Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Cho tôi hỏi bác cad2007 có dùng lệnh stretch được mặt cắt không? tôi vẫn dùng cad 2007 có lúc trim được có lúc lại không trim được mặt cắt.Có phải là do cad của tôi bị lỗi không?

Lệnh Stretch có thể kéo dài/thu ngắn đối tượng có Hatch được chứ không thực hiện được nếu chỉ có Hatch không.

VD: HCN có H bên trong thì khi Stretch thì cả 2 (HCN và mặt cắt) đều bị Stretchg còn nếu bỏ HCN đi chỉ Str cho Hatch không thì không được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Lệnh Stretch có thể kéo dài/thu ngắn đối tượng có Hatch được chứ không thực hiện được nếu chỉ có Hatch không.

VD: HCN có H bên trong thì khi Stretch thì cả 2 (HCN và mặt cắt) đều bị Stretchg còn nếu bỏ HCN đi chỉ Str cho Hatch không thì không được.

Được đấy: Khi tô hatch mà bạn chọn nút Associative thì sau đó dùng Stretch kéo hình dãn vô tư lự chứ lị; hatch lúc đó say: "em ử đâu thì tui đó"

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 thủ thuật nhỏ để tạo một đối tượng hatch mà không cần đường boundary

dùng lệnh -hatch (not hatch), chọn option W (draw)

pick các điểm ---------------------------------> kết quả

Phiền bác cho em phần lệnh cụ thể.Em đang dùng cad 2008,khi dùng lệnh này có hộp thoại không bác nhỉ?

Cảm ơn bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào câc bạn:

mình muốn hỏi 1 vấn đề:

khi hatch 1 đối tượng thường có hiện tượng tỉ lệ hatch qua nhỏ làm cho hatch ra đen thui ko thấy gì cả.

sau đó phải vào proprety sửa lại tỉ lệ rất thủ công

xin các cao thủ chỉ giup

xin gửi về : xomcaydua@gmail.com

thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chào câc bạn:

mình muốn hỏi 1 vấn đề:

khi hatch 1 đối tượng thường có hiện tượng tỉ lệ hatch qua nhỏ làm cho hatch ra đen thui ko thấy gì cả.

sau đó phải vào proprety sửa lại tỉ lệ rất thủ công

xin các cao thủ chỉ giup

xin gửi về : xomcaydua@gmail.com

thanks

Mới viết được đoạn Code này để thay đổi tỉ lệ Hatch.

Các bạn dùng thử :

(defun c:TLH ()
(prompt " Chon mau Hatch : ") 
(setq MH (ssget))
(setq TLe (getreal "Nhap ti le hatch : "))
(command "Hatchedit" MH "" "P" "" TLe "")
)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

HPSCALE : Chính là biến xác định hệ số tỉ lệ cho mẫu hatch. Biến này nhận giá trị ban đầu là 1. HPSCALE không thể nhận giá trị là 0. Tất cả các mẫu hatch đều có biến này trừ mẫu Hatch Solid . Mẫu Hatch Solid không có biến này

HPANG : chính là biến xác định giá trị góc của mẫu hatch. Mẫu hatch Solid không có biến này.

HPSPACE : Chính là biến xác cách dòng mẫu hatch cho các mẫu đơn giản do người dùng định nghĩa .HPSPACE không thể nhận giá trị là 0. Mẫu Hatch Solid làm gì có biến này

Điều này bạn có thể kiểm chứng trong hộp thoại Hatch (mẫu hatch Solid)

Tất cả các mẫu Hatch đều nhận giá trị của biến HPSCALE, HPANG, HPSPACE. Riêng có mẫu hatch Solid là không nhận giá trị này.

HPNAME : Là biến xác định tên của mẫu Hatch.

Như vậy thì tất cả các mẫu Hatch đều nhận biến HPNAME

Trên đây, là sự giống nhau và sự khác nhau giữa mẫu Hatch Solid và các mẫu hatch khác.

Mình muốn hỏi một câu này : Giữa mẫu hatch Solid và mẫu hatch Gradient chắc chắn có một sự giống nhau và sự khác nhau.

Vậy thì biến nào xác định được giá trị giống nhau và biến nào để xác định được giá trị khác nhau đó ?

Mong mọi người chỉ giúp.

Cảm ơn mọi người rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
HPSCALE : Chính là biến xác định hệ số tỉ lệ cho mẫu hatch. Biến này nhận giá trị ban đầu là 1. HPSCALE không thể nhận giá trị là 0. Tất cả các mẫu hatch đều có biến này trừ mẫu Hatch Solid . Mẫu Hatch Solid không có biến này

HPANG : chính là biến xác định giá trị góc của mẫu hatch. Mẫu hatch Solid không có biến này.

HPSPACE : Chính là biến xác cách dòng mẫu hatch cho các mẫu đơn giản do người dùng định nghĩa .HPSPACE không thể nhận giá trị là 0. Mẫu Hatch Solid làm gì có biến này

Tất cả các mẫu Hatch đều nhận giá trị của biến HPSCALE, HPANG, HPSPACE. Riêng có mẫu hatch Solid là không nhận giá trị này.

Trên đây, là sự giống nhau và sự khác nhau giữa mẫu Hatch Solid và các mẫu hatch khác.

Mình muốn hỏi một câu này : Giữa mẫu hatch Solid và mẫu hatch Gradient chắc chắn có một sự giống nhau và sự khác nhau.

Vậy thì biến nào xác định được giá trị giống nhau và biến nào để xác định được giá trị khác nhau đó ?

Mong mọi người chỉ giúp.

Có ai trên diễn đàn biết về vấn đề này không xin giúp mình với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Miềng đang vẽ tiếp một bản vẽ nhận từ một người bạn. Khi miềng xóa một đối tượng hatch, đối tượng chặn biên của hatch (line, arc, pline) cũng lập tức bị xóa. Làm sao để miềng xóa được đối tượng Hatch mà không xóa đối tượng nằm ở biên của nó. Mặc dù hatch và đối tượng biên không nằm trong cùng một block hay group.

bạn vào option> section>choncai nao ma co chữ hatch đó, minh khong nhớ rõ lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Miềng đang vẽ tiếp một bản vẽ nhận từ một người bạn. Khi miềng xóa một đối tượng hatch, đối tượng chặn biên của hatch (line, arc, pline) cũng lập tức bị xóa. Làm sao để miềng xóa được đối tượng Hatch mà không xóa đối tượng nằm ở biên của nó. Mặc dù hatch và đối tượng biên không nằm trong cùng một block hay group."

Bạn chú ý đến Layer, ban xem đối tượng chặn biên là gì rối tắt Layer của đối tượng đó, rối xóa Hatch là xong.Havefun...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cảm ơn bạn nhé, mình tìm cái này mãi bây giờ mới thấy

thanks!

minh da download ve dc rui, nhưng không biết làm thế nào để sử dụng nó đc nhỉ? mong bạn chỉ giùm

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Bạn đang có một bản vẽ, trong đó bạn tô mặt cắt tường bằng đối tượng solid. Bây giờ bạn muốn biến tất cả solid này thành hatch để có thể đổi kiểu hatch sang nét kẻ chéo. Nên làm như thế nào?

- Có một cách đơn giản giúp ban:

. Nguyên lý:

ĐT -(Lệnh )> ĐT -(Lệnh )> Đối tượng

Solid -(Region)> Region -(Bhatch)> hatch

. Tức là dùng lệnh Region để biến đối tượng solid thành Region, sau đó dùng lệnh Bhatch để biến đối tượng Region thành đối tượng Hatch.

Bạn làm ơn cho mình hỏi:

Mình đang dùng Cad2006 nhưng mình không có cách nào để hatch bằng dòng lệnh.

Khi mình gõ Bhatch như bạn hướng dẫn thì nó lại ra bảng lệnh.

Vậy thì làm sao biến Region thành đối tượng hatch gạch chéo bây giờ???

Mình xin cảm ơn!

Hoa cô tử

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Một lỗi ngớ ngẩn mà CAD hay gặp

Bản thân Jin chẳng hiểu tại sao có lỗi này, khi loay hoay một hồi, cùng với biên Hatch đó mà lại hatch được mặc dù chẳng thay đổi gì đến đường biên đó cả . Đôi khi cũng cần phải joint chúng lại thành Polyline thì mới ăn được ,

Mình cũng thỉnh thoảng bị như vậy mặc dù mình đã joint rất kỹ bằng polyline.

Có bạn nào biết nguyên nhân tại sao không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đôi khi do dung lượng file quá lớn, nhiều đối tượng, lúc này Cad sẽ lười tính toán, bạn nên chỉ copy vùng Hatch ra 1 file new, hatch xong, bạn copy trở lại bản vẽ cũ. là Ok, tôi thường làm như vậy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
đôi khi do dung lượng file quá lớn, nhiều đối tượng, lúc này Cad sẽ lười tính toán, bạn nên chỉ copy vùng Hatch ra 1 file new, hatch xong, bạn copy trở lại bản vẽ cũ. là Ok, tôi thường làm như vậy

Bạn làm ơn cho mình hỏi thêm:

Copy sang File mới thì dùng cách nào là hay nhất, dùng Ctrl + C, Ctrl + V ư???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn làm ơn cho mình hỏi thêm:

Copy sang File mới thì dùng cách nào là hay nhất, dùng Ctrl + C, Ctrl + V ư???

copy: Ctrl+Alt+C. point: 0,0

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình hỏi khi mình đã chèn đươc 2 mẫu hatch vào 1 mẫu hatch mới rồi,khi lam việc với mẫu hatch mới nay thì mình có thể thay đổi được scale của 2 mẫu hatch đã chèn trong mẫu mới này không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong mọi người chỉ giúp.

Biến thì mình không biết nhưng Mã DXF thì có sự khác nhau ở nhóm mã 450

(450 . 0) = Solid hatch

(450 . 1) = Gradient

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

minh dung cad 2009 . trong mục supot ko có acd.pat minh phai lam sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nguyên nhân không MA được hatch:

- Mọi khi em vẫn hay dùng lệnh MA để thay đổi mẫu hatch. tỉ dụ 1 mẫu hatch A: (/ / / / /) và 1 mẫu hatch B: (///////) có độ mau thưa khác nhau. Muốn mẫu B thưa như mẫu A dùng lệnh MA quét được liền.

- Hôm nay em dùng MA nhưng ko quét được. Đành phải kích đúp vào mặt cắt rồi thay đổi scale

- Có cách nào sửa được lỗi này ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nguyên nhân không MA được hatch:

- Mọi khi em vẫn hay dùng lệnh MA để thay đổi mẫu hatch. tỉ dụ 1 mẫu hatch A: (/ / / / /) và 1 mẫu hatch B: (///////) có độ mau thưa khác nhau. Muốn mẫu B thưa như mẫu A dùng lệnh MA quét được liền.

- Hôm nay em dùng MA nhưng ko quét được. Đành phải kích đúp vào mặt cắt rồi thay đổi scale

- Có cách nào sửa được lỗi này ko?

Chào bạn Chộ

Hãy làm theo cách sau nhé :

Đánh lệnh Ma

Command: MATCHPROP

Select source object:

Current active settings: Color Layer Ltype Ltscale Lineweight Thickness Text

Dim Polyline Viewport

Select destination object(s) or [settings]: S : gõ S -> Hiện lên hộp thoại Property Settings -> ở mục dưới Special Properties -> Tick vào mục hatch -> OK

Dim Hatch Polyline Viewport

Select destination object(s) or [settings]:

Nguyên nhân bạn không Ma đối tượng hatch được là do Cad của bạn thiếu một chữ Hatch trong dòng đỏ đó.

Tương tự suy ra nếu dòng đỏ đó thiếu một chữ nào thì đối tượng loại đó sẽ không Ma được. Hay nói một cách khác đối tượng được Ma quy định trong hộp thoại Property Settings

Làm theo cách trên, bạn Ma đối tượng Hatch được rồi.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm như thế dài dòng lắm mọi khi em vẫn MA được, hôm nay ko được. khi MA chỉ có layer là chuyển được còn Hatch thì ko.

Có cách nào để thêm được chữ H vào dòng đỏ ko?

Em đang nghi một chức năng nào đó trong options bị chuyển đổi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Làm như thế dài dòng lắm mọi khi em vẫn MA được, hôm nay ko được. khi MA chỉ có layer là chuyển được còn Hatch thì ko.

Có cách nào để thêm được chữ H vào dòng đỏ ko?

Em đang nghi một chức năng nào đó trong options bị chuyển đổi

Bạn đọc kỹ bài viết trên của mình

Đánh lệnh Ma

Command: MATCHPROP

Select source object: Chọn đối tượng nguồn (hatch)

Dim Polyline Viewport

Select destination object(s) or [settings]: S : gõ S -> Hiện lên hộp thoại Property Settings -> ở mục dưới Special Properties -> Tick vào mục hatch -> OK

Dim Hatch Polyline Viewport

Select destination object(s) or [settings]: Chọn đối tượng đích (hatch)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi cho em hỏi khi em dùng lệnh MA(matchprop) thì có vấn đề sau em mắc phải:

ví dụ : có một text A có chiều cao là 2, song song với trục X

có một text B có chiều cao là 4, vuông góc với trục X

khi em dùng lệnh MA cho text A giống chiều cao text B thì được nhưng lúc này text A lại vuông góc với trục X, em muốn text A vẫn song song với trục X thì làm thế nào?

nhờ các anh chỉ dùm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anh ơi cho em hỏi khi em dùng lệnh MA(matchprop) thì có vấn đề sau em mắc phải:

ví dụ : có một text A có chiều cao là 2, song song với trục X

có một text B có chiều cao là 4, vuông góc với trục X

khi em dùng lệnh MA cho text A giống chiều cao text B thì được nhưng lúc này text A lại vuông góc với trục X, em muốn text A vẫn song song với trục X thì làm thế nào?

nhờ các anh chỉ dùm.

Vấn đề của bạn là text chứ không phải là Hatch. Bạn không nên post bài lộn chổ nữa. Vì post bài không đúng chủ đề thì sẽ rất khó cho ban quản trị sắp xếp lại. Và điều quan trọng hơn là làm cho chủ đề không còn mang ý nghĩa của nó nữa. Mình nói điều này muốn gửi đến các bạn. Mong các bạn đừng giận và làm theo ý của mình : Hãy post bài đúng chủ đề

Gợi ý : Vấn đề của bạn được giải quyết bằng lệnh Scaletext. Lệnh đó ở bài viết này của mình :

Lệnh ScaleText và lệnh Justifytext để xử lý Text

Có gì thắc mắc thì bạn cứ post bài ở chủ đề ấy luôn nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay