Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Đúng vậy...nhưng quả thật đây là lần đầu tiên tôi gặp bài như thế này nên chưa hiểu lắm.....mong các bác thông cảm..........

Nhưng đề bài thì chỉ giao là 1 cấp thôi, nhưng tôi tìm trên nét hình cụ thể để cho các bác dễ góp ý ai ngờ đâu nó lại là hai cấp.....híc

rất cám ơn mọi người đã góp ý cho tôi!!!!!!!!!1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Đúng vậy...nhưng quả thật đây là lần đầu tiên tôi gặp bài như thế này nên chưa hiểu lắm.....mong các bác thông cảm..........

Nhưng đề bài thì chỉ giao là 1 cấp thôi, nhưng tôi tìm trên nét hình cụ thể để cho các bác dễ góp ý ai ngờ đâu nó lại là hai cấp.....híc

Ra là thầy đưa cho bạn sơ đồ động của hộp giảm tốc 1 cấp bạn không post lên, lại tìm kiếm trên Nét được cái ảnh hộp giảm tốc 2 cấp post lên để hỏi mọi người. Thầy của bạn sẽ rất buồn nếu đọc bài viết của bạn, bạn nên dút kinh nghiệm, đừng làm mất thời gian của người về cái gọi là mập mờ, vòng vo...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hê,

Cái bạn thatngoc này chả biết có NGOC THAT không mà 3 ngày rồi chả thèm ngó qua topic này nữa. Bạn làm đến đâu rồi??? Đã tính ra công suất truyền động chưa? Đã chọn được động cơ điện chưa??? Đã xác định được tỷ số truyền tính toán cho các bộ truyền động chưa ??? Và đã làm đến đâu rồi ??? Có bí chỗ nào không ???? Hay mọi sự đã thông, khỏi cần giúp đỡ nữa????

Hề hề hề....

Chúc bạn chóng thông hỉ ......

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hề hề hê,

Cái bạn thatngoc này chả biết có NGOC THAT không mà 3 ngày rồi chả thèm ngó qua topic này nữa. Bạn làm đến đâu rồi??? Đã tính ra công suất truyền động chưa? Đã chọn được động cơ điện chưa??? Đã xác định được tỷ số truyền tính toán cho các bộ truyền động chưa ??? Và đã làm đến đâu rồi ??? Có bí chỗ nào không ???? Hay mọi sự đã thông, khỏi cần giúp đỡ nữa????

Hề hề hề....

Chúc bạn chóng thông hỉ ......

Rõ khổ cái nhà Bác Phamthanhbinh! Người trên cây họ chả lo, bác ở dưới đất, bác lo bò trắng răng! Hề hề em lói nà em lói đùa tro ló vui bác đừng giận em nhá!

Chỉ đến khi :"Bác Ssg “điều tra xét hỏi”: “đề bài phải có sơ đồ truyền động nữa, sao bạn không post lên?”, bạn mới post cái sơ đồ truyền động lên." Hề hề hề .............. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin lỗi các bác,,,,,,,,,nhà em mất mạng mấy hum ...........mình tính chọn động cơ rồi......nhưng mình không rõ phần tính toán trong hộp giảm tốc ?(1 cấp có khác 2 cấp không), với lại phần bản vẽ cad đó thì lấy số liệu ở đâu mà vẽ?

......... với lại các tính toán lấy bảng nào? ở đâu để tra...........khó quá mà gấp quá................chẳng có ai hướng dẫn cụ thể cả...............có anh nào có time hướng dẫn mình trực tiếp :D. mà thôi, các bác trăm công nghìn việc ý..............

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin lỗi các bác,,,,,,,,,nhà em mất mạng mấy hum ...........mình tính chọn động cơ rồi......nhưng mình không rõ phần tính toán trong hộp giảm tốc ?(1 cấp có khác 2 cấp không), với lại phần bản vẽ cad đó thì lấy số liệu ở đâu mà vẽ?

......... với lại các tính toán lấy bảng nào? ở đâu để tra...........khó quá mà gấp quá................chẳng có ai hướng dẫn cụ thể cả...............có anh nào có time hướng dẫn mình trực tiếp :D. mà thôi, các bác trăm công nghìn việc ý..............

Bạn khỏi cần xin lỗi!

Tất cả những tài liệu, những gì...liên quan đến thiết kế hộp giảm tốc, mọi người đã nêu rất đủ đầy...để bạn tham khảo và tự mình có thể được bài tập. Khi bạn ra trường đến nhận công tác ở bất cứ môi trường nào, bạn sẽ, và sẽ mãi mãi không bao giờ có cơ hội nhận được sự giúp đỡ chỉ bảo tận tình và vô tư như trên diễn đàn CADViệt! Đó là sự thật- thời gian sẽ chứng minh!

Vấn đề cốt lõi bây giờ là tự bạn phải làm, tự bạn phải trình bày phương án thiết kế của mình ...anh em sẽ có cơ sở để góp ý cho bạn nếu như bạn làm không tốt, yếu kém. Một khi phương án bạn đưa ra là tối ưu thì đây lại là cơ hội để mọi người được học tập và học hỏi kinh nghiệm của bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy ư????

Này nhé, mình sẽ lần lượt trả lời từng câu hỏi mà bạn đưa ra, đồng thời cũng sẽ hỏi lại bạn các vấn đề có liên quan tới công việc của bạn.

1/- Bạn tính chọn động cơ rồi, vậy động cơ bạn chọn là động cơ gì? Ký hiệu động cơ? Các thông số kỹ thuật và hình học của động cơ ?

2/- Phần tính toán các chi tiết của hộp giảm tốc bao gồm:

- tính các thông số của bộ truyền động , từ đó suy ra các thông số hình học cơ bản của bộ truyền như modun, số răng của từng bánh răng trong bộ truyền, đường kính đỉnh của từng bánh răng, Khoảng cách tâm giữa hai bánh răng, v v..... (Với bộ truyền trục vít thì số răng của trục vít chính là số đầu mối vít của trục vít). Cách tính toán bộ truyền này được trình bày khá đấy đủ và căn kẽ trong các tài liệu mà mọi người đã chỉ cho bạn.

Tất nhiên hộp giảm tốc một cấp sẽ phải tính toán khác với hộp giảm tốc hai cấp hoặc ba cấp do số lượng bộ truyền khác nhau, còn cách tính toán từng bộ truyền riêng biệt thì tương tự như nhau.

- Tính trục: tính toán khả năng chịu tải của trục thông qua mômen uốn trên trục và cả mô men xoắn nếu thấy cần thiết. Từ đó suy ra các kích thước cần thiết của trục (chủ yếu là đường kính trục tại các điểm chịu tải trọng) đồng thời kết hợp với việc lựa chọn kết cấu trục và các kích thước của bộ truyền động để có được các kích thước chiều dài của trục. Việc tính trục cũng đã được nêu khá rõ trong các tài liệu về hướng dẫn thiết kế chi tiết máy mà mọi người đã chỉ cho bạn ở trên.

- Xác định các kết cấu của vỏ hộp giảm tốc đề từ đó có được các kích thước hình học của vỏ hộp.

3/- Phần bản vẽ được xây dựng từ chính các kích thước đã tính toán và lựa chọn ở trên.

4/- Các bảng tra để tính toán có sẵn trong các tài liệu trên hoặc bạn có thể tra trong các sổ tay chuyên ngành.

5/- Học thấy không tày học bạn, hãy tìm hiểu ngay ở các bạn cùng học với mình, đừng dấu dốt, đừng tự ti, mình tin các bạn đó sẽ chỉ cho bạn nhiều điều bổ ích

Chừng đó việc đúng là khá nhiều, nếu bạn không tận dụng thời gian thì chắc chắn sẽ không kịp đâu. Tuy nhiên bạn hãy nhớ rằng không phải chỉ một mình bạn phải làm đồ án, vậy sao các bạn khác có thể hoàn thành được nhỉ????

Đồ án là của bạn, đừng trông cậy vào người khác, hãy tự cứu mình trước khi trời cứu, kêu ca phỏng có ích gì. Hãy bắt tay vào công việc một cách nghiêm túc sẽ vỡ ra được những điều bạn cần.

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks các bác nhé.....mính có 1 số vấn đề thắc mác sau mong các bạn chỉ giúp:

1, ở phần chọn động cơ có phần xác định hiệu suất....trong đó có hiệu suất ổ lăn ...vậy thường HGT 1 cấp thì có 2 trục vậy dùng bao nhiêu ổ lăn ạ...........?

2, trong phần xác định công suất, mômen của các trục thì với HGT 1 cấp thì chỉ tính cho 2 trục thôi đúng không?... với lại mối trục thì hiệu suất ổ lăn là bao nhiêu? có phải là gấp đôi không?

3, 1 cặp ổ lăn là mấy ổ, có phải là mỗi đầu trục 1 ổ không? mà của em là trục vít bánh vít 1 cấp , vậy trục mà dẫn ra đĩa xích ý thì có cần nhân hiệu suất bánh răng không?( vì 1 số tài liệu vần thấy nhân)

Mong các bác chỉ giúp!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thanks các bác nhé.....mính có 1 số vấn đề thắc mác sau mong các bạn chỉ giúp:

1, ở phần chọn động cơ có phần xác định hiệu suất....trong đó có hiệu suất ổ lăn ...vậy thường HGT 1 cấp thì có 2 trục vậy dùng bao nhiêu ổ lăn ạ...........?

2, trong phần xác định công suất, mômen của các trục thì với HGT 1 cấp thì chỉ tính cho 2 trục thôi đúng không?... với lại mối trục thì hiệu suất ổ lăn là bao nhiêu? có phải là gấp đôi không?

3, 1 cặp ổ lăn là mấy ổ, có phải là mỗi đầu trục 1 ổ không? mà của em là trục vít bánh vít 1 cấp , vậy trục mà dẫn ra đĩa xích ý thì có cần nhân hiệu suất bánh răng không?( vì 1 số tài liệu vần thấy nhân)

Mong các bác chỉ giúp!!!

Chào bạn thatngoc,

1/- Số lượng và chủng loại ổ lăn là do bạn lựa chọn. Việc lựa chọn chủng loại và số lượng ổ lăn phụ thuộc vào loại và độ lớn tải trọng làm việc của ổ, phụ thuộc vào số vòng quay của trục. Ví dụ nếu ổ chỉ chịu tải trọng hướng tâm mà không có tải trọng dọc trục thì nên dùng ổ đỡ, nếu có cả tải trọng dọc trục thì phải chọn ổ đỡ chặn, ổ côn hay kết hợp ổ đỡ và ổ chặn, tùy theo độ lớn của tải trọng dọc trục. Cách tính toán và lựa chọn được chỉ dẫn trong các sổ tay hướng dẫn thiết kế chi tiết máy và sổ tay công nghệ chế tạo máy.

Nếu số vòng quay của trục thấp hoặc rất cao, bạn có thể phải dùng bạc đỡ chứ không thể dùng ổ lăn được bạn ạ.

Ngoài ra nó còn phụ thuộc vào kết cấu trục mà bạn chọn, hai gối đỡ hay nhiều gối đỡ bạn ạ.

Nhìn chung thì thường thường mỗi trục chỉ có hai gối đỡ, nhưng trong những trường hợp cần thiết số gồi đỡ sẽ được tăng lên để đảm bảo tuổi thọ của trục. Tuy nhiên trong trường hợp này bạn phải xác định lại biểu đồ mô men của trục cho đúng. Khi số gối ổ tăng lên thì kết cấu vỏ hộp sẽ phức tạp hơn, đồng thời độ khó khi gia công vỏ hộp cũng tăng lên bạn a.

2/- Đúng vậy, hộp giảm tốc một cấp thì chỉ có một trục vào và một trục ra mà không có trục trung gian.

Hiệu suất của ổ lăn là được tính cho mỗi trục tùy loại ổ lăn mà bạn chọn . Ví dụ ổ lăn bi cầu thì hiệu suất cao hơn ổ lăn bi trụ, .........

Bạn không được nhân đôi hiệu suất ổ lăn của một trục để ra hiệu suất ổ lăn chung cho hai trục vì như vậy bạn sẽ cóthể có cái hiệu suất lớn hơn 1????? Vô lý đùng đùng.

Để tính hiệu suất ổ lăn chung của cả hai trục, bạn phải nhân các hiệu suất của ổ lăn trên từng trục với nhau.

Ví dụ: Hiệu suất của ổ lăn trên trục 1 là 0.92, còn hiệu suất của ổ lăn trên trục 2 là 0,85 thì hiệu suất chung của các ổ lăn là : HSC = 0.92 x 0.85 = 0.782

Còn nếu bạn nhân đôi hiệu suất ổ lăn của một trục ví dụ trục 2 là 0.85, bạn sẽ có hiệu suất chung là HSC = 0.85 x 2 = 1.70 ????????

3/- Một cặp là hai ổ giống nhau. Tuy nhiên bạn nên nhớ rằng không phải bao giờ hai ổ ở hai đầu trục cũng giống nhau hoàn toàn đâu nhé.

Số lượng ổ của mỗi đầu trục là do bạn phải tính toán và lựa chọn , có thể là 1, 2, 3,vv..... tùy vào kết quả tính toán tải trọng, kích thước và loại ổ bạn chọn.

Để tính công suất của động cơ thì bạn bắt buộc phải tính đến hiệu suất của bộ truyền xích cũng như của cả băng tải nữa. Nhưng nếu bạn chỉ tính hiệu suất của hộp giảm tốc thì chẳng cân quan tâm đến thằng này.

Qua các câu hỏi của bạn, mình thấy bạn học hành lơ mơ lắm, nếu không cố gắng thì chả mong gì qua được cái đận đồ án này đâu. Phải tập trung và nỗ lực hơn nữa. Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Những điều cần lưu ý khi chọn ổ:

-Cần độ cứng vững và độ chính xác cao ,ví dụ trục lắp bánh răng côn, trục vít, bánh vít.

sẽ dùng ổ đũa côn.

-Cần làm việc với vận tốc lớn thì dùng ổ bi, cần làm việc với tải lớn thì dùng ổ đũa.

-Cần khả năng tự lựa thì dùng ổ bi đỡ lòng cầu hai dẫy.

Tác giả:bom

1-Nếu Fa/Fr < 0.3 -Nếu không có yêu cầu đặc biệt gì về độ cứng, tự lựa và không yêu cầu cố định chính xác vị trí của trục theo phương dọc trục: ưu tiên dùng ổ bi đỡ một dẫy để có kết cấu đơn giản nhất, giá rẻ

-Cần nâng cao độ cứng của ổ nên dùng ổ đũa trụ ngắn đỡ mặc dù lúc này kết cấu gối đỡ phức tạp hơn do phải cố định một trong các vòng ổ theo phương dọc trục.

-Khi lực dọc trục Fa khá nhỏ so với lực hướng tâm Fr, nhưng có yêu cầu cao về độ cứng của ổ vẫn nên dùng ổ đũa côn, vì giá thành ổ đắt hơn không nhiều so với ổ bi đỡ, nhưng ổ có độ cứng cao hơn, đảm bảo cố định chính xác vị trí trục và chi tiết quay theo phương dọc trục.

2- Nếu Fa/Fr > hoặc= 0.3 dùng ổ đỡ-chặn : ổ bi đỡ-chặn và ổ đũa côn. Nếu yêu cầu cao về độ cứng và cố định chính xác vị trí của trục theo phương dọc trục cũng như khi cần chịu lực dọc trục lớn (Fa/Fr>=1.5) nên dùng ổ đũa côn.

Nếu có yêu cầu ổ làm việc với số vòng quay cao, giảm mất mát về ma sát, giảm tiếng ồn thì nên dùng ổ bi đỡ chặn với góc tiếp xúc α khác nhau tùy theo khả năng tiếp nhận tải trọng dọc trục và khả năng quay nhanh. Tăng góc tiếp xúc α ổ chịu được lực dọc trục lớn hơn nhưng khả năng quay nhanh giảm.

- Nếu Fa/Fr = 0.3 - 0.7 : dùng ổ bi đỡ chặn với góc tiếp xúc  = 120

- Nếu Fa/Fr = 0.7 - 0.1 : dùng ổ bi đỡ chặn với góc tiếp xúc  = 260

- Nếu Fa/Fr = 1.0 - 1.5 : dùng ổ bi đỡ chặn với góc tiếp xúc  = 360

- Nếu Fa/Fr >= 1.5 : dùng ổ đũa côn

3- Nếu Fa lớn hơn rất nhiều Fr dùng ổ chặn - đỡ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn các bác nhiều nha... bản vẽ của em yêu cầu 1 cặp ổ lăn và 1 cặp ổ bi......thế thì tính toán ổ lăn và ổ bi là như nhau phải không ạ?

Với laicại chỗ tính công suất trục ý, công suất trục ra tính là công suất trục vào nhân với hiệu suất ổ lăn thôi có đúng không ạ? có phải nhân thêm hiệu suất bánh răng không ạ...........giúp em với!!!!!

VD: Nr = Nv . η

trong đó: Nr :công suất trục ra.

Nv : công suất trục vao

η : hiệu suất của 1 cặp ổ lăn

Vậy trên công thức này có phải nhân thêm hiệu suất bánh răng ko vì 1 số ng` nói phải nhân thêm cả hiệu suất bánh răng.....?

Nhưng em nghĩ HGT của em là trục vít 1 cấp thì trục ra là trục nối giữa bánh vít với đĩa xích thôi chứ......làm gì có cái bánh răng nào (hay là tính bánh răng trên bánh vít ) nhưng đã là bộ tryền trục vít thì trong hiệu suất trục vít chính là bánh vít rồi chứ nhỉ? mong các bác cho ý kiến .......em lơ mơ chỗ này wa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn các bác nhiều nha... bản vẽ của em yêu cầu 1 cặp ổ lăn và 1 cặp ổ bi......thế thì tính toán ổ lăn và ổ bi là như nhau phải không ạ?

Với laicại chỗ tính công suất trục ý, công suất trục ra tính là công suất trục vào nhân với hiệu suất ổ lăn thôi có đúng không ạ? có phải nhân thêm hiệu suất bánh răng không ạ...........giúp em với!!!!!

Vậy trên công thức này có phải nhân thêm hiệu suất bánh răng ko vì 1 số ng` nói phải nhân thêm cả hiệu suất bánh răng.....?

Nhưng em nghĩ HGT của em là trục vít 1 cấp thì trục ra là trục nối giữa bánh vít với đĩa xích thôi chứ......làm gì có cái bánh răng nào (hay là tính bánh răng trên bánh vít ) nhưng đã là bộ tryền trục vít thì trong hiệu suất trục vít chính là bánh vít rồi chứ nhỉ? mong các bác cho ý kiến .......em lơ mơ chỗ này wa

Cảm ơn không nhấn thanks nào thì tất cả những lời cảm ơn trở thành ... vô nghĩa, mang tích chất spam nhiều hơn!

Tình hình là iem "hổng bít" cái con ổ lăn và cái con ổ bi nó khác nhau chỗ nào? anh có thể "giải thít được hem"????????????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn không nhấn thanks nào thì tất cả những lời cảm ơn trở thành ... vô nghĩa, mang tích chất spam nhiều hơn!

Tình hình là iem "hổng bít" cái con ổ lăn và cái con ổ bi nó khác nhau chỗ nào? anh có thể "giải thít được hem"????????????

Ổ lăn nó lăn, ổ bi nó cũng lăn ...tăn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn Thatngoc,

Công thức tính công suất trục ra trong trường hợp cụ thể của bạn như sau:

Nr = Nv * h1 * h2

Trong đó Nr là công suất trên trục ra (chưa phải là công suất kéo)

Nv là công suất trên trục vào (chưa phải là công suất động cơ)

h1 là hiệu suất của bộ truyền động trục vít và bánh vít (không có khái niệm hiệu suất trục vít đâu nha)

h2 là hiệu suất chung của các ổ lăn ( cách tính như đã nói ở bài trước)

Bạn nhớ rằng trong cơ khí phân chia thành hai loại ổ đỡ là ổ lăn và ổ trượt căn cứ vào dạng ma sát khi làm việc.

Ổ lăn có nhiều loại, bi cầu, bi đũa, bi côn .

Ổ trượt còn gọi là các bạc trượt cũng có nhiều loại dựa trên vật liệu và điều kiện làm việc của nó bạn ạ.

Việc tính toán ổ lăn là như nhau, nhưng khác với tính toán ổ trượt. Nguyên nhân là do dạng tải làm việc của hai loại ổ này khác nhau.

Mình thật tình chưa hiểu ý bạn nói dùng một cặp ổ lăn và một cặp ổ bi là sao, mong bạn giải thích rõ hơn nhé.

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks các bác nha....Thì ra hiệu suất bộ truyền trục vít bánh vít là một, em lại tưởng trục vít riêng, cái bánh vít riêng.híc...! phần này em đã hiểu...híc. phần sau có gì không hiểu em lại hỏi...mong các bác giúp đỡ nhé.....!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thanks các bác nha....Thì ra hiệu suất bộ truyền trục vít bánh vít là một, em lại tưởng trục vít riêng, cái bánh vít riêng.híc...! phần này em đã hiểu...híc. phần sau có gì không hiểu em lại hỏi...mong các bác giúp đỡ nhé.....!!!
Ah` mà trục ra của HGT của em nối với đĩa xích mà.thế có phải nhân với hiệu suất bộ truyền xích nữa ko?

Đây là câu trả lời chính xác 100% trả lời cho bạn

Còn với bạn thatngoc , hình như bạn cố tình "giả nai" để ỷ lại vào mọi người hay sao đó??? Mình không tin rằng bạn lại không biết tí gì khi bạn nhận cái đề bài này. Và mình cũng không tin là các thầy hướng dẫn lại không hướng dẫn gì cho bạn cả.

Trên diễn đàn này có rất nhiều người đã và đang từng học như bạn. Vậy nên mọi người ít nhiều gì đều hiểu cái khó khăn của sinh viên khi học tập, nhưng không ai có thể hiểu và chấp nhận thái độ ỷ lại như bạn được.

Bạn post vấn đề lên từ ngày 4 tháng 3, tới nay đã một tuần trôi qua, mọi người đã góp ý cho bạn về tài liệu và ít nhiều cũng đã có các gợi ý để giải quyết vấn đề. Tuy nhiên mình thấy bạn hình như không hề quan tâm tới những điều đó mà chỉ ngóng xem có ai làm hộ bạn hay gửi cho bạn bản vẽ thì phải. Các ý kiến góp ý cho bạn bạn cũng chả thèm xem xem nó trúng hay trật, chả cần suy nghĩ xem tại sao mọi người góp ý như vậy.

Mãi đến hôm nay bạn mới có một bài phúc đáp lại với cái cách như vậy thì thật là.......

Tất cả mọi khó khăn bạn gặp, mọi người đều thông cảm, nhưng chẳng ai giải quyết cho bạn được ngoài chính bạn ra tay. Hãy tự cứu mình trước khi người cứu bạn ạ. Bạn cứ mạnh dạn bắt tay vào làm, và làm nghiêm túc thì mọi người sẽ tận tình giúp đỡ. Còn nếu bạn chỉ ngóng chờ ăn sẵn thì chắc chắn sẽ không ai muốn giúp bạn đâu.

Vài lời nghịch nhĩ, mong bạn suy xét và hãy học tập một cách nghiêm túc hơn. Mong rằng bạn sẽ không phải là một "dối sư" bạn nhé.

Chúc bạn thành công

@bác Bình: Mong bác hiểu, thông cảm và thứ lỗi vì em đã lấy bài viết của bác để trả lời câu hỏi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ah` mà trục ra của HGT của em nối với đĩa xích mà.thế có phải nhân với hiệu suất bộ truyền xích nữa ko?

Bạn đọc lại nhé:

Để tính công suất của động cơ thì bạn bắt buộc phải tính đến hiệu suất của bộ truyền xích cũng như của cả băng tải nữa. Nhưng nếu bạn chỉ tính hiệu suất của hộp giảm tốc thì chẳng cân quan tâm đến thằng này.

Hãy nghiền ngẫm kỹ các bài trả lời, đừng lặp lại các vấn đề đã hỏi vì như vậy mọi người sẽ hiểu rằng bạn chả chú ý tới chính cái bạn cần.

Nếu trả lời chưa vừa ý bạn, hoặc bạn hiểu chưa rõ thì có thể hỏi thêm cho sâu hơn với những câu hỏi mới hơn bạn nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thưa các bác , em làm đến phần tính toán thiết kế trục rồi.......nhưng đến phần này thì tắc nghẽn rùi...........ko biết làm sao cả..em tham khảo trong cuốn thiết kế chi tiết máy thì nó cứ loạn lên ý, mà ko hiểu........khó quá !! ai có kinh nghiệm về cái này chỉ giúp em đc ko ? hoặc có tài liệu gì liên quan chỉ e với!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thưa các bác , em làm đến phần tính toán thiết kế trục rồi.......nhưng đến phần này thì tắc nghẽn rùi...........ko biết làm sao cả..em tham khảo trong cuốn thiết kế chi tiết máy thì nó cứ loạn lên ý, mà ko hiểu........khó quá !! ai có kinh nghiệm về cái này chỉ giúp em đc ko ? hoặc có tài liệu gì liên quan chỉ e với!!!!

Chào bạn thatngoc,

Nếu như đến việc đọc tài liệu mà bạn cũng vẫn chưa thủng được thì ..... anh em trên diễn đàn cũng bó tay thôi.

Bởi vì chắc chắn chẳng ai có thể chỉ dẫn cho bạn tốt hơn là những cuốn tài liệu đó cả.

Bạn không hiểu chỗ nào thì hãy post chỗ đó lên chứ đừng có kêu ầm lên như thế. Chả có ai giúp được bạn như chính bạn tự giúp mình cả.

Chúc bạn chóng được...... học lại nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn trên diễn đàn cho mình hỏi chút........trong HGT của mình hình như có cái gọi là MAYƠ nhưng mình chẳng biết cái đó là gì?dùng để làm gì và vị trí nó ở đâu........có từ gọi là :'chiều dài mayo' mà mình ko biết là gì....?mong các bạn giải thích dùm mình nhé..mình đang đến phần tính toán thiết kế trục rồi........!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bạn trên diễn đàn cho mình hỏi chút........trong HGT của mình hình như có cái gọi là MAYƠ nhưng mình chẳng biết cái đó là gì?dùng để làm gì và vị trí nó ở đâu........có từ gọi là :'chiều dài mayo' mà mình ko biết là gì....?mong các bạn giải thích dùm mình nhé..mình đang đến phần tính toán thiết kế trục rồi........!!!

May ơ là Tiếng Pháp pha tiếng Việt thường gọi là tiếng bồi, bạn đã nhìn thấy may ơ xe đạp xem máy chưa? Nếu chưa thì bạn có thể mua vé máy bay đi một chuyến sẽ thấy được cấu tạo của may ơ máy bay nó to cỡ nào. May ơ thường là phần lắp với ca bi ngoài của vòng bi, bộ phận của bánh răng, bánh đai lắp trên trục của hộp tốc độ cũng được gọi dở ông dở thằng là cái may ơ.

Còn cái mảnh vải có bốn lỗ lắp rắp vào cơ thể của người đàn ông cũng được gọi là may ơ hay áo may ô.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong các bác giải thích giúp mình vấn đề này nhé:

Ở phần tính toán trục ý, vẽ biểu đồ mômen nhưng vẽ biểu đồ mômen xoắn (T) ra sao hả các bác .......trục của mình chỉ có trục vít hoặc bánh vít thôi.........thế nên chỉ có 1 lực tiếp tuyến với phương quay là Ft ...vậy thì vẽ biẻu đồ mômen xoắn sao đc hả các bác............?

Mong sớm nhận được trợ giúp nhé......cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ở phần tính toán trục ý, vẽ biểu đồ mômen nhưng vẽ biểu đồ mômen xoắn (T) ra sao hả các bác .......trục của mình chỉ có trục vít hoặc bánh vít thôi.........thế nên chỉ có 1 lực tiếp tuyến với phương quay là Ft ...vậy thì vẽ biẻu đồ mômen xoắn sao đc hả các bác............?

Đã gọi là trục quay thì kiểu gì cũng có mon men xoắn! Bạn lôi quyển sức bền vật liệu ra đọc, vẽ sơ đồ lực..vẽ biểu đồ nội lực, mon men xoắn. Bạn phải tự làm đây là bài tập đơn giản nhất trong các loại bài tập, không ai làm hộ bạn cả. Mọi người chỉ có thể góp ý khi anh bắt tay vào làm. Làm bài thi phải có lời giải, lời giải sai đúng thầy sẽ có lời phê, bạn không làm bài nộp giấy trắng thì................

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn thatngoc,

Bạn nên học lại đi nhé. Muốn vẽ được biểu đồ momen bạn phải xác định được các lực tác động lên trục. Trên trục bánh vít và trục vít mà bạn chỉ tìm thấy có mỗi một lực tác động lên trục là sai lắm lắm. Còn lực truyền của mô tơ (đối với trục vít) và lực kéo đĩa xích của bộ tryền xích (đối với bánh vít) bạn cất đi đâu nhỉ???.( Ấy là chưa kể đến các lực ma sát tại các ổ đỡ đó bạn ạ).

Xem ra cái sự học của bạn còn nhiều điều cần bổ túc hơn là cái đồ án này bạn ạ. Hãy chịu khó học lại cho tốt đã trước khi hoàn thành cái đồ án này. Hề hề hề...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay