Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
loststars

Có cách nào để tự động update Field không ạ?

Các bài được khuyến nghị

Hiện tại em đang làm việc với rất nhiều block ATT chứa Field nhưng sau mỗi lần thao tác lại phải REGEN hay UpDateField để Field cập nhật giá trị. Việc này rất ức chế khi bản vẽ nặng . Vậy liệu có cách nào để tự động cập nhật Field hoặc có lisp nào có thể update Field tự động k ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
56 phút trước, loststars đã nói:

Hiện tại em đang làm việc với rất nhiều block ATT chứa Field nhưng sau mỗi lần thao tác lại phải REGEN hay UpDateField để Field cập nhật giá trị. Việc này rất ức chế khi bản vẽ nặng . Vậy liệu có cách nào để tự động cập nhật Field hoặc có lisp nào có thể update Field tự động k ạ?

Thì bác cũng có câu trả lời rồi đó. Nếu bạn lười đánh thêm regen thì có lisp tự động regen cho bạn. Nhưng regen thì bạn ức chế khi bản vẽ nặng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, Doan Van Ha đã nói:

Có tự động thì cũng phải update (update tự động). Mà đã update thì phải có thời gian thôi.

26 phút trước, ngokiet đã nói:

Thì bác cũng có câu trả lời rồi đó. Nếu bạn lười đánh thêm regen thì có lisp tự động regen cho bạn. Nhưng regen thì bạn ức chế khi bản vẽ nặng.

vậy liệu có cách nào khác k dùng field mà vẫn có thể ánh xạ được các đối tượng với nhau k ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 phút trước, Doan Van Ha đã nói:

Có. Ví dụ dùng Reactor. Nhưng hại noron lắm nên chắc không ai làm vì update field ngon ăn mà chê thì đành chịu.

vâng e cám ơn ạ ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 giờ trước, Biet ve CAD đã nói:

Căn trôn S, vừa được lưu file vừa được update ^^

với bản vẽ nặng thì ctrl+S nhiều cũng cực lắm ạ :(((( e vẫn đang dùng field update cho từng đối tượng cho đỡ lag :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, loststars đã nói:

với bản vẽ nặng thì ctrl+S nhiều cũng cực lắm ạ :(((( e vẫn đang dùng field update cho từng đối tượng cho đỡ lag :D

Đủng rồi. Save thì nó regen cả bản vẽ. Update field chỉ chọn các đối tượng cần thiết nên nhanh hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
12 giờ trước, Doan Van Ha đã nói:

Đủng rồi. Save thì nó regen cả bản vẽ. Update field chỉ chọn các đối tượng cần thiết nên nhanh hơn.

thế đành sống chung với lũ vậy bác ạ :((

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
30 phút trước, loststars đã nói:

thế đành sống chung với lũ vậy bác ạ :((

Không nên gọi là sống chung với lũ, bởi quy luật là làm gì cũng cần có thời gian. Tôi đã từng update field cỡ vài trăm object nhưng đâu có lâu lắm đâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác nên tìm hiểu cách hoạt động của autoCad để tìm giải pháp thích hợp cho mình. Đôi khi thao tác chỉ căn tắt mở 1 số layeo hay lock 1 số layer ko cần thiết sẽ khiến tác vụ của bạn nhanh hơn nhiều. 

Trong trường hợp của bạn chỉ cần lock các layer ko liên quan tới các field của bạn thì regen nó ko ảnh hưởng tốc độ nhiều. vì khi regen nó tính toán lại toàn bộ bản vẽ nên chậm gây ức chế. Nếu bạn quản lý tốt bản vẽ thì khi regen nó rất nhanh. Đây là cách mình khuyên các bạn nên dùng đễ dễ dàng trong các thao tác vẽ.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu để FIELDEVAL thì cũng cần gì nó update bạn,cứ kệ thế đến lúc in là nó cập nhật hết thôi ^^ 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Ngokiet: on/off layer rồi regen thì có khi nó còn lâu hơn chỉ regen, tùy bản vẽ.

@Ketxu: đôi khi update không phải để in mà để thao tác 1 lệnh khác, chẳng hạn export.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
21 giờ trước, ngokiet đã nói:

các bác nên tìm hiểu cách hoạt động của autoCad để tìm giải pháp thích hợp cho mình. Đôi khi thao tác chỉ căn tắt mở 1 số layeo hay lock 1 số layer ko cần thiết sẽ khiến tác vụ của bạn nhanh hơn nhiều. 

Trong trường hợp của bạn chỉ cần lock các layer ko liên quan tới các field của bạn thì regen nó ko ảnh hưởng tốc độ nhiều. vì khi regen nó tính toán lại toàn bộ bản vẽ nên chậm gây ức chế. Nếu bạn quản lý tốt bản vẽ thì khi regen nó rất nhanh. Đây là cách mình khuyên các bạn nên dùng đễ dễ dàng trong các thao tác vẽ.

Em hiện tại đang dùng block động để detail thép sàn, mà 1 sàn chung cư thì rất nhiều object nên kể cả khóa hết các layer khác cũng vẫn nặng ạ. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
18 giờ trước, Doan Van Ha đã nói:

@Ngokiet: on/off layer rồi regen thì có khi nó còn lâu hơn chỉ regen, tùy bản vẽ.

@Ketxu: đôi khi update không phải để in mà để thao tác 1 lệnh khác, chẳng hạn export.

18 giờ trước, ketxu đã nói:

Nếu để FIELDEVAL thì cũng cần gì nó update bạn,cứ kệ thế đến lúc in là nó cập nhật hết thôi ^^ 

em dùng block động để detail thép nên cần update để còn cắt thép ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mặt khác bản thân file gốc lấy của bên thiết kế các object k có cùng z=0 nên bản vẽ đã loạn và lag sẵn rồi ạ. em vẫn chưa tìm đc cách nào để đưa về cùng 1 mặt phẳng. dùng flatten thì sẽ bị nhảy khỏi vị trí gốc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng không biết là bản vẽ như thế nào nên cũng chỉ góp ý 1 chút thôi.

Dùng lệnh UpDateField chọn All xem thử có chậm không? 

- Nó sẽ quét toàn bộ bản vẽ nếu có field sẽ cấp nhật tấ cả.

Còn không thử dùng lisp này

(defun c:rf()

(command "updatefield" (ssget "all" '((0 . "*TEXT,INSERT"))) "")

(princ))

Tùy theo bản vẽ của bác như thế nào để lọc các đối tượng cần UpDateField cho nhanh. 

Ở đây là mình chọn các text,mtext và block. Nếu không có block có field thì có thể bỏ cho nhanh.

Bạn tìm hiểu thêm về lisp thì khi lọc càng nhiều đối tượng thì sẽ nhanh hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
15 giờ trước, ngokiet đã nói:

Tùy theo bản vẽ của bác như thế nào để lọc các đối tượng cần UpDateField cho nhanh. 

Ở đây là mình chọn các text,mtext và block. Nếu không có block có field thì có thể bỏ cho nhanh.

Bạn tìm hiểu thêm về lisp thì khi lọc càng nhiều đối tượng thì sẽ nhanh hơn.

em cám ơn ạ. hiện tại thì em đang dùng cách update luôn đối tượng vừa thao tác xong thì e thấy cũng đang khá nhanh r ạ ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo