Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tuvanthietke.hcm

Vẽ các đường line và góc mà không cần góc hợp với phương ngang

Các bài được khuyến nghị

bác nói cụ thể được không?em đã chọn chế độ Polar Angle MeasurmentRelative to last segmen.em thấy nó tính góc theo ox chứ đâu phải tính theo góc với đường sau cùng mới vẻ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Segment đầu bạn vẽ // Ox thì chẳng là OX.

Lấy ví dụ như sau cho bạn dễ hiểu. Giả sử bạn để Add Angle là 22, để Increment là 15. Segment đầu tiên bạn vẽ 1 đoạn đi lên góc 45 độ, di chuột để vẽ đoạn tiếp theo bạn sẽ thấy góc 45,60, 67 ..

Bài này bạn cứ gióng cái góc 90 độ r + - thêm 1 đoạn 15 độ nữa sẽ thấy rất nhanh, đợi 1 chút mình ví dụ

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cách này nếu như không có hình trước và chỉ có yêu cầu thì chắc ko làm đc.

ví dụ.em vẻ 1 đa giác ABCDEF bất kỳ có các thông số như dưới.vậy giờ làm sao để vẻ cho đúng nếu ko có hình trước.

AB//OX ,AB =50, BC= 50,^ABC=135

CD=50,^BCD=150

DE=50,^CDE=90

EF=50,^DEF=120

^EFA=148

thank bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình như bạn không chú ý đến dòng Relative Polar ?? Bên FB bạn nghĩ mình vẽ theo cảm giác thì hơi sốc, lại phải quay ra đây vẽ

Chú ý hướng dương của segment là theo hướng bạn vẽ, vì vậy để vẽ góc trong như yêu cầu bạn phải nhẩm trong đầu lấy 180 - góc cần vẽ để ra góc relative. (nhớ chú ý chỗ này nhé, k lại bảo ket vẽ theo cảm hứng ^^)

Lần này mình để chậm, bạn chú ý trên video nhé. (Lần này cũng lấy Increment là 15 độ luôn)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn sử dụng Polar Tracking. Để ý thấy ở đây các góc đều là bội của 15, đặt Increment Angle (trong bảng Polar setting) là 15 độ. Nhìn sang bên phải chọn chế độ Polar Angle MeasurmentRelative to last segmen . Từ đây bạn có thể vẽ toàn bộ hình này rất đơn giản.

Trong trường hợp góc ngoài bội của 15 còn có thêm số góc lẻ thì bạn thêm ở mục Additional Angles bên dưới Increment Angle (nhớ là góc được làm tròn theo format angle của bạn)

Cái này đã hướng dẫn ở FB nhưng hình như bạn không đọc

Thanks ketxu, học được thêm công dụng của Polar Tracking, (trước tới giờ cứ @1000<65d làm tới.)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác có cười em dốt hay .... thì em cũng phải hỏi cho hiểu?

góc đầu tiên là 45 thì ai cũng hiểu là 180-135 vì AB//ox nên dể tính nhưng câu hỏi của em từ lúc đầu muốn hỏi là các góc sau làm sao biết góc trong hình là 75,165,135.công thức tính là gì??? (em thấy các góc đó là góc tính theo OX mà).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:|

AB ^ = 0 , relative = 0

ABC ^135 , relative = 180 - 135 = 45

BCD ^ 150, RP = 180 - 150 = 30

CDE ^ 90 , RP = 180 - 90 = 90

DEF ^ 120, RP = 180 - 120 = 60

Nhắc lại 1 lần nữa, mong bạn đọc kỹ, đừng nhìn vào chỉ số góc tuyệt đối (75,165,135) , hãy nhìn vào cái số to hơn trên video, có ghi là Relative Polar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

còn 1 điều nữa bác nói em luôn.cái hình này em vẻ đc cả nhưng cái đoạn dài 90 góc 45 độ tại sao relative là 180-45=135 lại không đúng.mà relative bác vẻ lại 150???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sr bác.thực là em dốt đã làm phiền bác quá.giờ mới hiểu.thank bác 1000 lần.(sao mà em ko like this được.)

Anh mà đi cưa cẩm gái gú kiểu này, thể nào "em nó" cũng tình thương mến thương tặng anh ít nhất là một câu thơ sau:

Yêu chay nhạt gấp mấy lần tình ...suông! :D :)

-Dùng Polar Tracking có thể vẽ được tứ giác APBM thỏa mãn điều kiện: góc PAO = góc PBO = 90 độ. Điểm M nằm tại một điểm bất kỳ trên đường phân giác của góc AOB. Hình 1 vẽ bình thường, riêng hình 2 phải gắn hệ trục tọa độ UCS sao cho OX trùng với cạnh OB mới bắt được điểm M.

- Từ AutoCAD 2011 trở lại đây đã hỗ trợ Polar Tracking rất nhiều, không cần phải đặt Increment Angle (trong bảng Polar setting)

- Ngoài ra Polar Tracking còn được ứng dụng để vẽ 3 đường tròn tiếp xúc nhau và tiếp xúc trong với 1 cạnh trong hoặc 2 cạnh trong của tam giác đều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình k nói thêm nữa. Cái chữ Relative nó có thì mới là góc Relative. Góc 150 bạn chụp ở kia vẫn là góc tuyệt đối. Bản chất là // với đoạn thứ 2. Ở video đầu mình kéo nhanh nên chữ Relative nhiều khi bạn không thấy rõ, nên đã phải làm ở cái thứ 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/6/152564_vidu_4_1.dwg

các bác chỉ giúp em cach vẽ hình như trên bằng cách nào không ạ! 

không biết góc quyay, chỉ biết chiều dài 4 canh

thank!

Vẽ tứ giác mà chỉ biết chiều dài của tứ cạnh >>>Bài toán có vô số nghiệm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay