Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Duong Nhat Duy

Undo/Redo bằng nút Back/Forward trên chuột

Các bài được khuyến nghị

1 giờ} trướ}c, ngokiet đã nói:

Cái này bạn phải cài app của chuột xem có gán shortcut cho nó có được không? Rồi gán cho nó ctrl-z /y làm undo/redo .

Ý của mình là chỉ trong AutoCAD thôi, làm như bạn thì nguy hiểm quá. Ví dụ thao tác Ctrl+Z trong windows đôi khi có thể làm mất dữ liệu sau khi Cut.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Clrl-z/y Là chuẩn windows. Khi bác set thì gần như chương trình nào nó cũng áp dụng hết chứ ko riêng autocad. Ctrl z lã undo chứ ko phải cut. Nên ảnh hưởng chung hết. Nếu ko bạn set shortcut riêng cho 2 lênh này mới dc. Chứ cảd ko có drive riêng cho mouse.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
21 giờ trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Các bạn cho mình hỏi trong CAD có cách nào để Undo/Redo bằng nút Back/Forward trên chuột không, mình cảm ơn !

Bạn vào CUI chỉnh lại

Hay tham khảo:

https://www.google.com/search?q=back+mouse+autocad&sxsrf=ALeKk03yOi8uAwCWAxEatOvOlIuRVwcupA:1592963607530&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=2ahUKEwidz93vq5nqAhXDTX0KHQ-yDaQQ_AUoAXoECAoQAw&biw=1920&bih=979

• Like 1
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
10 giờ trước, Ma Vương đã nói:

Mình đã thử và không được, có down cả drive chuột về cho chắc nhưng vẫn không được. Trông cái bảng đó cũng khá mơ hồ: Button 2 Grip Menu thì có vẻ đúng, nhưng Button 3 Snap Menu thì ko rõ là gì và dùng nó ntn, Button 4 Cancel ko rõ luôn vì mình thử tất cả các nút chuột trong khi đang vẽ Pline thì ko cái nào Cancel cả. Nữa là mình cũng ko biết đc Button 3 có phải là Middle Mouse hay 4 là Forward Mouse ko, hay ám chỉ 1 cái khác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 23/6/2020 tại 18:58, ngokiet đã nói:

Clrl-z/y Là chuẩn windows. Khi bác set thì gần như chương trình nào nó cũng áp dụng hết chứ ko riêng autocad. Ctrl z lã undo chứ ko phải cut. Nên ảnh hưởng chung hết. Nếu ko bạn set shortcut riêng cho 2 lênh này mới dc. Chứ cảd ko có drive riêng cho mouse.

Thì ý mình là mình ko muốn nút chuột back tự nhiên lại có thêm chức năng Ctrl Z trong windows, word, excel, như thế lại thành bất tiện. Còn mình chỉ ví dụ trường hợp Cut, cụ thể là ntn: mình làm việc trên server, file xóa thì ko lấy lại được, giả sử mình cut 1 file nào đó rồi đè lên 1 file khác, xong Ctrl Z thì file đó bốc khói luôn. Ý nói đến những khả năng không lường trước được của thao tác gán Ctrl Z vào chuột

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Thì ý mình là mình ko muốn nút chuột back tự nhiên lại có thêm chức năng Ctrl Z trong windows, word, excel, như thế lại thành bất tiện. Còn mình chỉ ví dụ trường hợp Cut, cụ thể là ntn: mình làm việc trên server, file xóa thì ko lấy lại được, giả sử mình cut 1 file nào đó rồi đè lên 1 file khác, xong Ctrl Z thì file đó bốc khói luôn. Ý nói đến những khả năng không lường trước được của thao tác gán Ctrl Z vào chuột

Trong CUI thì button 2 là nút phải, Button 3 là nút giửa. các button khác thì mình thấy không sài bao giờ. Nếu có chắc là Cad phải có drive riêng.

Bạn có thể set thêm shotcut khác cho undo/redo sau đó gán cho mouse. Tuy nhiên sẽ không sài được chức năng chuột trong chương trình khác.

Còn nếu bạn sài logitech giống mình thì có thể set riêng cho ứng dụng. Lúc này chỉ có ứng dụng bạn gán là nó hoạt đông như vậy. Các chương trình khác thì bình thường

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ trước, ngokiet đã nói:

Trong CUI thì button 2 là nút phải, Button 3 là nút giửa. các button khác thì mình thấy không sài bao giờ. Nếu có chắc là Cad phải có drive riêng.

Bạn có thể set thêm shotcut khác cho undo/redo sau đó gán cho mouse. Tuy nhiên sẽ không sài được chức năng chuột trong chương trình khác.

Còn nếu bạn sài logitech giống mình thì có thể set riêng cho ứng dụng. Lúc này chỉ có ứng dụng bạn gán là nó hoạt đông như vậy. Các chương trình khác thì bình thường

Oh cảm ơn bạn nhé để mình xem lại cách này.

Cách sửa trong CUI vẫn cần đc @Ma Vương khai sáng...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo