Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Giao diện hộp thoại trong AutoLisp

Các bài được khuyến nghị

Tất nhiên, chỉ dùng *.sld, thậm chí không cần, dùng ngay bản vẽ *.dwg cũng được. Tuy nhiên, *.slb có những cái hay hơn:

1) Đúng như bạn nhận định, *.slb là một package của các *.sld. Khi cấp cho người dùng chương trình của bạn không phải kéo theo dài lê thê một "đoàn quân" mấy chục, có khi hàng trăm cái *.sld, mà chỉ cần 1 file *.slb duy nhất (Autodesk cũng làm như vậy mà). Khi đã "chơi" món này, ai cũng thấy khoái chí và không bao giờ chịu làm một vài cái *.sld

2) Dùng *.slb bạn mới có thể làm được cái gọi là Image_Tile_Menu. Món này cũng hay lắm đó. Bạn vào: Menu - Draw - Surfaces - 3D Surfaces sẽ thấy.

3) Chẳng hiểu bạn thao tác thế nào mà không tạo được *.slb? Có 2 động tác để tạo *.slb từ các *.sld:

- Tạo file *.txt, là một list chứa các tên file *.sld. (động tác này làm thủ công cũng được, chẳng cần lệnh liếc gì)

- Tạo *.slb từ *.txt trên

Xin hỏi thêm: bạn đang dùng phiên bản Cad nào? Sau khi chạy function (C:SLB...) mình gởi ở trên, bạn có nhận được *.txt không? Nếu có, thử chạy lại (C:SLB...) lần nữa xem. Nếu vẫn không được, đọc kỹ lại Help của bản Cad bạn đang dùng, chắc chắn phải tạo được! Không lẽ Autodesk lừa bạn à?

Bạn dùng thử chương trình sau, đúng yêu cầu mà bạn đã nêu. Từ từ "ngâm cứu" code của nó sẽ hiểu ra mọi vấn đề:

http://www.cadviet.com/upfiles/Geo.zip

Unzip và đọc readme.txt

em đã làm theo huong dẫn của bác mà không tạo đươc file slb. 122369_11.jpg

dây là fle sld. http://www.cadviet.com/upfiles/4/122369_thu_vien.rar

rất mong sự giúp đỡ của bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

1. Tạo 1 file text chứa các tên file slide. ví dụ: slb.txt

2. Copy file slidelib.exe vào thư mục chứa các slide. (file này nằm trong thư mục gốc autocad).

3. Mở command frompt bằng lệnh cmd trên Windowns.

4. Truy cập vào thư mục chứa tất cả các file trên từ command frompt. Ví dụ: CD C:\thuvien. (trong thư mục thuvien này chứa các file slide, slb.txt, slidelib).

5. Gõ lệnh: slidelib g <slb.txt rồi nhấn phím Enter (Trong cửa sổ command). Trong đó g là tên file có đuôi slb sẽ xuất ra sau khi thực hiện lệnh.http://www.cadviet.com/upfiles/4/2860_thuvien.zip

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

phần mềm này sử dung sao thế bạn. thấy cung tao ra file slb nhung khong hiện thị hình ảnh khi goi lệnh. bạn có thể hướng dẫn cụ thể được khong

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo listhien ví dụ (setq listhien (list "dong 1" "dong 2" "dong 3"))rồi dcl như sau.

: list_box {alignment  = centered; width = 55.5; height = 12; label = ""; key = "lishien";}

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin chào các bác.
Em xin phép hỏi về vấn đề tạo hộp thoại DCL

Hiện trong phần lập label, có cách nào có thể lập label với tiếng Nhật được ko ạ ?

em xin cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 7/1/2012 tại 07:47, Doan Van Ha đã nói:

Đây là một ví dụ

File Lisp

(defun C:CONG()
(setq DCL_ID (load_dialog "CONG"))
(if (not (new_dialog "CONG" DCL_ID)) (exit))
(if (not a) (setq a "0.00"))
(set_tile "a" a)
(if (not B) (setq b "0.00"))
(set_tile "b" B)
(action_tile "a" "(setq a $value) (KIEM_TRA_LOI)")
(action_tile "b" "(setq b $value) (KIEM_TRA_LOI)")
(action_tile "cong" "(set_tile \"c\" (rtos (+ (distof (get_tile \"a\")) (distof (get_tile \"b\")))))")
(start_dialog)
(unload_dialog DCL_ID)
(princ))
(defun KIEM_TRA_LOI()
(set_tile "error" "")
(if
 (/= (type (distof a)) 'real)
 (progn
  (set_tile "error" "Cho em xin mot so thuc !")
  (mode_tile "a" 2)))
(if
 (/= (type (distof B)) 'real)
 (progn
  (set_tile "error" "Cho em xin mot con so !")
  (mode_tile "b" 2))))

File Dcl

Yêu cầu của CV e làm cũng tương tự như thế này. Ngoài 3 dòng a b c  còn có  thêm 2dòng  d và e. Trong đó c= tanga*b. D= e+c và khi nhập số các ô tự động nhảy thể dữ liệu được nhập . Rất mong bác giúp 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay