Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Đôi khi mình xoá hatch cũ đi do lỗi sai để hatch lại thì gặp lỗi "Error in reading the pattern file", có bạn nào cũng gặp phải lỗi này không? Mình dùng CAD 2007

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Đôi khi mình xoá hatch cũ đi do lỗi sai để hatch lại thì gặp lỗi "Error in reading the pattern file", có bạn nào cũng gặp phải lỗi này không? Mình dùng CAD 2007

Bác thử hatch với loại mặt cắt khác (Ví dụ hatch = kiểu mặt cắt là ANSI31,AR-SAND,AR-CONC...) xem có được ko?Có khả năng kiểu mặt cắt mà bác định hatch bị hỏng,bác delete nó đi là được.Thư viện mặt cắt của Cad(có đuôi .pat) nằm ở thư mục C:\Documents and Settings\Administrator\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2007\R17.0\enu\Support.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Các bác oi! Cho em hỏi tý: Em download các mẫu mặt cắt trên diễn đàn về thì thấy mẫu mặt cắt kính Glass không được đúng và đẹp cho lắm. Có thể sửa lại trút k? Cho các line dài ra một trút, cho các mẫu (gồm 3line) gần lại với nhau và cho chúng solo nhau> Mong các bác sửa jùm nhé! Cảm ơn nhiều.

- Tiện đây bác nào chỉ giúp em cách viết lisp cho hacth với?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Các bác oi! Cho em hỏi tý: Em download các mẫu mặt cắt trên diễn đàn về thì thấy mẫu mặt cắt kính Glass không được đúng và đẹp cho lắm. Có thể sửa lại trút k? Cho các line dài ra một trút, cho các mẫu (gồm 3line) gần lại với nhau và cho chúng solo nhau> Mong các bác sửa jùm nhé! Cảm ơn nhiều.

- Tiện đây bác nào chỉ giúp em cách viết lisp cho hacth với?

Bạn ơi, đã có link Tạo mẫu hatch trực tuyến tại đây:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=12086

Bạn có thể xem và tự tạo mẫu hatch cho mình.

Hơn nữa bạn cần sửa mẫu hatch nào thì nên up mẫu đó lên, vì chắc khó có ai biết được mẫu mặt cắt kính Glass bạn muốn nói đến là mẫu nào, nó nằm ở đâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em down ở đây bác ah: http://www.cadviet.com/caddata/items/307_253_mau_hatch.html , bác xem rồi giúp đỡ em với, mẫu hatch Glas ấy.

Chào bạn tanhv,

Gửi bạn lisp tạo mẫu hatch này do tác giả Lanny Schiele viết:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/hatchmaker.lsp

Sau khi load lisp xong, đầu tiên bạn phát lệnh DHH để lisp tạo cho bạn 1 hình vuông. Trong hình vuông này bạn có thể tạo mẫu hatch đơn giản tuỳ ý bằng Line và Point. Với mẫu Glass, bạn chỉ cần tạo 3 line là được

Sau đó bạn phát lệnh SHH để lisp tạo 1 file *.PAT với 1 tên nào đó tuỳ bạn.

Tạo mẫu hatch trực tuyến của bác Hoanh đôi khi không theo ý muốn và rất khó chỉnh sửa.

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn tanhv,

Gửi bạn lisp tạo mẫu hatch này do tác giả Lanny Schiele viết:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/hatchmaker.lsp

Sau khi load lisp xong, đầu tiên bạn phát lệnh DHH để lisp tạo cho bạn 1 hình vuông. Trong hình vuông này bạn có thể tạo mẫu hatch đơn giản tuỳ ý bằng Line và Point. Với mẫu Glass, bạn chỉ cần tạo 3 line là được

Sau đó bạn phát lệnh SHH để lisp tạo 1 file *.PAT với 1 tên nào đó tuỳ bạn.

Tạo mẫu hatch trực tuyến của bác Hoanh đôi khi không theo ý muốn và rất khó chỉnh sửa.

Chúc bạn thành công.

Oh! Em đã làm được. Bác thiep có cái lisp rất hay. Nó có thể tạo các mẫu hatch rất nhanh, có thể chỉnh sửa dễ dàng. Cảm ơn bác. Bác cho em xin cái mail của bác nhá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Bạn đang có một bản vẽ, trong đó bạn tô mặt cắt tường bằng đối tượng solid. Bây giờ bạn muốn biến tất cả solid này thành hatch để có thể đổi kiểu hatch sang nét kẻ chéo. Nên làm như thế nào?

* bạn làm một thao tác đơn giản là dùng lệnh hiệu chỉnh.

Tại dòng command: HE ennter-->chọn mặt cắt muốn hiệu chỉnh-->xuất hiện hộp thoại Hatch edit.

Tại đây bạn thay đổi kiểu mặt cắt phù hợp với yêu cầu của bạn tại lựa chọn Pattern. Rất nhanh phải không!

>>Cơn Mưa Hạ<<

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Bạn đang có một bản vẽ, trong đó bạn tô mặt cắt tường bằng đối tượng solid. Bây giờ bạn muốn biến tất cả solid này thành hatch để có thể đổi kiểu hatch sang nét kẻ chéo. Nên làm như thế nào?

Tại dòng command: HE ennter-->chọn mặt cắt muốn hiệu chỉnh-->xuất hiện hộp thoại Hatch edit.

Tại đây bạn thay đổi kiểu mặt cắt phù hợp với yêu cầu của bạn tại lựa chọn Pattern. Rất nhanh phải không!

>>Cơn Mưa Hạ<<

1->>Cơn Mưa Hạ<< rất dễ hiểu!

2- mặt cắt tường bằng đối tượng solid em chưa hiểu!

Anh giải thích cho em hiểu và có cả hình ảnh minh hoạ được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi có bản vẽ trước đây Hatch bình thường để scale là 1. Bây giờ khi hatch để scale là 1 thì nó to gấp 5, 6 lần trước đây. Ai biết chỉ giúp tôi với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ các anh giúp cho cách tạo mẫu hatch Lúa này, cám ơn

http://www.cadviet.com/upfiles/3/lua2.dwg

Mình có mãu hatch lúa này nhưng không đúng với hình Lua2 trên

http://www.cadviet.com/upfiles/3/222b.rar

mong được sự giúp đỡ của các anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hoi có lisp nào copy hatch không (với 1 hatch đã có, ta không biết đó là hatch nào, tỷ lệ bao nhiêu, chỉ cần copy hatch đã có sang hình cần hatch là ta có 1 hatch giống y hatch cũ). Mong các bác giúp đỡ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác học ở đâu mà kiến thức uyên bác vậy?e là dân xây dựng chỉ bít sử dụng nên thấy những người có khả năng can thiệp vào file hệ thống như bác thật khâm phục. :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác học ở đâu mà kiến thức uyên bác vậy?e là dân xây dựng chỉ bít sử dụng nên thấy những người có khả năng can thiệp vào file hệ thống như bác thật khâm phục. :)

Bác ơi! bác trả lời ai đây?

Mà bác khâm phục ai để mọi người khâm phục cùng với :D

Em thấy mọi người trả lời mà không trích dẫn nên góp ý chung vậy thôi.Pác đừng jận nha.

:bigsmile:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

>>Cơn Mưa Hạ<<

anh nói vậy em ko hỉu lắm, solid cũng là một dạng của hatch mà, bình thường em chỉ cần kicks đúp vào đối tượng dang tô bằng solid rồi sửa chọn lại kiểu hatch cho nó cũng được mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hỏi tý: làm cách nào để tô Hatch vào vùng có chứa đối tượng Dim (hay Text) mà Hach ko phủ lên đối tượng đó ạ.

cám ơn các bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác ơi! bác trả lời ai đây?

Mà bác khâm phục ai để mọi người khâm phục cùng với :D

Em thấy mọi người trả lời mà không trích dẫn nên góp ý chung vậy thôi.Pác đừng jận nha.

:bigsmile:

thaks bác đã nhắc nhở!!châm ngôn của e là tiên trách kỉ hậu trách nhân (sao mà trách bác dc).e mới trở lại tham gia diễn đàn nên còn lơ ngơ,e sẽ edit từ từ,rất mong sự chỉ bảo từ các pác. thaks bác lần nữa :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác cho em hỏi tý: làm cách nào để tô Hatch vào vùng có chứa đối tượng Dim (hay Text) mà Hach ko phủ lên đối tượng đó ạ.

cám ơn các bác.

bình thường khi hatch thì e vẫn thấy đường hatch k bị phủ lên đối tượng text nằm trong vùng dc hatch mà.mong bác xem lại(àh bác nhớ là đối tượng text pải nằm trong vùng hatch trước khi thực hiện lệnh hatch nhé)

Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cám ơn các bác.

Bạn vào trong tab advanced của hộp thoại hacth để lựa chọn kiểu hacth là OK.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các anh chị ơi giúp em với. Y_Y

Khi em hatch thì nếu chọn Predefined hay Custom đều không thấy có gì cả, chỉ khi nào chọn User defined thì mới hatch được. Không hiểu là tại làm sao lại như thế. Em dùng Cad2008 ạ.

:leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bạn, mình có 1 file cad xuất ra từ MicroStation với rất nhiều đối tượng Hatch nhỏ lẻ, riêng biệt (Hatch này có cả các lỗ thủng) nên file rất nặng (máy i7 mà chạy ì ạch). Có cách nào mà mình ghép được các Hatch nhỏ lẻ này lại thành một Hatch ko nhỉ?

Thanks các bạn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Miềng đang vẽ tiếp một bản vẽ nhận từ một người bạn. Khi miềng xóa một đối tượng hatch, đối tượng chặn biên của hatch (line, arc, pline) cũng lập tức bị xóa. Làm sao để miềng xóa được đối tượng Hatch mà không xóa đối tượng nằm ở biên của nó. Mặc dù hatch và đối tượng biên không nằm trong cùng một block hay group.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn hãy tắt Cad rồi khởi động lại nó xem sao, chú ý copy mẫu hatch đúng theo đường dẫn, ví dụ máy của mình là:

C:\Documents and Settings\DO TUAN GIAP\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2008\R17.1\enu\support

chú ý tên máy tính và đời cad là được.

Cho mình hỏi một chút, mình đã copy mẫu hatch vào đường dẫn rồi, nhưng quan trọng là lúc mở cad để lấy ra, trong tap custom của lệnh hatch, toàn bộ chữ trong đó không có, giống như bị ẩn mất chữ vậy, làm sao để nó hiện chữ ra.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay