Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tuvanthietke.hcm

Vẽ các đường line và góc mà không cần góc hợp với phương ngang

Các bài được khuyến nghị

bài này chắc bạn lấy trong sách của Nguyễn Hữu Lộc...bài này vẽ nhanh nhất bằng toạ độ cực...trên hình vẽ cho góc và chiều dài các canh.

Bạn có thể nói rõ hơn bằng tọa độ cực không? và cách vẽ nhanh, mình vẽ bằng line, c và đổi trục usc.

Mình muốn hỏi có cách nào vẽ đường thẳng + góc mà không phải dựa vào phương ngang và thay đổi tọa độ trục.

bạn chỉ dùng lệnh l nếu bạn như bạn là người mới hoc cad thì chỉ nên vẽ lại thôi.

cách vẽ L enter tích 1 điểm làm gốc sau đó nhập @độ dài

,đo là nguyên tác vé đoạn thẳng theo độ dài và theo góc.ok chứ

Nó chỉ thích hợp cho line hợp với phương ngang 1 góc đã biết, còn chỉ biết góc và chiều dài thì làm sao vẽ nhanh (không dựa vào góc so với phương ngang và thay đổi tọa độ trục.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
TRƯỜNG HỢP NÀO CŨNG THẾ MÀ THÔI.KỂ CẢ NHẬP GÓC ÂM HOẶC GOC LỚN 180 ĐÔ.MIÊM SAO GÓC BAN ĐÂU TÍNH LÁ 0 ĐỘ HỢP TRUC OX,LÀM THẾ SẼ NHANH VA DỄ HỎN ĐỔI TRỤC TẠO ĐỘ

Giải sử như đoạn này thì bạn vẽ làm sao hợp với đường thẳng trước đó góc 75 và chiều dài là 90.

VD như vậy đó? bạn hiếu ý mình chứ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
goc thế này ban nên sủ dụng lệnh soay RO enter vs r để vùa xoay vùa cóppy,trong cad nen su dung linh hoat cac lenh chu không nên nhất thiết cứ dùng 1 lệnh sẽ làm công viêc chậm hơn đay

nếu không ban vân dùng nhu thế nhung tinh toán góc ra, với bai này minh sẽ vẽ toàn bộ tù phai sang trái nên không gặp vấn đề gì,bạn hiểu chứ.ok?

Vẽ cách này cũng không là một giải pháp hay, mình đang cần tìm 1 giải pháp hay đó bạn ơi! :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giải sử như đoạn này thì bạn vẽ làm sao hợp với đường thẳng trước đó góc 75 và chiều dài là 90.

Cho đoạn thẳng AB nghiêng với trục Ox góc a (a khác 0) . Dùng lệnh Line để vẽ đoạn thẳng AC hợp với AB 1 góc 75 độ hay góc BAC bằng 75 độ giống như hình vẽ trên : BA=30; AC=90, góc BAC= 75 độ.

Command: L :-> gõ L

LINE Specify first point: -> pick điểm đầu tiên của Line cần vẽ-> Đó chính là điểm A

Specify next point or [undo]: 'cal -> gõ 'cal

>>>> Expression: rot(pldee(90),@,-75) -> gõ rot(pldee(90),@,-75)

>>>> Select one endpoint for PLDEE: Kích chọn điểm B

>>>> Select another endpoint for PLDEE: Kích chọn điểm A

Resuming LINE command.

-> Xong

-> Cách trên nếu sử dụng thuần thục thì rất nhanh :D

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn tuvanthietke.hcm,

Theo cái sự biết của mình thì trong cad không có lệnh nào trực tiếp để làm cái việc bạn muốn cả. Để thực hiện điều này, bắt buộc bạn phải dùng kết hợp lệnh line và lệnh ucs như bạn đã nói. Mình gửi bạn một đoạn lisp có thể giúp bạn làm điều này dễ dàng hơn một chút. Lệnh lisp là vlc.

(defun c:vlc ()
(command "undo" "be")
(setq p1 (getpoint "\n Chon diem dau"))
(command "line" p1 pause "")
(setq ln (entlast)
p2 (cdr(assoc 11 (entget ln)))
ans (getstring "\n Ban muon tiep tuc  : ")
)
(while (= ans "y")
(command "ucs" "n" "ob" ln)
(setq d (getreal "\n Nhap khoang cach: ")
gd (getreal "\n Nhap goc tuong doi theo do: ")
p1 p2
p1 (trans p1 0 1))
(command "line" p1 (setq p2 (polar p1 (/ (* pi gd) 180) d)) "")
(setq ln (entlast)
p2 (trans p2 1 0)
ans (getstring "\n Ban muon tiep tuc  : ")
)
)
(command "ucs" "w")
(command "undo" "e")
)

Khi chạy lisp, bạn sẽ chọn điểm bắt đầu của đoạn thẳng đầu tiên, sau đó bạn sẽ nhập điểm thứ hai theo các cách mà Cad chấp nhận như pick điểm, nhập tọa độ điểm tương đối hay tuyệt đối...... Lisp sẽ tạo đoạn thẳng đầu tiên rồi hỏi bạn có muốn tiếp tục hay không.

Nếu bạn trả lời "y" lisp sẽ yêu cầu bạn nhập khoảng cách và góc tạo với đoạn thẳng trước tính theo độ. (Bạn lưu ý rằng góc này đươc tình theo chiều dương của đoạn thẳng kề trước đoạn sẽ vẽ) và lisp sẽ tạo tiếp đoạn thẳng này.

Cứ thế cho tới khi bạn không muốn vẽ nữa và trả lời "n" khi lisp hỏi (hoặc nhấn ENTER)

Bạn dùng thử và cho ý kiến nhé. Nếu cần thiết mình sẽ sửa thêm cho phù hợp với yêu cầu của bạn.

Chúc bạn vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo cái sự biết của mình thì trong cad không có lệnh nào trực tiếp để làm cái việc bạn muốn cả. Để thực hiện điều này, bắt buộc bạn phải dùng kết hợp lệnh line và lệnh ucs như bạn đã nói. Mình gửi bạn một đoạn lisp có thể giúp bạn làm điều này dễ dàng hơn một chút. Lệnh lisp là vlc.

Bác Bình xem lại. Phía trên là bài viết của Tue_NV thể hiện lệnh làm được việc đó của CAD. Chẳng phải CAD đã làm được việc đó bằng lệnh LINE kết hợp với 'cal rồi hay sao???

Nếu biết cách sử dụng thì rất nhanh. :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Bình xem lại. Phía trên là bài viết của Tue_NV thể hiện lệnh làm được việc đó của CAD. Chẳng phải CAD đã làm được việc đó bằng lệnh LINE kết hợp với 'cal rồi hay sao???

Nếu biết cách sử dụng thì rất nhanh. :D

Hề hề hề,

Đúng là cái sự biết của mình nó còn ít ỏi quá, cám ơn bác vì mình lại mót thêm được một chút của bác. Cái lệnh 'cal này đúng là mình cũng đã có biết tí chút nhưng vận dụng nó vào công việc thực tế thì mình chưa dùng nhiều nên còn lúng túng lắm bác ạ.

Tỷ như cái tham số pldee này chẳng hạn, đây là lần đầu tiên mình nhòm thấy nó, vậy có phải đó là tham số để xác định cái chiều của trục gốc tính góc độ không bác nhỉ???

Chúc bác khỏe và vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho đoạn thẳng AB nghiêng với trục Ox góc a (a khác 0) . Dùng lệnh Line để vẽ đoạn thẳng AC hợp với AB 1 góc 75 độ hay góc BAC bằng 75 độ giống như hình vẽ trên : BA=30; AC=90, góc BAC= 75 độ.

Command: L :-> gõ L

LINE Specify first point: -> pick điểm đầu tiên của Line cần vẽ-> Đó chính là điểm A

Specify next point or [undo]: 'cal -> gõ 'cal

>>>> Expression: rot(pldee(90),@,-75) -> gõ rot(pldee(90),@,-75)

>>>> Select one endpoint for PLDEE: Kích chọn điểm B

>>>> Select another endpoint for PLDEE: Kích chọn điểm A

Resuming LINE command.

-> Xong

-> Cách trên nếu sử dụng thuần thục thì rất nhanh :D

Lệnh này mình không hề biết tới! nên không hiểu ý nghĩa của nó lắm

Mình làm theo bạn và đây là kết quả đã thử lại 3 lần, không giống kết quả mong muốn

(defun c:vlc ()
(command "undo" "be")
(setq p1 (getpoint "\n Chon diem dau"))
(command "line" p1 pause "")
(setq ln (entlast)
p2 (cdr(assoc 11 (entget ln)))
ans (getstring "\n Ban muon tiep tuc < y or n> : ")
)
(while (= ans "y")
(command "ucs" "n" "ob" ln)
(setq d (getreal "\n Nhap khoang cach: ")
gd (getreal "\n Nhap goc tuong doi theo do: ")
p1 p2
p1 (trans p1 0 1))
(command "line" p1 (setq p2 (polar p1 (/ (* pi gd) 180) d)) "")
(setq ln (entlast)
p2 (trans p2 1 0)
ans (getstring "\n Ban muon tiep tuc < y or n> : ")
)
)
(command "ucs" "w")
(command "undo" "e")
)

Khi chạy lisp, bạn sẽ chọn điểm bắt đầu của đoạn thẳng đầu tiên, sau đó bạn sẽ nhập điểm thứ hai theo các cách mà Cad chấp nhận như pick điểm, nhập tọa độ điểm tương đối hay tuyệt đối...... Lisp sẽ tạo đoạn thẳng đầu tiên rồi hỏi bạn có muốn tiếp tục hay không.

Nếu bạn trả lời "y" lisp sẽ yêu cầu bạn nhập khoảng cách và góc tạo với đoạn thẳng trước tính theo độ. (Bạn lưu ý rằng góc này đươc tình theo chiều dương của đoạn thẳng kề trước đoạn sẽ vẽ) và lisp sẽ tạo tiếp đoạn thẳng này.

Cứ thế cho tới khi bạn không muốn vẽ nữa và trả lời "n" khi lisp hỏi (hoặc nhấn ENTER)

Bạn dùng thử và cho ý kiến nhé. Nếu cần thiết mình sẽ sửa thêm cho phù hợp với yêu cầu của bạn.

Chúc bạn vui.

À về lisp này thì mình mù tịt, mình không có căn bản, bạn có thể gợi ý làm sao hiểu được nó và vận dụng nó không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh này mình không hề biết tới! nên không hiểu ý nghĩa của nó lắm

Mình làm theo bạn và đây là kết quả đã thử lại 3 lần, không giống kết quả mong muốn

À về lisp này thì mình mù tịt, mình không có căn bản, bạn có thể gợi ý làm sao hiểu được nó và vận dụng nó không???

Chào bạn tuvanthietke,hcm,

1/- Về lệnh vẽ mà bác Tue_NV hường dẫn, về cơ bản bạn đã làm đúng, chỉ còn cái thao tác chọn hai mút của đoạn thẳng AB mà thôi. Bạn hãy đảo lại cái thứ tự chọn A trước B sau là Ok thôi. Sở dĩ vậy là do bác Tue_nv vẽ A ở bên trái B thôi mà.

Sử dụng lệnh này bạn phải thành thục việc lấy góc độ theo trục bạn ạ.

Trên hình vẽ bạn đã làm , nếu bạn vẫn nhập là rot(pldee(90),@,-75) và đổi chiều chọn như mình nói thì cái nhánh AC sẽ quay xuống dưới, còn nếu bạn thay -72 bằng 75 thì nó sẽ quay lên trên bạn ạ.

2/- Về cái lisp của mình, bạn hãy download file .lsp về, vào tool - Application load - chọn file lsp - load sau đó gõ lệnh vlc trên dòng command để chạy.

Bạn chú ý cái góc nhập vào cho đúng để có được cái hình theo ý bạn.

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ line liên tiếp với các góc như hình đó, không cần theo góc phương ngang hay đổi trục tọa độ

Đây là bài tập vẽ thuộc dạng đã có trong hầu hết các tài liệu về Autocad…Cách làm của em là chỉ dùng lệnh L hoặc PL một lần duy nhất để vẽ bằng cách lựa chọn chọn chế độ Polar Tracking. Tất cả các góc cần vẽ đều là bội của 5 do đó ta chọn Increment angle = 5 để vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hề hề hề,

Đúng là cái sự biết của mình nó còn ít ỏi quá, cám ơn bác vì mình lại mót thêm được một chút của bác. Cái lệnh 'cal này đúng là mình cũng đã có biết tí chút nhưng vận dụng nó vào công việc thực tế thì mình chưa dùng nhiều nên còn lúng túng lắm bác ạ.

Tỷ như cái tham số pldee này chẳng hạn, đây là lần đầu tiên mình nhòm thấy nó, vậy có phải đó là tham số để xác định cái chiều của trục gốc tính góc độ không bác nhỉ???

Chúc bác khỏe và vui.

Chào bác PhamThanhBinh

Tue_NV xin đính chính tham số pldee

Đây là hàm Pldee (d):

- Gọi A là điểm ENDpoint đầu

- Gọi B là điểm ENDpoint cuối

Pldee (d): đây là hàm xác định 1 điểm P cách A 1 khoảng là d, và 3 điểm A, P, B thẳng hàng

+ d có thể 0 và =0

Nếu d=0 => P trùng với A, độ lớn của vectơ AP = d = 0

Nếu d Vectơ AP ngược hướng với vectơ AB và độ lớn của vectơ AP bằng d

Nếu d>0 => Vectơ AP cùng hướng với vectơ AB và độ lớn của vectơ AP bằng d

Vài dòng giải thích. Mong bác cùng các bạn hiểu thêm về hàm này

Hàm Pldee(d) tương đương với hàm pld (end,end,dist)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để vẽ hình trên chỉ cần dùng lệnh L hoặc PL một lần duy nhất với chế độ bắt điểm Polar Tracking chọn Increment angle = 5 để vẽ. Không cần dùng lips, không cần UCS, cũng không cần dùng đến lệnh gõ 'cal mà nhập luôn giá trị độ dài của các cạnh.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác ngovinh chốt 1 câu rất hay...em thấy để 1 độ vẽ đc nhiều góc hơn nữa...ví dụ góc 128 chảng hạn..

Rất hay, bởi lẽ số nào cũng là bội số của 1 :cheers:

Nhưng không ổn với góc có số lẻ thập phân, :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Polar Tracking đã mặc định sẵn trị số góc Increment angle , ngươì dùng có thể tạo thêm các kiểu các loại góc độ tùy ý…thích

Trong khi Polar Tracking người ta có thể thay đổi góc độ theo ý thích bằng cách nhấn Shift + chuột phải …để vẽ liên tục vẽ mệt nghỉ!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chắc kô ai để số thập phân là số xấu đâu... :cheers: cool.gifcool.gifcool.gif :cheers: :undecided: :cheers:

Số thập phân không xấu nó chỉ có..... mùi... thôi,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
đó là câu chuyện về Thomas Alva Edison thì phải,,nếu em nhớ kô nhầm thì có 1 ông khách đến chơi và thấy Edison đang làm nhà ở cho chó và mèo ông ấy đã nói là "thưa ngài edison đáng kính sao ngài kô làm 1 của to cho chó thôi, sao phải làm thêm cái của nhỏ kia để làm gì..."

em rất thích khi bác Tue đề ra nhiều fương án giải quyết công việc như vậy...rất hay và giúp cho chúng em biết thêm đc nhiều lệnh và nhiều ứng dụng trong cad...từ đó ta sẽ kô bị lúng túng khi gặp các trường hợp lạ...ví dụ như hôm nay em biết thêm hàm PLDEE trong cad..đó là lệnh trong công cụ tính của cad...từ đó lại khiến em muốn tìm hiểu thêm về công cụ tính toán trong cad....ẹc...ẹc...công cụ tính em cũng chưa biết gì cả...

bác ngovinh kô đc ngăn cản bác Tue đề ra cách tính mới....

Tình hình là em không có dám ngăn cản anh Tuệ. Nhưng với bài toán như thế ta không nên đưa ra cách làm khó...dù chỉ để biết thêm lệnh.

Có nhiều cách trả lời:

Cách thứ 1:....

Cách thứ 2:....

Cách thứ 3 :....

Cách thứ 1001

Ở cạnh nhà người yêu kiểu gần nhà xa ngõ tại sao không chui rào sang chơi rồi lại chui về đi vòng vèo vòng vèo ra tận cổng chính làm gì???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tình hình là em không có dám ngăn cản anh Tuệ. Nhưng với bài toán như thế ta không nên đưa ra cách làm khó...dù chỉ để biết thêm lệnh.

...........

Sao khó? Vì sao khó? Khó ở chổ nào?

Nhìn chung là nếu người nào quen với cách sử dụng nào thì sử dụng cách đó vậy??

Với bạn dùng Polar tracking là nhanh nhưng với mình sử dụng hàm rot và pldee là nhanh vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chốt lại để vẽ hình trên chỉ cần dùng lệnh L hoặc PL một lần duy nhất với chế độ bắt điểm Polar Tracking chọn Increment angle = 5 để vẽ. Không cần dùng lips, không cần UCS, cũng không cần dùng đến lệnh gõ 'cal mà nhập luôn giá trị độ dài của các cạnh.

Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ, bạn chỉ mình cụ thể được không? :D chứ đọc một hồi mà cũng chẳng hiểu được nhiều, vẽ nhanh VD trên cùng ấy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ line liên tiếp với các góc như hình đó, không cần theo góc phương ngang hay đổi trục tọa độ

Hình của anh đơn giản, muốn vẽ khép kín nhanh chỉ cần anh gõ L hoặc PL một lần nhập lệnh vẽ bắt điểm lần lượt các góc độ để tạo thành hình khép kín

PL > di chuột theo phương ngang nhập trị số 40 > di chuột chọn Polar <30 > nhập trị số 40 >> và thực hiện tiếp việc bắt điểm như hình ảnh.

Muốn vẽ khép kín hình trên chỉ bằng một lần nhập lệnh, việc đầu tiên phải chọn điểm bắt đầu vẽ, điểm này cũng là điểm kết thúc lệnh.

Trên hình ta chọn điểm đầu là điểm phía dưới góc trái, chọn điểm đầu của cạnh 40…tiếp theo là cạnh 80…

Mới làm quen với kiểu bắt điểm Polar thao tác sẽ gặp khó khăn, vẽ chậm nhưng làm nhiều sẽ quen và thao tác sẽ rất nhanh!

@ anh Tuệ : Cách làm của em là đi bộ, cách của anh là đi máy bay!

Bài tập trên chỉ dành cho người mới bập bẹ làm quen với CAD, chưa biết nhiều lệnh cũng làm được. Cách làm của anh đòi hỏi người có kiến sâu rộng về CAD như anh mới làm nhanh được.

Mong anh hiểu và thông cảm với em rằng cái em muốn nói ở đây là phương tiện để đạt được mục đích. Phương tiện càng đơn giản càng thô sơ cục mịch càng hiệu quả và càng... tốt trở lên….

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình của anh đơn giản, muốn vẽ khép kín nhanh chỉ cần anh gõ L hoặc PL một lần nhập lệnh vẽ bắt điểm lần lượt các góc độ để tạo thành hình khép kín

PL > di chuột theo phương ngang nhập trị số 40 > di chuột chọn Polar <30 > nhập trị số 40 >> và thực hiện tiếp việc bắt điểm như hình ảnh.

Muốn vẽ khép kín hình trên chỉ bằng một lần nhập lệnh, việc đầu tiên phải chọn điểm bắt đầu vẽ, điểm này cũng là điểm kết thúc lệnh.

Trên hình ta chọn điểm đầu là điểm phía dưới góc trái, chọn điểm đầu của cạnh 40…tiếp theo là cạnh 80…

Mới làm quen với kiểu bắt điểm Polar thao tác sẽ gặp khó khăn, vẽ chậm nhưng làm nhiều sẽ quen và thao tác sẽ rất nhanh!

@ anh Tuệ : Cách làm của em là đi bộ, cách của anh là đi máy bay!

Bài tập trên chỉ dành cho người mới bập bẹ làm quen với CAD, chưa biết nhiều lệnh cũng làm được. Cách làm của anh đòi hỏi người có kiến sâu rộng về CAD như anh mới làm nhanh được.

Mong anh hiểu và thông cảm với em rằng cái em muốn nói ở đây là phương tiện để đạt được mục đích. Phương tiện càng đơn giản càng thô sơ cục mịch càng hiệu quả và càng... tốt trở lên….

Đã được help!

Thanks all

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác TU_NV làm em mừng hụt vì tưởng đã có cách nhanh nhất.cách của bác TUE_NV không chính xác.vẻ cách đó khi đúng khi sai.sai về độ dài nên dẩn đến góc sau đó cũng sai theo.(ko hiểu sao nhưng đã thữ nhiều lần vẩn thế.)lisp của bác phamthanhhung thì ko hay lắm.

polar tracking thì nó tính góc theo ox nên không khác gì cách dùng @ cả.mong các bác đừng cười chỉ bảo.em gà lắm

vẻ những hình như thế này dùng tọa độ cực thì đúng là cực quá.mất công mà lại lâu.hay nhầm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn sử dụng Polar Tracking. Để ý thấy ở đây các góc đều là bội của 15, đặt Increment Angle (trong bảng Polar setting) là 15 độ. Nhìn sang bên phải chọn chế độ Polar Angle MeasurmentRelative to last segmen . Từ đây bạn có thể vẽ toàn bộ hình này rất đơn giản.

Trong trường hợp góc ngoài bội của 15 còn có thêm số góc lẻ thì bạn thêm ở mục Additional Angles bên dưới Increment Angle (nhớ là góc được làm tròn theo format angle của bạn)

Cái này đã hướng dẫn ở FB nhưng hình như bạn không đọc

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay