Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nachan

San nền bằng Civil 3D và NXSoft

Các bài được khuyến nghị

Xin chào các bác. Chẳng là em có làm 1 nền san bằng công cụ tích hợp trong Civil 3D 2017 và thử làm qua NXSoft thì kết quả không giống nhau (dù đã phân ô lưới như nhau). Kết quả đắp thì chênh cũng vài chục nghìn m3 còn đào thì chênh hẳn gần gấp đôi. Mong các cao nhân chỉ giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Vì câu hỏi của bạn quá mông lung nên mình chỉ có thể giải thích chung chung như này:

- Về phương pháp tính khối lượng:

+ NXSoft tính theo kiểu lưới ô vuông, nội suy cao độ các góc và đưa ra khối lượng

+ Civil 3D có nhiều phương pháp (trong đó có cả lưới ô vuông), mình ko giỏi tiếng anh và chuyên môn về cái này nên chỉ có thể giải thích cho bạn là civil dùng phương pháp mặc định là phương pháp tích phân (kiểu như tích phân trong toán cao cấp để tính thể tích vậy)

=> Tất nhiên phương pháp tích phân chính xác hơn rất nhiều, trong 1 số trường hợp, 1 ô lưới của bạn bao trùm cả 1 cái hố hay 1 ụ đất thì pp chia lưới sẽ chỉ hiểu là 1 mặt phẳng, tất nhiên khối lượng sẽ sai theo.

- Về cách nội suy cao độ:

Trong nhiều trường hợp người thiết kế ko hay vẽ đồng mức bao trùm lên toàn bộ lô đất, ví dụ tại các góc lô đất, NXSoft sẽ hiểu là cao độ tại đó = 0 còn Civil 3D thì bỏ qua diện tích cũng như khối lượng những vùng như vậy. Nếu như mô hình tự nhiên của bạn có cao độ tuyệt đối khá cao (ví dụ địa hình núi khoảng 1 2 nghìn) thì sai số sẽ là khá lớn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo