Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Làm sao để vẽ AutoCAD nhanh?

Các bài được khuyến nghị

Với tôi nhé :

1.Đầu tiên là có 1 bộ lisp ngon :undecided:

2.Đặt lệnh tắt cho các Laỷe hay dùng bằng phím số bên trên

3.Bỏ hết các thang công cụ

4.Dùng mỗi cái Ctrl+1

5.Khi vẽ nên để 1 cốc Vodka để tăng tốc (cái nay mới quan trọng) Spam tý nhé

Bạn nói rất đúng nhưng mình cung cần p-hải biết được phiên bản CAD đang dùng của mình có độ nặng bao nhiêu để chon cấu hình máy tính cho phù hợp nếu không thì CAD vẫn chay như con rùa thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
QUÊN MẤT BỔ SUNG TÝ LÀ KHI VẼ THÌ TAY PHẢI CẦM CHUỘT(TẤT NHIÊN RỒI) CÒN TAY TRÁI ĐẶT CÁC NGÓN TAY NHƯ TYPING THEO THỨ TỰ CHỮ CÁI A S D F ỨNG VỚI CÁC NGÓN TỪ NGÓN ÚT TỚI NGÓN TRỎ.

CÒN VIỆC QUẢN LÝ LỚP THÌ NHƯ BEMOVE NÓI THÌ MÌNH CÓ MỘT LISP CHẾ ĐÃ GƯỞI LÊN DIỄN ĐÀN. CHỈ CẦN AP MỘT PHÁT LÀ THAY LUÔN CÁC THAO TÁC QUẢN LÝ LAYER. CÒN THEO NHU CẦU TỪNG NGƯỜI MÀ CHẾ TIẾP.(CHÚ Ý: CHỮ CÁI ĐẦU CỦA LAYER LÀ LỆNH ĐỂ GỌI CÒN Ở CUỐI LÀ MÀU SỐ, ĐỂ IN ẤN DỄ HƠN ẤY MÀ)

UP LẠI NHA: <a href="http://www.cadviet.com/upfiles/DIM_CHUAN_2.lsp" target="_blank"><a href="http://www.cadviet.com/upfiles/DIM_CHUAN_2.lsp" target="_blank"><a href="http://www.cadviet.com/upfiles/DIM_CHUAN_2.lsp" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/DIM_CHUAN_2.lsp</a></a></a>

Sao mà phải khổ thế bạn. Khi cài CAD xong minh đã sửa file acad.pgp rồi thi copy nó ra để vô chỗ nào đó như kho lưu trữ của ta rồi để lần sau phải cài lại CAD thi copy no vo không càn sửa nữa.

Điều tiêp theo la cac LSP ma cac bạn dùng phải được load tư dông khi khởi động CAD thì mới nhanh được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đó là những ý kiến quá mang tính nhỏ lẻ.

Bí quyết vẽ Cad nhanh của mình là: Vẽ Cad thật nhìu và phải luôn Update thông tin trên Cad Việt.

Trình độ của các bạn sẽ ở mức nào nếu không có Cad Việt, không có Nguyễn Hoành, Bemove hay Jikibo...

Anh cho em hỏi chút xíu. Ký hiệu TYP trong một số bản vẽ kết cấu nghĩa là gì vậy. thanks anh trước. Mail của em: kimtuhoang@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vài kinh nghiem của bản thân nêu ra anh em xem thử dùng được không:

Chủ yếu dùng lệnh là chính không dùng menu hoặc toolbar.

Đặt lệnh tắt theo nguyên tắc:

-Chỉ dùng các chử cái bên trái bàn phím: (tay phải dùng chuột tay trái gỏ lệnh)

-Các lệnh đặt lại thành 2 hoac 3 chử cái trùng nhau.

Tạo sẳn 1 ban ve mẩu cho 2D và 3D bao gồm sẳn: layer, dim, nói chung là các thứ cần thiết khác.

Cuối cùng là gỏ thật nhanh, thật nhanh, thật nhanh hạn chế zoom pan là nh động tác thừa mà anh em dùng CAD thường bị dư.

Tất nhiên các thanh công cụ tắt hết trọi cho rộng màn hình :cheers:

PÁC CHO EM HỎI EM MUỐN ĐỔI LỆNH XOÁ(DELETE) CÓ ĐƯỢC KHÔNG? SAO EM TÌM MÀ HỔNG THẤY

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao mà phải khổ thế bạn. Khi cài CAD xong minh đã sửa file acad.pgp rồi thi copy nó ra để vô chỗ nào đó như kho lưu trữ của ta rồi để lần sau phải cài lại CAD thi copy no vo không càn sửa nữa.

Điều tiêp theo la cac LSP ma cac bạn dùng phải được load tư dông khi khởi động CAD thì mới nhanh được

các bác ai có lisp quản lý layer bên giao thông không? cho tui xin cái. tui gà mờ lắm huhu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nói rất đúng nhưng mình cung cần p-hải biết được phiên bản CAD đang dùng của mình có độ nặng bao nhiêu để chon cấu hình máy tính cho phù hợp nếu không thì CAD vẫn chay như con rùa thôi

bác có lisp ngon thì post lên cho mọi người dùng với!! thank you verry...it..!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
PÁC CHO EM HỎI EM MUỐN ĐỔI LỆNH XOÁ(DELETE) CÓ ĐƯỢC KHÔNG? SAO EM TÌM MÀ HỔNG THẤY

Bạn dùng lệnh e rồi space cho nhanh. Vẽ CAD nên tận dụng tối đa 1 tay trái thôi. Bạn nào xài laptop mà dùng phím delete chắc chết. Nó nằm tận đâu đâu... :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em thấy vấn đề vẽ cad sao cho nhanh mọi người cũng đưa ra khá nhiều ý kiến rồi. Nhưng e nghĩ bên cạnh việc vẽ cho nhanh thì việc sửa (edit) lại bản vẽ sao cho nhanh cũng rất quan trọng. Vì việc thiết kế, thường phải sửa đi sửa lại vài lần, thậm chí là có khi nhiều lần nữa. Nên xin mọi người tiếp tục đóng góp thêm ý kiến này của em.

Ý kiến của e:

- Nên dùng block, block thuộc tính, và block dynamic.

- Tạo nhanh block bằng tổ hợp phím Ctrl+Shift+C và Ctrl+Shift+V cho các block nhỏ nhỏ ko quan trọng.

- Một số đối tượng nên vẽ bằng Pline thay vì Line. Nếu đã có sẵn nhiều Line rời thì nối lại với nhau, bằng lisp là nhanh nhất. Lệnh nn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn dùng lệnh e rồi space cho nhanh. Vẽ CAD nên tận dụng tối đa 1 tay trái thôi. Bạn nào xài laptop mà dùng phím delete chắc chết. Nó nằm tận đâu đâu... :cheers:

Khổ nhất những ai thuận tay trái.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
TÔI THÌ CÓ MỘT KINH NGHIỆM THẾ NÀY. BẢN THÂN THÌ THẤY VẼ RẤT NHANH, ĐÓ LÀ KẾT HỢP GIỮA ĐẶT PHÍM TẮT VÀ SỬ DỤNG KẾT HỢP VỚI LISP VÀ VBA.

TẠO MỘT FILE PHÍM TẮT THEO ĐÚNG CẤU TRÚC CỦA NÓ. MỖI LẦN CÀI CAD LẠI TA DÙNG LỆNH ALIASEDIT CLICK VÀO FILE > OPEN, CLICK CHUỘT PHẢI VÀO FILE ACAD.PGP VÀ OPEN NÓ RA. ẤN GIỮ SHIFT+END ĐỂ XUỐNG DƯỚI CÙNG RỒI COPY TẤT CẢ CÁC LỆNH TẮT TỪ FILE *.TXT ĐÓ VÀO CUỐI CÙNG SAU ĐÓ SAVE LẠI VÀ ĐÓNG CỦA SỔ TIẾP THEO CLICK OPEN VÀ OK, YES CHO ĐẾN KHI ĐÓNG LẠI TOÀN BỘ LÀ ĐC. NGOÀI RA KẾT HỢP LISP VÀ VBA NỮA THÌ THAO TÁC SẼ RẤT NHANH. VIỆC ĐẶT PHÍM TẮT LÀ TUỲ VÀO TỪNG NGƯỜI CÒN HỆ THỐNG PHÍM TẮT TÔI ĐẶT THÌ TÔI THẤY GẦN NHƯ KO PHẢI NHÌN BÀN PHÍM. POST LÊN ĐÂY FILE PHÍM TẮT VÀ MỘT FILE HƯỚNG DẪN LỆNH CHO MỌI NGƯỜI THAM KHẢM XEM SAO. MỖI LẦN CÀI LẠI CAD THÌ CHỈ CẦN LẶP LẠI THAO TÁC TRÊN ĐỠ PHẢI MẤT CÔNG ĐẶT LẠI PHÍM TẮT.

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/NGUYEN_HAI_KCS.zip" target="_blank"><a href="http://www.cadviet.com/upfiles/NGUYEN_HAI_KCS.zip" target="_blank"><a href="http://www.cadviet.com/upfiles/NGUYEN_HAI_KCS.zip" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/NGUYEN_HAI_KCS.zip</a></a></a>

CHÚC MỌI NGƯỜI VUI VẺ

Có ai đọc được file "CHUC NANG CAC LENH.txt" trong gói zip tải vể không vậy? Mình đã thử các kiểu font mà không thê đọc được. Có ai đọc được up lên cho em với ạ. Em là lính mới. Bắt đầu tò te học CAD ạ. Thank các anh chị nhiều ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác cho em hỏi KSXD thì có nhất thiết phải biết vẽ các bản vẽ mặt cắt qua nhà, mặt đứng của nhà;như dân kiến ko :s_big:

KSXD có cần biết "đọc" bản vẽ không?? nếu bạn biết đọc thì có biết "viết" không? :s_big: :lol2: :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình là lính mới. Xin được hiến chút kế mọn.

Hầu hết thao tác chiếm nhiều thời gian nhất trên cad là cách lựa chọn đối tượng cần chỉnh sửa. Chính vì vậy việc quản lý các layer tốt sẽ tiết kiệm cho các bạn rất nhiều thời gian, khi các bạn sử dụng nhóm lệnh về layer trong menu express - dĩ nhiên là bạn phải đặt lại lệnh tắt rùi.

Còn điểu này nữa, tôi thấy rất nhiều người chưa biết đến tính năng tuyệt vời của chuột phải, các bạn thường dùng phím space. Tuy nhiên nếu dùng phím phải của chuột thì thao tác sẽ nhanh hơn rất nhiều. Bạn có thể vào tool/options chọn thẻ user Preferencer bỏ dấu chọn ở ô Shortcut menus in drawing area. Chúc các bạn thành công!!!!!

nhưng với anh em trong thiết kế cầu đường thì chưa chắc vì phải nhập cao độ nên khi chon chuột phải thì sữa cao độ khó hơn,,

theo mình thì thấy vây,

mong mọi người đóng góp ý kiến

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào mọi người, tôi đang tự học CAD, nói chung là ... gần như chưa biết gì. Xin mọi người chỉ giúp cho file tài liệu nào hữu dụng nhất đối với tôi bây giờ? và tải nó ở đau ah!!! cảm ơn nhiều nhiều lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin chào mọi người, tôi đang tự học CAD, nói chung là ... gần như chưa biết gì. Xin mọi người chỉ giúp cho file tài liệu nào hữu dụng nhất đối với tôi bây giờ? và tải nó ở đau ah!!! cảm ơn nhiều nhiều lắm

Tài liệu nhiều vô kể có 7 trang anh lựa chọn mệt nghỉ:

http://www.cadviet.com/caddata/3_Ebook_Tut...download-1.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Với tôi nhé :

1.Đầu tiên là có 1 bộ lisp ngon :cheers:

2.Đặt lệnh tắt cho các Laỷe hay dùng bằng phím số bên trên

3.Bỏ hết các thang công cụ

4.Dùng mỗi cái Ctrl+1

5.Khi vẽ nên để 1 cốc Vodka để tăng tốc (cái nay mới quan trọng) Spam tý nhé

Em mới tập tẹ CAD, đã làm theo cách của bác là sử dụng Ctrl +1. Nhưng trong PROPERTIES (Ctrl + 1) không có DIMENSION nên mỗi lần muốn đổi kthước này sang kthước khác lại phải mở thanh Dimension ra, rất bất tiện. Bác chỉ dùm em cách khắc phục với.

Thank bác nhìu!!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao không ai trả lời hết zậy??? Bác nào bít trả lời giùm em lun về cả cái Text nữa, nó cũng ko có trong PROPERTIES. :cheers:

Không có DIM là sao hả bạn, có phải bạn muốn tìm DIM STYLE không, nếu vậy thì bạn Ctrl + 1 rồi vào mục " Misc " sổ nó xuống là thầy DIM STYLE

HJJJ HJJ không biết có giúp được bạn không, bạn thử xem :cheers:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không có DIM là sao hả bạn, có phải bạn muốn tìm DIM STYLE không, nếu vậy thì bạn Ctrl + 1 rồi vào mục " Misc " sổ nó xuống là thầy DIM STYLE

HJJJ HJJ không biết có giúp được bạn không, bạn thử xem :cheers:

Cảm ơn bạn nhìu! nhưng mình cũng thử nthế rui` mà. trong cái MISC ko có DIM STYLE bạn ah (mình dùng CAD 07).

Còn cả mấy cái TEXT STLE nữa. Mong bạn júp đỡ thêm! :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bạn nhìu! nhưng mình cũng thử nthế rui` mà. trong cái MISC ko có DIM STYLE bạn ah (mình dùng CAD 07).

Còn cả mấy cái TEXT STLE nữa. Mong bạn júp đỡ thêm! :cheers:

Vậy thì bạn phải xem lại bản cad của bạn xem có mấy kiểu DIM, tớ cũng đang dùng CAD 2007

bạn thử xem hình này xem có giúp được bạn không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy thì bạn phải xem lại bản cad của bạn xem có mấy kiểu DIM, tớ cũng đang dùng CAD 2007

bạn thử xem hình này xem có giúp được bạn không

OK! Chả là mình chưa Select objects đã (Ctrl +1)! Gà wá! :cheers:

Thanks bạn nhìu!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e mun cai cad 2010 thi lam te nao ha cac bac

Bạn hỏi thế khó trả lời lắm. Bạn có bộ cài, cài bình thường, mắc đâu trình bày rõ đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay