Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tuananhss84

Các anh chị hoàn thiện giúp em font SHX mã unicode

Các bài được khuyến nghị

VN_UNI.rar
Trước em em xin cảm ơn anh chị nào đó đã tạo ra font SHX unicode tuyệt vời này. Em thấy font rất đẹp, đẹp nhất trong các font em từng thấy, chữ tròn, đều, các dấu "?, ~, ^" đẹp, bố trí hợp lý không chê vào đâu được. Ghi 1 vài ký tự đặc biệt tốt (%%P: cốt +/-0.000; hay %%d: ký hiệu "độ" đều rất tuyệt). Tuy nhiên để viết tắt ký hiệu "phi" (đường kính thép hay dùng trong kết cấu) (thép gai: là ký tự "`"; thép trơn là ký tự "~" giống font vnsimli) thì chưa có. Vậy em kính mong có anh chị nào giỏi về code có thể code thêm giúp em ký hiệu thép gai và thép trơn giúp em với ạ.

Chân thành cảm ơn các anh chị đã dành thời gian cho em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Font Unicode phải dùng mã Unicode nhé bạn,

Phi thường được định danh %%C (hoặc mã  \u+2205, %%8709) tương tự với %%216, có một ký hiệu phi nhỏ %%248.

Chưa thấy ký hiệu phi gai trong unicode, bạn thử tìm xem trong Fonts-> Find a Character 

Không ai dùng ` cho phi gai trừ khi thiếu ký tự, vả lại trong TCVN 4613:2012 cũng không có thép vằn mà chỉ có phi hoặc D. Chắc là người ta bỏ ký hiệu này rồi.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em thấy font 3t-Unicode có kiểu gõ ký tự "`" là nó sẽ nhảy ra ký hiệu phi gai (phi có 2 nét gạch chéo), nên em nghĩ ở mã unicode vẫn có ký hiệu phi gai.

Quay trở lại chủ đề trên thì: em tìm được font VN_UNI ở trên kia viết rất đẹp, đẹp hơn font 3t-Unicode kia nhiều, mỗi tội nó thiếu mất cái kiểu gõ "`" trên.

"Phi thường được định danh %%C": em gõ %%C nhưng nó không nhảy ra ký hiệu phi, em gõ %%216 thì được. Cảm ơn anh nhiều.

Nên nếu có thể thì nhờ các anh chị code thêm (sửa mã nguồn của font trên ấy ạ) phần gõ phím tắt "`" thì nó nhảy ra ký hiệu phi gai, gõ phím tắt "~" thì nó nhảy ra ký hiệu phi trơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các anh chị trong ban điều hành Đặc Trưng.
Cỏ muốn tìm lại mấy bài thơ ghi âm của anh CV thì tìm ở đâu.Xin các anh chị giúp với.
cảm ơn các anh chị nhiều.
cm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay