Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Trong file acad.pat (của phiên bản CAD2002), có một kiểu hactch bê tông (Jin tìm thấy ở trong dòng *BETONG) mà Jin rất thích (và có vẻ nó cũng chuẩn nữa)

Bây giờ Jin dùng CAD2005, muốn tạo một kiểu hatch từ kiểu trên bằng cách copy paste vào file mới theo cách mọi người chỉ nhưng không được, toàn báo lỗi

Bây giờ Jin muốn hỏi:

1 - Có thể tạo giúp Jin mẫu hatch như thế không, và gửi file kết quả cho Jin với

2 - Nếu không được, Jin muốn hỏi là đè file ấy lên CAD2005 thì có bị gì không???

http://www.cadviet.com/upfiles/acad.pat

Thường mình dùng cách chép đè lên no vấn đề.nếu cẩn thận thì sao lưu không thích thì trảlại.

Mà chép hết dòng mô tả bê tông rồi dán vào củng ổ thôi mình toàn làm thế. không tạo nhịều file*.pat khó quàn lý.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Thường mình dùng cách chép đè lên no vấn đề.nếu cẩn thận thì sao lưu không thích thì trảlại.

Mà chép hết dòng mô tả bê tông rồi dán vào củng ổ thôi mình toàn làm thế. không tạo nhịều file*.pat khó quàn lý.

File *.pat của CAD2005 nó nằm ở đâu ấy nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chỉ có 2 file PAT mặc định là acad.pat và acadiso.pat thôi. còn muốn tìm chúng thì quá đơn giản rồi. F3 -> ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chỉ có 2 file PAT mặc định là acad.pat và acadiso.pat thôi. còn muốn tìm chúng thì quá đơn giản rồi. F3 -> ok

Đề nghị Jin có tinh thần trách nhiệm nhé, F3 là OSNAP mà :s_dead:

Thậm chí Jin đã đổi tên cái file acad.pat của CAD02 thành acdhv.pat rồi paste vào support mà nó vẫn báo lỗi Error in partern file

:ph34r:

Ai giúp với đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đề nghị Jin có tinh thần trách nhiệm nhé, F3 là OSNAP mà :s_dead:

Thậm chí Jin đã đổi tên cái file acad.pat của CAD02 thành acdhv.pat rồi paste vào support mà nó vẫn báo lỗi Error in partern file

:ph34r:

Ai giúp với đi

để tìm file *.pat bác đọc bài của bác nguyen hoanh phía trên này vài bài đó.

mà không cần chép vào đó đâu bác phép vào thư mục chứa ADAD2005 là được rồi. mình toàn làm thế.( cứ để nguyên tên rứa mà dán vào).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
để tìm file *.pat bác đọc bài của bác nguyen hoanh phía trên này vài bài đó.

mà không cần chép vào đó đâu bác phép vào thư mục chứa ADAD2005 là được rồi. mình toàn làm thế.( cứ để nguyên tên rứa mà dán vào).

F3 trong Windows là search mà :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn muốn lấy biên của một hatch đã bị mất biên để hiệu chỉnh nó hay cho các công việc về tính toán diện tích, làm cách nào? dễ dàng làm được với lệnh lisp h2p (hatch to polyline).

Tải h2p tại đây: http://www.cadviet.com/upfiles/h2p.lsp

Mong chờ có được sự phản hồi sau khi dùng lệnh h2p trong file h2p.lsp.

Cảm ơn.

Cảm ơn bạn Nguyễn Hoành.Minh dang rat can lisp nay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ở cad 2006 -2008(các đời trước thì tui không nhớ lắm) có chức năng lấy lại đường bao của hatch. Bạn dùng lênh hatchedit (he) rồi chọn Recreate Boundary là có thể lấy lại được đường bao mà, chẳng phải lisp gì cả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ở cad 2006 -2008(các đời trước thì tui không nhớ lắm) có chức năng lấy lại đường bao của hatch. Bạn dùng lênh hatchedit (he) rồi chọn Recreate Boundary là có thể lấy lại được đường bao mà, chẳng phải lisp gì cả.

Lisp của Mr.Hoành có thể lấy 1 lúc cả đống đường bo của hatch còn chức năng mặc định của cad chỉ step by step

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh SuperHatch trong Express Tools là một tiện ích giúp bạn dễ dàng tạo các mẫu Hatch từ các file ảnh, các Block, Xref và Wipeuot ( vùng xoá), bạn có thể điều khiển các kiểu nét,độ dày các định nghĩa trong Block của bạn cũng như các lớp tạo nên ký hiệu mặt cắt , ngoài ra nó còn cung cấp thêm nhiều khả năng khác nữa

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 thủ thuật nhỏ để tạo một đối tượng hatch mà không cần đường boundary

dùng lệnh -hatch (not hatch), chọn option W (draw)

pick các điểm ---------------------------------> kết quả

Mình dùng lệnh "-h" nhưng không xuất hiện tham số "W" để sử dụng. (Cad 2004)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cad nào chả làm đựoc!

Có thể có CAD không được, vì nó xuất hiện hộp thoại Hatch and Gradient.

Ví dụ như máy em H; -H; BH đều nhảy ra cái hộp thoại Hatch and Gradient. :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh SuperHatch trong Express Tools là một tiện ích giúp bạn dễ dàng tạo các mẫu Hatch từ các file ảnh, các Block, Xref và Wipeuot ( vùng xoá), bạn có thể điều khiển các kiểu nét,độ dày các định nghĩa trong Block của bạn cũng như các lớp tạo nên ký hiệu mặt cắt , ngoài ra nó còn cung cấp thêm nhiều khả năng khác nữa

Các bác có thể nói rõ cách sử dụng lệnh superHatch được ko? Em đã thử dùng nhiều lần rồi mà vẫn ko được. Em ko hiểu mấy dòng lệnh sau đấy của nó. Em đã làm nhiều cách rồi mà vẫn hoàn toàn trống trơn, không ra được hatch gì hết cả.

Kính mong các bác giúp đỡ gium. Cảm ơn các bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hay qua cam on cac anh nhieu

thông thường trong vẽ shop gạch trong wc người ta thường dùng lệnh hatch nhưng mình chỉ dùng được với gạch có chiều dài bàng chiều rộng. Còn hình chữ nhật thì trong hatch dùng thế nào.Shop gạch này thường dùng để bố trí gạch nền.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mấy bác giúp em, em không tìm thấy file Acad.pat tại thư mục support. các bác có cách nào giúp em,

đầu tiên là bạn phải mở thuộc tính của file ẩn (vì file này nằm trong thư mục ẩn) là vào my computer sau đó vào tool>Folder option>thẻ View>đánh dấu vào dòng Show hidden files anh folder> xong bạn vào thu mục program>acad 2007>sẽ có 1 file ẩn là UserDataCache>vào trong thư mục này là có file acad.pat

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
đầu tiên là bạn phải mở thuộc tính của file ẩn (vì file này nằm trong thư mục ẩn) là vào my computer sau đó vào tool>Folder option>thẻ View>đánh dấu vào dòng Show hidden files anh folder> xong bạn vào thu mục program>acad 2007>sẽ có 1 file ẩn là UserDataCache>vào trong thư mục này là có file acad.pat

thank bác.Em đã sử lý rồi . Các bác nói ác quá nó là đuôi AutoCAD Hatch Pattern Definition. các bác toàn đọc tắt la .pat làm em không có hiểu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ các bác chỉ giáo, khi vẽ gặp trường hợp khi thì dùng lệnh Trim được mặt cắt, khi thì ko mà phá vỡ đối tượng mặt cắt thì bất tiện quá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhờ các bác chỉ giáo, khi vẽ gặp trường hợp khi thì dùng lệnh Trim được mặt cắt, khi thì ko mà phá vỡ đối tượng mặt cắt thì bất tiện quá!

Cad 2007 trở đi là Trim Hatch bình thường , không cần phá vỡ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cad 2007 trở đi là Trim Hatch bình thường , không cần phá vỡ.

Cho tôi hỏi bác cad2007 có dùng lệnh stretch được mặt cắt không? tôi vẫn dùng cad 2007 có lúc trim được có lúc lại không trim được mặt cắt.Có phải là do cad của tôi bị lỗi không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho tôi hỏi bác cad2007 có dùng lệnh stretch được mặt cắt không? tôi vẫn dùng cad 2007 có lúc trim được có lúc lại không trim được mặt cắt.Có phải là do cad của tôi bị lỗi không?

Trim bình phường mà bạn, xem lại cái nào trim ko được có lẽ cái layer mà bạn dùng vẽ hatch bị khóa thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay