn nũa là kiến thức tin học cũng kém nên..thấy hơi khó.em mới đăng ký học vẽ cad ở trung tâm nhưng đúng như các anh chi nói, em thấy cũng ko tốt lắm dặc biệt là về kỹ thuật mấy thầy ở trung tâm ko rành lắm, họ chỉ biết rõ về lệnh.em muốn tìm chổ học sát với thực tế hơn.em đang ở quỳnh lưu,nghệ an.có anh chị nào có thể dúp em được không? mong được sự dúp đỡ của tất cả các anh, chị. cảm ơn các anh, chị trước.emai của em là: nguyenbalinh_mt@yahoo.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bài thực hành auto Cad

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=1384

Sách học AutoCAD, bằng Tiếng Việt

http://www.cadviet.com/cadtips/251_Sach_hoc_AutoCAD/0/

Tài liệu CAD 3D nè., cần thiết đấy

http://www.cadviet.com/cadtips/2497_Tai_lieu_CAD_3D_ne/3/

Tổng hợp sách AutoCAD

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=7659

Xin cảm ơn bạn hoanh nhé, mình mới vào nên thấy tài liệu khoái quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:bigsmile: Chào các bác,mình là thành viên mới tham gia diễn đàn.

mình cũng chỉ vừa mới học cad 3d thui nhưng mình cũng đã rất thick môn này rùi.ở chỗ mình cũng ít các trung tâm dạy cad 3d lắm nên chủ yếu là mình tự học thui.mình mong các bác giúp đỡ nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các pác ơi giúp em với em muốn mở trình đơn tool/drafting settings trong cad 2010 thì mở thể nào vậy,

mới cài cad 2010 thành thử xài hơi bị lúng túng

Pác nào có tài liệu học cad 2010 gửi em với em ở email hieu_minhdoan@yahoo.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cũng đang là sinh viên XD mà không bít mình nên học những phần mềm nào để làm cần câu cơm của mình nữa. Ai chả bít là bít càng nhìu thì càng tốt nhưng mà bít một cái thật tốt chả phải là tốt hơn sao? Các cụ chả có câu:1 nghề thì sống 9 nghề thì chết còn gì :tongue2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em cũng đang là sinh viên XD mà không bít mình nên học những phần mềm nào để làm cần câu cơm của mình nữa. Ai chả bít là bít càng nhìu thì càng tốt nhưng mà bít một cái thật tốt chả phải là tốt hơn sao? Các cụ chả có câu:1 nghề thì sống 9 nghề thì chết còn gì :tongue2:

Bạn học xây dựng thì cũng nên học Cad đi.mình thấy cad cũng dễ học với lại nó cũng phục vụ tốt cho nghành xây dựng đó.ban đầu thì vẽ 2d là đã đủ xài rồi.còn nếu yêu cầu công việc cần 3d thì bạn vẫn có thể dùng cad để vẽ( tuy rằng 3d bên cad hơi khó sử dụng hơn các phần mềm khác một chút)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chào các bạn mình cũng mới bắt đầu học cad . Mình đang học kiến trúc nhưng đối với 1 kts thì việc vẽ máy cũng quan trọng như vẽ tay vậy . theo mình nghĩ việc học cad quan trọng nhất là thực hành và thao tác nhiều từ đó mình sẽ nhớ hơn trong quá trình làm việc mình cũng nhận ra đc cách làm việc nào hiệu quả hơn , nhanh hơn . Mục tiêu của mình là 3dsmax . Bạn nào có thư viện về đồ nội thất , ôtô , người ... cho mình xin nhé! :cheers:

tặng bạn nè..

http://www.mediafire.com/?jktzmwantgn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các cao thủ về CAD đều là những người vẽ tay rất giỏi...

Điều này rất đúng. CAD chỉ là công cụ. Khi đã có công cụ mà người cầm nó không biết dùng thì cũng như không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chưa chắc đâu bác vndesperados.

Đặt ngược lại vấn đề nhé. Như thế nào là cao thủ về CAD?

1. Nắm rõ các câu lệnh.

2. Vẽ nhanh.

3. Quản lý tốt bản vẽ.

4. Xử lý nhanh các tình huống liên quan đến CAD.

5. Có thể hướng dẫn người khác trở thành cao thủ CAD.

Trong 5 tiêu chí trên chỉ có 1 tiêu chí liên quan đến vẽ. Mà muốn vẽ nhanh thì cao thủ đó hình dung rất tốt về không gian hoặc rất giỏi về hình học không gian. Nói chung liên quan đến toán nhiều.

Nên Trang theo quan điểm Trang thì cao thủ về CAD đều là những người vẽ tay rất giỏi chưa chắc đúng trong mọi trường hợp.

Đó là quan điểm của riêng Trang, có bạn nào có ý kiến khác không?

Quan điểm của mình không nhất thiết cứ vẽ tay giỏi thì vẽ CAD là cao thủ, vì có nhiều cái vẽ tay ( dựng hình bằng thứơc kẻ và com pa) không thể nhanh bằng vẽ CAD. Ví dụ lệnh vẽ đường tròn : Draw > Circle> Tan, Tan,Tan thì vẽ tay bó chân chấm cơm húp nước canh luôn! Nhưng AutoCAD làm ngon như óc chó!

Vấn đề căn bản và cốt yếu nhất là làm thế lào để vẽ với thời gian ngắn nhất là OK! Nghĩa là năng suất lao động tăng, giảm chi phí là được. Đó là mục tiêu mà chúng ta phải và cần thiết phải phấn đấu để rút ngắn thời gian thiết kế. và vấn đề này rất cần sự chia sẻ của tất cả mọi người trên diễn đàn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Quan điểm của mình không nhất thiết cứ vẽ tay giỏi thì vẽ CAD là cao thủ, vì có nhiều cái vẽ tay ( dựng hình bằng thứơc kẻ và com pa) không thể nhanh bằng vẽ CAD. Ví dụ lệnh vẽ đường tròn : Draw > Circle> Tan, Tan,Tan thì vẽ tay bó chân chấm cơm húp nước canh luôn! Nhưng AutoCAD làm ngon như óc chó!

Vấn đề căn bản và cốt yếu nhất là làm thế lào để vẽ với thời gian ngắn nhất là OK! Nghĩa là năng suất lao động tăng, giảm chi phí là được. Đó là mục tiêu mà chúng ta phải và cần thiết phải phấn đấu để rút ngắn thời gian thiết kế. và vấn đề này rất cần sự chia sẻ của tất cả mọi người trên diễn đàn!

Đồng ý với bạn đó là tiêu chuẩn để chấm. Nhưng quan trọng nhất là làm sao để rút ngắn thời gian.

Theo ý mình thì chúng ta nên vẽ nhiều, 1 hình có thể vẽ bằng nhiều phương pháp để từ đó rút ra cách ngắn nhất. Và nếu sử dụng CAD nhiều thì thao tác cũng như khả năng nhớ lệnh cũng tăng lên. Bên cạnh đó nên tân dụng các lệnh Copy, Mirror, Array, Offset, Strech, Align để giảm thời gian vẽ.

Ví dụ: Để vẽ 1 mặt bằng chung cư, chúng ta chỉ cần vẽ hoàn chỉnh 1 căn hộ sau đó sao chép tạo thành nhiều căn hộ khác.

Thêm vào đó, chúng ta có thể sử dụng tất cả những bản vẽ đã có sẵn để làm thư viện. Khi sao chép từ bản vẽ này qua bản vẽ khác nên sử dụng Ctrl+Shift+C để có thể đặt đối tượng sao chép vào đúng vị trí mong muốn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Một kinh nghiệm để học CAD nhanh và vẽ CAD đẹp là hãy vẽ lại những bản vẽ của các công ty hoặc các dự án nước ngoài. Bạn sẽ học được ở đó rất nhiều: cách thể hiện bản vẽ, cahs bố trí, cách ghi kích thước,....

Từ ngày tớ đi làm, trình độ cad của tớ cũng lên hẳn. Bản vẽ đẹp hơn từng ngày, :(

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sosoososososos

CAD không cần học giỏi đâu bạn à

chỉ cần nhớ những lệnh cơ bản rồi làm nhiều sẽ quen dần, và học hỏi những người đi trước thì sẽ trở thành 1 người giỏi CAD

nhân chứng sống chính là mình nè, mình còn nhớ ngày đi học mình phải học 45 tiết CAD, nhưng mình thường trốn học môn này, may mà cô giáo ít điểm danh nên mình vẫn được thi, hì

kết quả là được 5,8 môn CAD, và không biết cái gì ngoài đặt nét, vẽ rectang, line, circle, move, delete, save. nhưng ngược

lại những môn chuyên nganh XD thì mình học rất khá. đến khi đi làm mình xin vào 1 Công Ty thiết kế XD, ngày ngày làm bằng CAD, tối về làm CAD thế là hoá ra mình thạo CAD

đơn giản không bạn?

chúc bạn thành công

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình trước tiên phải nắm được cơ bản về CAD, hình học họa hình, cách thể hiện.

Và nhất là có khả năng tiếng Anh kha khá đủ để hiểu các yêu cầu của câu lệnh (command). Và phải vẽ thật nhiều <_<

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình không phải là dân chuyên CAD, không cần dùng CAD nhiều, thỉnh thỏang thì lên mô hình 3D giúp một ai đó. Cũng chưa từng chăm chú đọc hết một bài viết nào về CAD hay về LISP :rolleyes: , nhưng mà kỹ năng thì cũng kha khá. Lướt qua mấy quyển sách dạy ACAD mới thấy một vài điều thế này. Hình như là các quyển sách ấy dạy cho những người chưa biết Vẽ Kỹ thuật là cái gì.

Ngày trước mình có từng đọc qua sách Vẽ Kỹ Thuật (dân KT ai cũng phải học môn này). Đó là những kiến thức thật sự cơ bản mà người làm KT phải biết. Nếu như bạn có kiến thức về môn này, bạn sẽ có cách làm cho CAD trở thành công cụ trong tay mình, không phải là phải chạy theo nó.

Và mình tin chắc một điều rằng các cao thủ về CAD đều là những người vẽ tay rất giỏi...

Các bài khác cũng rất hay, riêng bài của anh em thấy rất thú vị.

Anh có thể tư vấn thêm cho em về vẽ kỹ thuật không.

Nói ra thật xấu hổ vi em hoc co khi ma, nhưng môn đó em kém lắm. Tư duy hình học và trừu tượng của em không tốt, sách lại không có.

Nên đọc quyền nào thì giúp ích cho em nhieu hon.

Cam on anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bài khác cũng rất hay, riêng bài của anh em thấy rất thú vị.

Anh có thể tư vấn thêm cho em về vẽ kỹ thuật không.

Nói ra thật xấu hổ vi em hoc co khi ma, nhưng môn đó em kém lắm. Tư duy hình học và trừu tượng của em không tốt, sách lại không có.

Nên đọc quyền nào thì giúp ích cho em nhieu hon.

Cam on anh

Chào bạn HLM,

Bạn học cơ khí thì rất cần phải nắm vững môn vẽ kỹ thuật.

Tư duy trừu tượng là cái không tự nhiên có được mà phải rèn luyện nó nghiêm túc.

Để có thể học tốt môn vẽ kỹ thuật thì bạn cần học kỹ môn hình học họa hình. Sau đó vừa học vừa chơi bạn hãy lôi các đồ vất trong nhà ra làm ví dụ và vẽ thử nó thành các hình chiếu tương ứng xem sao. Có thể những bài đầu sẽ sai hoặc thiếu một vài nét chi đó nhưng bạn cứ làm dần dần sẽ vỡ ra thôi. Tất nhiên sau khi vẽ bạn nên nhờ ai đó xem giùm và chỉ cho bạn những chỗ còn thiếu. Bạn có thể post ngay chúng lên diễn đàn sẽ có người góp ý cho bạn.

Theo mình đó là cách học tốt nhất đó. Học thầy không tày học bạn mà......

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thật ra autocad rất nhiều lệnh bạn chỉ cần biết 2/3 số lệnh là pro rồi

thật ra ko ai giỏi cad cả mà chỉ có người linh hoạt trong bản vẽ thôi với cad rất nhiều lệnh trùng lắp tương tự nên khi sử dụng mỗi ng có 1 cách xài khác nhau ,khi xử dụng ko được lệnh này thì dùng lenh khác hoặc thay đổi các bước để hoàn thành nhanh hơn,khi gặp sự cố

nhưng theo mình người linh hoạt trong cad là người thường xuyên rèn luyện tìm tòi và cũng là người thường vào diễn đàn xem xét vấn đề là thời gian ,

và dùng nhửng bộ ứng dụng riêng cho nó thì vẽ sẽ nhanh hơn,

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hãy bắt đầu từ những gì cơ bản nhất, chịu khó trau rồi kiến thức. Còn một điều mà mình thấy học Cad nhanh nhất là qua bạn bè, đồng nghiệp, những cadman bên cạnh, nhìn họ vẽ mình sẽ khá nhanh thôi và không quyên tham gia diẽn đàn chao đổi học hỏi kinh nghiệm.

cho minh hoi muon xoa thi phai lam sao??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chưa chắc đâu bác vndesperados.

Đặt ngược lại vấn đề nhé. Như thế nào là cao thủ về CAD?

1. Nắm rõ các câu lệnh.

2. Vẽ nhanh.

3. Quản lý tốt bản vẽ.

4. Xử lý nhanh các tình huống liên quan đến CAD.

5. Có thể hướng dẫn người khác trở thành cao thủ CAD.

Trong 5 tiêu chí trên chỉ có 1 tiêu chí liên quan đến vẽ. Mà muốn vẽ nhanh thì cao thủ đó hình dung rất tốt về không gian hoặc rất giỏi về hình học không gian. Nói chung liên quan đến toán nhiều.

Nên Trang theo quan điểm Trang thì cao thủ về CAD đều là những người vẽ tay rất giỏi chưa chắc đúng trong mọi trường hợp.

Đó là quan điểm của riêng Trang, có bạn nào có ý kiến khác không?

Hay quá, bạn Trang nói làm minh thấy tự tin thêm bao nhiêu. Mình học khoa Xây dựng nhưng vẽ lại rất kém. Có lẽ phải nghe theo lời khuyên của các anh trên diễn đàn '' muốn giỏi cad phải thực hành vẽ thật nhiều''.

Nhân tiện đây các bạn giúp mình link down '' giáo trình auto cad của thầy Nguyễn Hữu Lộc'' với. Mình cảm ơn nhiều !!! :(

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình là dân Xây dựng Cầu đường vừa mới ra trường. Ngày trước cũng đã từng vài lần biết đến Cadviet trong những lần lên internet tìm tài liệu. Là dân xd ngay năm đầu đại học mình đã đi học cad ở trung tâm và sau đó trong quá trình học mình cũng sử dụng cad rất nhiều để vẽ các bản vẽ đồ án và cũng sử dụng được nhiều lệnh cơ bản và cũng có chút ít kinh nghiệm vẽ cad. Nhưng quả thật ngay từ khi bắt đầu đọc bài một cách nghiêm túc trên cadviet thì mình mới thấy rằng mình biết quá ít về cad, đọc bài nào mình cũng có ít nhiều những vấn đề mù tịt. lúc đó mới giật mình, chả nhẽ trong thời gian qua mình vẽ cad mà kiến thức về cad lại kém như vậy, giờ lại có cảm giác mình như một amater. Nguyên nhân của mình có lẽ là trong quá trình dùng cad mình cứ dùng đi dùng lại những lệnh và thói quen cũ, không chịu học hỏi cái mới, không bỏ thời gân ra suy nghĩ thử mình vẽ thế này đã là nhanh nhất chưa, hợp lý nhất chưa.

Mình thấy cadviet là một diễn đàn rất tuyệt vời. Mình đã học được nhiều điều bổ ích.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay