Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
muonneocuocsong

GIÚP ĐỠ GHI KÍCH THƯỚC CHỮ TRONG SOLIDWORK?

Các bài được khuyến nghị

Chào tất cả anh chị trong diễn đàn!

Em có 1 vẫn đề như này, em vẽ 1 chi tiết 3D xong trong solidwork, em sử dụng công cụ smart dimension thì nó hiện số lên nhưng em muốn thay đổi kích thước đó thành chữ thì không thấy tùy chọn để sửa. Thí dụ như ở Autocad muốn ghi chữ có thể Text/edit. 

Em có sử dụng công cụ Auto dimension Sheme nhưng do cái này có cả ghi dung sai mà nhiều số quá nên em không đúng ý của em.

Em chỉ muốn sửa ví dụ kích thước H đang 100 thì em muốn sửa số 100 đó thành chữ H thôi anh chị có cách nào chỉ giáo em với ạ?

Hình ảnh đính kèm ở dưới ạ!

Em cảm ơn anh chị !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

mình nghĩ nếu không có cách nào khác bạn có thể vào công cụ mở ảnh rồi xóa số đi chỉ để lại đường gióng rồi thêm text vào thôi. Lưu ý bạn nên để nền trắng.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 4/7/2019 tại 14:44, NGUYENNGOCTHAI đã nói:

mình nghĩ nếu không có cách nào khác bạn có thể vào công cụ mở ảnh rồi xóa số đi chỉ để lại đường gióng rồi thêm text vào thôi. Lưu ý bạn nên để nền trắng.

Em cũng tính làm thế chứ chưa có ai có cách cả anh ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 4/7/2019 tại 11:15, muonneocuocsong đã nói:

Chào tất cả anh chị trong diễn đàn!

Em có 1 vẫn đề như này, em vẽ 1 chi tiết 3D xong trong solidwork, em sử dụng công cụ smart dimension thì nó hiện số lên nhưng em muốn thay đổi kích thước đó thành chữ thì không thấy tùy chọn để sửa. Thí dụ như ở Autocad muốn ghi chữ có thể Text/edit. 

Em có sử dụng công cụ Auto dimension Sheme nhưng do cái này có cả ghi dung sai mà nhiều số quá nên em không đúng ý của em.

Em chỉ muốn sửa ví dụ kích thước H đang 100 thì em muốn sửa số 100 đó thành chữ H thôi anh chị có cách nào chỉ giáo em với ạ?

Hình ảnh đính kèm ở dưới ạ!

Em cảm ơn anh chị !

Cài này Solidwork hoàn toàn hỗ trợ được cho bạn nhé!

Bạn chưa hiểu hết trong bảng thông số ở mục  Dim Xpert rồi.
Sau khi bạn đo kích thước như vậy đó, thí dụ 300+- 0,050 chẳng hạn Bạn click vào kích thước đó nó sẽ hiện lên 1 bảng tùy chon Dim Xpert như hình ảnh mình gửi ở dưới.
Sau đó ở mục Style bạn click vào biểu tượng đầu tiên ( Apply the default ... demension) để tạo lại kiểu kích thước mặc địn bình thường ( nó sẽ là 300 chứ không bao gồm dung sai nữa).
Bạn nhìn xuống mục Dimension Text , trong bảng đó bạn ghi bất kì chữ hay kí tự nào thì tự động kích thước đó sẽ bị thay thế theo kí tự bạn vưa điền vào).

Vậy là ngon rồi. 
Chúc bạn thành công!

Bạn có thể xem video tại đây: 

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
7 phút trước, anhvanyeuem đã nói:

Cài này Solidwork hoàn toàn hỗ trợ được cho bạn nhé!

Bạn chưa hiểu hết trong bảng thông số ở mục  Dim Xpert rồi.
Sau khi bạn đo kích thước như vậy đó, thí dụ 300+- 0,050 chẳng hạn Bạn click vào kích thước đó nó sẽ hiện lên 1 bảng tùy chon Dim Xpert như hình ảnh mình gửi ở dưới.
Sau đó ở mục Style bạn click vào biểu tượng đầu tiên ( Apply the default ... demension) để tạo lại kiểu kích thước mặc địn bình thường ( nó sẽ là 300 chứ không bao gồm dung sai nữa).
Bạn nhìn xuống mục Dimension Text , trong bảng đó bạn ghi bất kì chữ hay kí tự nào thì tự động kích thước đó sẽ bị thay thế theo kí tự bạn vưa điền vào).

Vậy là ngon rồi. 
Chúc bạn thành công!

Thực sự không biết nói gì hơn, cảm ơn anh rất nhiều!

LIKE LIKE Ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo