Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hawking312

[Giúp đỡ] Tùy chỉnh SpeedCAD hay cách chỉnh sửa menu, toolbar

Các bài được khuyến nghị

Xin chào các bác, các anh em trong diễn đàn. Như tiêu đề, em đã dùng phần mềm SpeedCAD 2.0 được anh ghost8.3 tổng hợp từ lâu, cũng như quen và thoải mái với phần mềm này, nhảy công ty nào em cũng dùng :D Hiện tại thì bây giờ có thời gian thì em bắt đầu tìm tòi nghiên cứu chỉnh sửa lại phần mềm này cho tiện theo cá nhân em nhất và cũng như là có một số lệnh, menu không dùng được, hoặc em muốn thêm Hatch, chỉnh sửa Hatch. Nhưng dạo một vòng diễn đàn và GG thì em vẫn hoang mang mà mông lung quá, vẫn chưa biết phải bắt đầu từ đâu và như thế nào. Em dùng cách thủ công là những menu nào không dùng được "Command: _tn Unknown command "TN".  Press F1 for help." thì em tìm lisp tương tự và chỉnh lệnh lại xong chép vào support. Kính mong các bác, các anh em am hiểu giúp đỡ với, em cảm ơn. Bản cad em hay dùng và thấy ổn định là CAD07 và hiện tại em đang dùng 2009, do máy nhà không mạnh và máy công ty đa phần cũng không đầu tư nhiều nên chỉ tới đây thôi. Hiện tại thì em đang thử tìm hiểu file .mnr nhưng mông lung quá. Em cảm ơn.

Ý em là chỉnh sửa lại SpeedCAD, cập nhật lại lisp, Hatch, lệnh, sắp xếp lại menu... và đóng gói lại để tiện cài đặt cho các máy khác sau này cũng như chia sẻ ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tớ dùng speedcad 2.0 được khoảng 2 năm rồi gỡ bỏ, chỉ để lại bộ cài cho mục đích cài font :D Không phải vì bộ đó không hữu ích mà muốn tùy chỉnh theo cá nhân của mình. Bộ lisp của anh ghost dùng file *.vlx nên không tùy chỉnh cũng như một số lệnh cần nhưng không sử dụng theo ý mình được :D

Tớ liệt kê những lệnh hay dùng và tìm lisp tương ứng trên diễn đàn vì chủ yếu lisp của anh ghost8.3 tổng hợp trên cadviet. Lisp nào cần thì chỉnh sửa theo ý của mình, tất cả đều là file *.lsp. Chỉ cần ném cái đường dẫn folder lisp đó vào đường dẫn support trong cad thì chiến hết, không phải lo cài đặt.

Tớ cũng định ngâm cứu làm Menu nhưng nghĩ không cần thiết vì dùng lệnh tắt quen rồi, hehehe.

P/s: tớ thấy giang hồ đồn cad 2009 hay lỗi font thì phải, cứ 2007 mà chiến <3 Chúc vui!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
52 phút trước, nikizi đã nói:

Tớ dùng speedcad 2.0 được khoảng 2 năm rồi gỡ bỏ, chỉ để lại bộ cài cho mục đích cài font :D Không phải vì bộ đó không hữu ích mà muốn tùy chỉnh theo cá nhân của mình. Bộ lisp của anh ghost dùng file *.vlx nên không tùy chỉnh cũng như một số lệnh cần nhưng không sử dụng theo ý mình được :D

Tớ liệt kê những lệnh hay dùng và tìm lisp tương ứng trên diễn đàn vì chủ yếu lisp của anh ghost8.3 tổng hợp trên cadviet. Lisp nào cần thì chỉnh sửa theo ý của mình, tất cả đều là file *.lsp. Chỉ cần ném cái đường dẫn folder lisp đó vào đường dẫn support trong cad thì chiến hết, không phải lo cài đặt.

Tớ cũng định ngâm cứu làm Menu nhưng nghĩ không cần thiết vì dùng lệnh tắt quen rồi, hehehe.

P/s: tớ thấy giang hồ đồn cad 2009 hay lỗi font thì phải, cứ 2007 mà chiến <3 Chúc vui!

Vâng, tình trạng y hệt, chỉ là công việc mình xen kẽ giám sát thiết kế, cũng như hay nhảy cty :D nên mình chưa thật sự nghiêm túc tìm hiểu để chỉnh sửa theo ý. Giờ có thời gian xíu thì tìm hiểu thì thấy mênh mang quá. Thấy các cao thủ bỏ bê lâu quá mà thật sự nếu có cập nhật thì sẽ rất hữu ích và tiện cho các anh em, các bạn sau này. Cập nhật 1 lần xài chục năm :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo tớ nếu bạn đang cày cuốc làm thiết kế, muốn thể hiện bản vẽ theo chuẩn ISO của công ty hoặc theo tiêu chuẩn của bạn thì hãy ngồi ngâm cứu chứ ngồi chỉnh sửa đống lisp theo tiêu chuẩn cá nhân lâu lắm. Đã bập vào rồi còn bị nghiện cơ, hehehe. Nếu ít thời gian thì bộ Speedcad của anh ghost 8.3 là ok rồi :D Đủ cho anh em xài tẹt bô.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay