Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Bạn hãy tắt Cad rồi khởi động lại nó xem sao, chú ý copy mẫu hatch đúng theo đường dẫn, ví dụ máy của mình là:

C:\Documents and Settings\DO TUAN GIAP\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2008\R17.1\enu\support

chú ý tên máy tính và đời cad là được.

Cho mình hỏi một chút, mình đã copy mẫu hatch vào đường dẫn rồi, nhưng quan trọng là lúc mở cad để lấy ra, trong tap custom của lệnh hatch, toàn bộ chữ trong đó không có, giống như bị ẩn mất chữ vậy, làm sao để nó hiện chữ ra? Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn. Chân thành cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

tôi thấy trong này có vài câu hỏi không trả lời rò ràng lắm.

1.hiện tượng hatch bị vỡ vụn không cần làm gì cả, ấn đúp vào hacht rồi chọn Hatch org->Spe Org ->bottom right-> ok

không cần dịch ucs làm gì cả

2.C:\Documents and Settings\DO TUAN GIAP... ai dùng máy nào thì đổi DO TUAN GIAP thành tên của máy mình đang ngồi, nếu không biết thì mở star menu lên, nó nằm bên trên star menu đó. riêng Application Datalà thư mục ẩn, cần mở thuộc tính ẩn, một số máy bị virus, dù đã mỡ vẫn không hiện lên. người nào rành thì gõ hẳn dòng lệnh vào Start Menu-> run, không thì dùng phần mềm quét virus.

3. file thư viện hatch có đôi là .pat, để biết rỏ, chọn folder option , bỏ chọn 2 option dưới "show the hidden file" yes, yes, yes

4. " mình đã copy mẫu hatch vào đường dẫn rồi, nhưng quan trọng là lúc mở cad để lấy ra, trong tap custom của lệnh hatch, toàn bộ chữ trong đó không có, giống như bị ẩn mất chữ vậy " file pat đạ bị lỗi hoạc thiếu 1 dòng trống, hoặc các custom hatch đuợc viết đè trong file hatch chuẩn của acad, nên nó không xấut hiện trong custom mà xuất hiện trong bản hatch chuẩn của acad, mở thẻ pantten của hatch lên, chọn order pre... rồi chịu khó tìm, lúc này tên hatch không còn xếp theo alphabet mà có thể nằm cuối cùng hoặc tuỳ vào thói quen người chép bản hacth này vây.

5. truờng hoặp biên của H, H có ass thì khi dịch biên, h cũng thasy đổi theo, H không có ass thì không thể sửa, tuy nhiên vẩn có thể tạo lại biên của H và cho nó tự ass vào biên vừa tạo ra ( biên cũ không thể ass )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
4. " mình đã copy mẫu hatch vào đường dẫn rồi, nhưng quan trọng là lúc mở cad để lấy ra, trong tap custom của lệnh hatch, toàn bộ chữ trong đó không có, giống như bị ẩn mất chữ vậy " file pat đạ bị lỗi hoạc thiếu 1 dòng trống, hoặc các custom hatch đuợc viết đè trong file hatch chuẩn của acad, nên nó không xấut hiện trong custom mà xuất hiện trong bản hatch chuẩn của acad, mở thẻ pantten của hatch lên, chọn order pre... rồi chịu khó tìm, lúc này tên hatch không còn xếp theo alphabet mà có thể nằm cuối cùng hoặc tuỳ vào thói quen người chép bản hacth này vây.

eike2000 có thể chỉ rõ hơn một chút không ?

Vấn đề là tap custom trong hộp thoại Hatch Pattern Palette, chứ không phải custom của hộp thoại Hatch. Mình muốn thêm vào các mẫu hatch mới, nhưng tap custom đó đã ẩn hết chữ rồi nên ko thể thêm vào được.

Nếu được mong các bạn vui lòng chỉ giúp nha .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Miềng đang vẽ tiếp một bản vẽ nhận từ một người bạn. Khi miềng xóa một đối tượng hatch, đối tượng chặn biên của hatch (line, arc, pline) cũng lập tức bị xóa. Làm sao để miềng xóa được đối tượng Hatch mà không xóa đối tượng nằm ở biên của nó. Mặc dù hatch và đối tượng biên không nằm trong cùng một block hay group.

bạn cầm khối mà bạn đã H ra khỏi chỗ ban đầu rồi rồi xóa bình thường là ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn cầm khối mà bạn đã H ra khỏi chỗ ban đầu rồi rồi xóa bình thường là ok

tại sao mình làm nh] vậy mà không được nhỉ

Tại sao bạn có thể vừa trả lời vừa chất vấn câu trả lời của chính mình nhỉ :unsure:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các a giúp e về scale trong hatch với. e vẽ bản vẽ a4 tỉ lệ 1:1 , khi hatch thì ở chỗ scale e dùng 1 nhưng hatch lại ko ra đúng.

Hề hề hề,

Chỗ chọn tỷ lệ scale trong lệnh hatch là chọn tỷ lệ so với file hatch mẫu chớ hổng phải là tỷ lệ của bản vẽ. Do vậy muốn đúng bạn cần phải biết cái file hatch mẫu đó nó được tạo thành ra sao.

Hề hề hề, để làm điều đó bạn phải chịu khó mò vào các pattern mới được....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e van chi dung nhung file hatch co san trong cad nhu ansi31 thoi , nhung van ko ra dung a a.

Chỉ cần trước khi OK, anh bấm chuột vào ô Preview để xem độ mau, thưa của Hatch, nếu thấy nó chưa hợp ý mình, anh có thể thay đổi lại giá trị của nó trong ô Scale là được toại nguyện thôi mà!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giúp mình với các bạn ơi!

Tình hình là 1 vẽ 1 file cad nhưng khi dùng lệnh H để tô nền thì không được, nó toàn báo lổi :" More than 10000 hatch boundary objects are selected creating this hatch object can be time consuming do you want to proced ", mình đã thử vẽ 1 hình vuông mới, tô nền nhưng vẫn ko được, hình ko bị hở, mình cũng thử tạo 1 trang mới, tô nền hoàn toàn được, nhưng khi copy hình mình vẽ qua thi lại ko được....huhu..........mình hiểu là nó bị sai tỷ lệ nhưng ko biết chỉnh sao, mình mới học cad nên hơi gà co gì các bạn giúp đỡ mình với nha. hix hix thanks các bạn nhìu ( hình mình vẽ đơn giản ko có kích thước chi cần tỉ lệ 1 : 1 sao cho in ra nằm chọn trong tờ A4 là được). cảm ơn các bạn đã đọc. bài của mình nè. ^^ http://www.cadviet.c...3/maitrang1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi bạn muốn lấy biên của một hatch đã bị mất biên để hiệu chỉnh nó hay cho các công việc về tính toán diện tích, làm cách nào? dễ dàng làm được với lệnh lisp h2p (hatch to polyline).

Tải h2p tại đây: http://www.cadviet.com/upfiles/h2p.lsp

Mong chờ có được sự phản hồi sau khi dùng lệnh h2p trong file h2p.lsp.

Cảm ơn.

Cám ơn anh!

Em đã dùng thử, dùng tốt, được cho nhiều hatch một lần, nhưng tạo thành line chứ không phải polyline.

Nhưng không biết có cách gì tái tạo được rồi sửa được luôn không nhỉ, tức là lấy biên dạng polyline, sau đó sửa polyline (kiểu stretch...) thì hatch nó cũng thay đổi theo không anh?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các anh oi cho em hỏi : tại sao em dùng 1 số lệnh trong cad 3d như : sweep , spl , và sử dụng thanh công cụ Render để vẽ . Sau khi lưu vào máy rùi lúc bật lên lại load chậm vậy.

rất mong các anh chỉ dùm em với. :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đôi khi cũng có file bị lỗi mở rất chậm:

- dùng lệnh Purge xóa các thiết lập không dùng đến trong bản vẽ.

- dùng lệnh overkill để xóa các nét vẽ trùng nhau.

-tạo 1 bản vẽ mới bắt đầu từ lệnh Mvsetup ... rồi copy tất cả hình vẽ sang xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em mới nghịch cad đc có 1 tuần,bị hiện tượng ko giải thích được,bt em vẫn dùng lệnh Hatch để phủ các hình vẽ,nhưng trong bản vẽ bài tập của thầy giáo gửi thì hatch chỉ đc solid thoai,ko ansi được.Mong các anh gỡ rối cho em với.http://www.cadviet.com/upfiles/3/105134_mat_bang_do_an_ktd.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thay số ở ô Scale : 1 = Scale :0.01 là OK

Nhờ các bác xem giúp, ko biết do lỗ gì mà bản vẽ mở ra không thấy chữ trên bản vẽ và số kích thước trong dim.

Trong chủ đề vẽ chữ Z, em cũng bị lỗi mở bản vẽ ra cũng có lỗi tương tự như hình ảnh?

Ảnh chụp màn hình của bác Phamthanhbinh gửi thì hình vẽ lại có đầy đủ chữ và số trong dim ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh em cho mình hỏi: tạo Hatch như cách dùng lisp kia phải theo modul 1x1 à? Mình muốn tạo viên gạch 250x400 mà loay hoay mãi ko đc, gạch dài = rộng thì dễ rồi..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khi em vẽ bản đồ do vẽ trên bản có toạ độ nên đôi khi đường thẳng hoặc cong có toạ độ Z khác nhau nên khi hach thì không được vậy làm cách gì để khắc phục

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khi em vẽ bản đồ do vẽ trên bản có toạ độ nên đôi khi đường thẳng hoặc cong có toạ độ Z khác nhau nên khi hach thì không được vậy làm cách gì để khắc phục

Bạn xem link này có lisp chuyển đối tượng về tọa độ z=0:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=36543

Hay dùng lệnh flatten!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đã xem và down list ấy về nhưng không chuyển về Z=0 được. Tôi vẽ bản đồ nên hay dùng hach nên muốn biết cách dùng hach cho tốt làm sao chỉ cần bao kín hình là hach được , không báo lỗi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

w0a.........

mấy pác acad kinh quá.chắc là tu luyện nhiều lắm đấy nhỉ?

kiểu này đùm cơm đến học thôi.

tiện thể cho e hỏi khí không phải: cái lệnh hatch này mình có thể dùng chuột thay đổi đọ nghiêng được không nhỉ>?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn chuyển ribon của cad2012 thành clasic thì hatch y như 2007. Còn thật sự bạn muốn xài cad 2012 thì thay đổi tư duy chút chút là okay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay