Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

anh ơi cho em hỏi khi em dùng lệnh MA(matchprop) thì có vấn đề sau em mắc phải:

ví dụ : có một text A có chiều cao là 2, song song với trục X

có một text B có chiều cao là 4, vuông góc với trục X

khi em dùng lệnh MA cho text A giống chiều cao text B thì được nhưng lúc này text A lại vuông góc với trục X, em muốn text A vẫn song song với trục X thì làm thế nào?

nhờ các anh chỉ dùm.

Command:Ma

Command:Select source object:Chọn Text B

Command:Select destination object(s) or [settings]:S+Space

Bạn bỏ chọn dấu tích ở như hình vẽ:

Chọn Text A để gán thuộc tính của Text B cho A.

p/s:Khi vẽ Cad nên chú ý dòng Command xem Cad hỏi những j?

Chúc thành công!!

:cheers:

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tôi đã load tập mẫu hatch trên diễn đàn về sau đó phải làm thế nào thì mới có thể sử dụng được, tôi đã copy vàp thư mục supot của cad nhưng không thấy mong các bạn chỉ dùm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi đã load tập mẫu hatch trên diễn đàn về sau đó phải làm thế nào thì mới có thể sử dụng được, tôi đã copy vàp thư mục supot của cad nhưng không thấy mong các bạn chỉ dùm.

Bạn hãy tắt Cad rồi khởi động lại nó xem sao, chú ý copy mẫu hatch đúng theo đường dẫn, ví dụ máy của mình là:

C:\Documents and Settings\DO TUAN GIAP\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2008\R17.1\enu\support

chú ý tên máy tính và đời cad là được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Command: H

HATCH

Pick internal point or [select objects/remove Boundaries]: Selecting

everything...

Selecting everything visible...

Analyzing the selected data...

1238 selected,

Do you really want to do this? <N>

Các bác cho em hỏi với. Em gõ lệnh H sau đó chọn Pick Point, Click chuột vào 1 miền kín (1 hình chữ nhật đc vẽ bởi lệnh Rec). Và nhân được thông báo như trên? Chọn N thì nó không làm gì cả, chọn Y thì treo máy luôn. Có bác nào cũng bị như thế không? Em đã thử cả 4 giá trị của lệnh PICKSTYLE rồi mà vẫn bị. Nếu Hatch sau đó chọn Select Objects thì lại bình thường. Em đang cần gấp, rất mong các bác giúp đỡ! Em cảm ơn!

File đấy đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/Can_giup_do.dwg

Del All hoặc file khác thì vẫn bình thường.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em hỏi với. Em gõ lệnh H sau đó chọn Pick Point, Click chuột vào 1 miền kín (1 hình chữ nhật đc vẽ bởi lệnh Rec). Và nhân được thông báo như trên? Chọn N thì nó không làm gì cả, chọn Y thì treo máy luôn. Có bác nào cũng bị như thế không? Em đã thử cả 4 giá trị của lệnh PICKSTYLE rồi mà vẫn bị. Nếu Hatch sau đó chọn Select Objects thì lại bình thường. Em đang cần gấp, rất mong các bác giúp đỡ! Em cảm ơn!

Trong file này bạn muốn đánh mặt cắt ở vùng nào?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trong file này bạn muốn đánh mặt cắt ở vùng nào?

Bạn có thể vẽ bất kỳ 1 hình chữ nhật nào và thử Hatch mà xem! Cảm ơn bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể vẽ bất kỳ 1 hình chữ nhật nào và thử Hatch mà xem! Cảm ơn bạn!

Tôi chẳng thấy lỗi gì cả. Ca hát vô tư!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Command: H

HATCH

Pick internal point or [select objects/remove Boundaries]: Selecting

everything...

Selecting everything visible...

Analyzing the selected data...

1238 selected,

Do you really want to do this? <N>

File đấy đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/Can_giup_do.dwg

Del All hoặc file khác thì vẫn bình thường.

bệnh này của bạn rất hay gặp đây.

1. nội dung của cảnh báo trên là : số lượng xác nhận để chọn vùng quá lớn, bạn có chấp nhận hay không (cái này hay rơi vào trường hợp bạn có block cây cỏ nhiều trong phạm vị hatch.

2. nguyên tắc của cad về hatch : quét tất cả đối tượng kín trong phạm vi màn hình thấy được, kể cả nhiều thứ...

vì vậy, để hatch tránh trường hợp trên, bạn nên tắt các layer có block tương đối phức tạp, chỉ để lại layer có đường bao hatch. công việc sẽ dễ dàng hơn nhiều

have fun :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bệnh này của bạn rất hay gặp đây.

1. nội dung của cảnh báo trên là : số lượng xác nhận để chọn vùng quá lớn, bạn có chấp nhận hay không (cái này hay rơi vào trường hợp bạn có block cây cỏ nhiều trong phạm vị hatch.

2. nguyên tắc của cad về hatch : quét tất cả đối tượng kín trong phạm vi màn hình thấy được, kể cả nhiều thứ...

vì vậy, để hatch tránh trường hợp trên, bạn nên tắt các layer có block tương đối phức tạp, chỉ để lại layer có đường bao hatch. công việc sẽ dễ dàng hơn nhiều

have fun :cheers:

Cảm ơn bạn! Mình làm theo cách của bạn, tắt các Layer khác đi thì lại Hatch đc bình thường rồi! Hoặc là phóng to vùng cần Hatch ra kín màn hình thì cũng đc. Hatch không thôi mà thật là lắm việc rắc rối! @_@ :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi chẳng thấy lỗi gì cả. Ca hát vô tư!

bản vẽ của bác to quá riêng cái vuông công trình liền kề có kt20008.

vị trí lại cách xa hệ toạ độ

tỷ lệ bản vẽ 1/1

tỷ lệ scale trong ca hát lại nhỏ Scale:1

Thấy thế em ko dám ca hát sợ máy nó đơ cụ nó ra thì khốn. Máy của bác Đường Sắt cấu hình to vật vã ko sợ hát

chắc ăn em cho cái Sờ …cale = 1000 thấy hát được .cơ mà khoảng cách nét giữa các mặt cắt vẫn dầy…

Đẻ hát múa được bác phải tăng cái Sờ …cale = 3000

(Em đang tập bắt trước cách nói hài hước của Bác Bình he he he…)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có một bản vẽ. Các phân hatch của em trước đây không việc gì. Nhưng không biết làm sao hôm nay em bật bản vẽ lên thì không thấy các phần hatch nữa. Khi em thực hiện hatch lại các vùng mặt cắt trước nhưng cũng không thực hiện được (không hiện lên hình hatch). Các huynh giúp em với nhé. Cảm ơn các huynh trước!!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em có một bản vẽ. Các phân hatch của em trước đây không việc gì. Nhưng không biết làm sao hôm nay em bật bản vẽ lên thì không thấy các phần hatch nữa. Khi em thực hiện hatch lại các vùng mặt cắt trước nhưng cũng không thực hiện được (không hiện lên hình hatch). Các huynh giúp em với nhé. Cảm ơn các huynh trước!!!!!!!!!!

Bạn upload file đó lên diễn đàn nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đặt lại biến Fill của Cad xem sao?

Command:Fill

Command:Enter mode [ON/OFF] <OFF>:On

Sau đó Re(Regen) lại bản vẽ là được.

Chúc thành công. :mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em có 2 vùng hatch kế nhau, 1 trên 1 dưới

hatch cùng loại vật liệu (loại này ////////)

em muốn các đường hatch của 2 miền không trùng nhau (đg hatch trên không nối vào đg hatch dưới)

em phải làm sao đây. thank các bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em muốn các đường hatch của 2 miền không trùng nhau (đg hatch trên không nối vào đg hatch dưới)

Bạn chọn góc xoay(Angle) 2 miền hatch này khác nhau là được.Chọn góc xoay(Angle) trong bảng Hatch and Gradient khi bạn gõ lệnh h(Hatch)

:mellow:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu bạn không muốn trùng nhau cả về góc xoay của hatch thì làm như bạn tucdrom đã nói trên. Còn nếu bạn vẫn muốn các đường hatch cùng phương mà vẫn lệch nhau thì có thể chọn "click to set new origin" như trong ảnh kèm theo, sau đó bạn click vào một điểm khác khác không trùng với điểm cũ (default)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn làm việc trên môt bản vẽ nặng, dùng lệnh hatch sẽ mất nhiều thời gian. Đôi lúc không hatch được, đôi lúc CAD thông báo: 1234 selected, DELETED? <N> bạn trả lời Y thì mới tiếp tục được và phải ngồi chờ thêm một lúc nữa để CAD tính toán.

Bản chất vấn đề tính toán của CAD như thế nào và để khắc phục điều này phải làm sao?

Khi lệnh Hatch được dùng, ACAD sẽ tính toán đường biên của đối tượng hatch mới được tạo nên bởi biên của các đối tượng đang hiển thị trên màn hình. Các đối tượng nằm trong layer ẩn hay đóng băng sẽ bị bỏ qua, các đối tượng nằm khuất ngoài khung nhìn (viewport) cũng bị bỏ qua không đưa vào tính toán.

Chính vì vậy, để lệnh hatch được nhanh, chúng ta cần làm sao để số đối tượng tính toán của ACAD là tối thiểu (tăng tối đa số đối tượng bị bỏ qua tối đa). Có 2 thao tác cần làm: thứ nhất là ẩn đi các đối tượng không ảnh hưởng tới đường biên của Hatch mà chúng ta sẽ tạo, thứ hai là zoom càng to càng tốt nhưng vẫn đủ để hiển thị phần hatch sắp được tạo ra (để loại bỏ những đối tượng không tham gia vào đường biên của Hatch mới).

Với hai thao tác làm giảm khối lượng tính toán này, chúng ta sẽ dễ dàng thấy được hiệu quả của thời gian hatch.

nhờ bác giúp khi mình hatch xong, đến khi di dời (more)toàn bộ đối tượng hatch và các đối tượng khác đi chỗ khác thì hatch nó nhảy ra ngoài tùm lum làm thến nào mới hết????? có gởi file đính kèmVisit My Website

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nhờ bác giúp khi mình hatch xong, đến khi di dời (more)toàn bộ đối tượng hatch và các đối tượng khác đi chỗ khác thì hatch nó nhảy ra ngoài tùm lum làm thến nào mới hết?????

Bạn thử tham khảo ở bài viết sau xem có được ko nhé?

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry56343

Chúc thành công! :mellow:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn thử tham khảo ở bài viết sau xem có được ko nhé?

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry56343

Chúc thành công! :s_big:

không phải như vậy? khi mình dời một chi tiết nào đi chỗ khác trong đó có hatch thì "hatch" ở nơi mới nó chạyu ra khỏi đường giới hạn hatch ban đầu?????????? bạn xem bản vẽ của mình rồi chỉ giùm mình nhé!!!!! cảm ơn. mình kho6ng strech

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác ới!!! sao cad của em chỉ trim hatch mà không stretch hatch được thế? bác nào biết chỉ dùm. em dùng cad08

Anh tìm kiếm "không stretch hatch" sẽ thấy:

hỏi về cách sử dụng lệnh stretch

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=10536

Mở bài viết trên ra anh sẽ thấy:

Dùng lệnh Stret để kéo giãn Hatch ko đi

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=10307

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh tìm kiếm "không stretch hatch" sẽ thấy:

hỏi về cách sử dụng lệnh stretch

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=10536

Mở bài viết trên ra anh sẽ thấy:

Dùng lệnh Stret để kéo giãn Hatch ko đi

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=10307

cảm ơn nhiều! đúng là không tìm kĩ, tệ quá!!! vẽ cad mấy năm trời mà giờ mới biết!!! CADVIET tuyệt vời!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 thủ thuật nhỏ để tạo một đối tượng hatch mà không cần đường boundary

dùng lệnh -hatch (not hatch), chọn option W (draw)

pick các điểm ---------------------------------> kết quả

bạn hướng dẫn cụ thể hơn nữa đi! chứ chọn -h xong không biết phải chọn w ở đâu cả? thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào Bác. Bác cóbản vẽ chi tiết bàn làm viêc của Tổng giám đốc ỏ giam đốc ỏ trương phòng cho mình với. Mình cám ơn Bác trươc nha!

bác làm bên nghành nào mà phải tìm bản vẽ chi tiết của tổng giám đốc, làm gì có tiêu chuẩn ghế tổng giám đốc phải thế này, thế kia.

ghế của tổng giám đốc, giám đốc, trưởng phòng, ....... nhiều khi như nhau hết!!!

- nếu bác chỉ cần bản vẽ bàn ghế thì tìm blog trong thư viện của cad viêt là được.

- Nếu cần bản vẽ chi tiết ( kích thước, mặt cắt 3d) để đặt hàng sản xuất thì ...........chịu. :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay