Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
zaizai01

nhờ vả viết lisp

Các bài được khuyến nghị

Chẳng là em làm quy hoạch mà thấy công việc chia lô bằng offset hay divide hơi mất thời gian. Lên đây nhờ các cao nhân viết em xin cái lisp chia lô quy hoạch theo diện tích hoặc theo 1 khoảng cách nhất định, mà khi chia xong nó thành đường line như ảnh chứ không phải point của divide trong cad ạ.

Em cám ơn! 

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
1 giờ} trướ}c, zaizai01 đã nói:

Chẳng là em làm quy hoạch mà thấy công việc chia lô bằng offset hay divide hơi mất thời gian. Lên đây nhờ các cao nhân viết em xin cái lisp chia lô quy hoạch theo diện tích hoặc theo 1 khoảng cách nhất định, mà khi chia xong nó thành đường line như ảnh chứ không phải point của divide trong cad ạ.

Em cám ơn! 

có cái này làm quy hoạch cũng hay nè

https://www.facebook.com/lienkettudong/videos/351427325526956/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Về chia lô làm quy hoạch thì nếu ko sài lisp thì bạn có thể dùng aray hay hatch để chia. Nếu khu vuông vức thì đơn giản là làm 1 cái rồi group lại copy thôi.

2. Chia lô nhà phố thì mệt hơn vì còn quy định về dãy nhà không quá 60/80m phải có khoảng hỏ tối thiểu 4m nên đôi khi cũng phải tự chia thôi. Có thể tạo custom hatch để chia. Vói lại khoảng cách cũng nên chẳn và đều để tiện căm môc và thiết kế mẫu nhà.

3. Nếu làm nhiều thì nên viết lisp (Hay thuê viết) theo yêu cầu và thói quen của mình để làm vì ở Vn tiêu chuẩn các cty cũng khác nhau nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 5/7/2022 tại 16:49, tannguyen291 đã nói:

cái này bấm "offset" chọn đối tượng rồi bấm "m" là xong mà. đâu cần phải viết lisp chi cho mất công!

Bạn không làm về nó nên bạn có phát biểu như vậy!!!

https://www.youtube.com/watch?v=OIunEKzH4x4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình là kiến trúc sư quy hoạch đây bạn. Mình viết khá nhiều lisp và VBA để sử dụng cho mục đích cá nhân. Tuy nhiên việc chia lô phải căn ke khá kỹ nên mình chưa nghĩ đến 1 thuật toán nào cho việc này. Nó phụ thuộc quá nhiều yếu tố vô định như diện tích, kích thước mặt tiền chẵn, lô méo... khá là loằng ngoằng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp chia lô nền Thiep đã viết từ năm 2021, giờ mới thấy bạn @zaizai01 cần, nên mới gửi video sử dụng lisp cho bạn xem, nếu thấy có ích thì ủng hộ nhe bạn @zaizai01:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay