Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
huyhoangutc52

Hiệu chỉnh đường kích thước đo chiều dài cung tròn

Các bài được khuyến nghị

Xin chào anh chị em!

Cho em hỏi làm sao để cài đặt đo chiều dài đường tròn trong CAD mà đường gióng của kích thước luôn hướng vào tâm được ạ!

Ở hình minh họa kèm theo thì bên phải đang sử dụng lệnh DAR (đường kích thước không hướng về tâm), còn bên trái là sử dụng lệnh đo góc (đường kích thước hướng về tâm).
Mong anh chị em trả lời ạ! Em xin cảm ơn, :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Nó dùng để đo dài , không phải đo góc nên không thể hướng tâm được. Nếu hướng tâm thì khoảng cách giữa 2 mút Extension line sẽ ngắn hơn  Dimension line. Dùng một đoạn lớn hơn 330mm không rõ bao nhiêu lần để biểu diễn 330mm không có ý nghĩa gì. 

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh cuongtk2
Em thấy các bài hướng dẫn đo chiều dài đường tròn trên mạng phần nhiều là sử dụng đường gióng hướng tâm, em nghĩ do một biến nào đó mình có thể chuyển đổi được anh ạ!

Theo tiêu chuẩn thì đúng như anh nói ở trên là Dim sẽ không mang ý nghĩa nếu sử dụng đường gióng hướng tâm.
Em cảm ơn anh đã trả lời, chúc anh mạnh khỏe và công tác tốt ạ :))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 5/10/2021 tại 13:07, huyhoangutc52 đã nói:

Anh cuongtk2
Em thấy các bài hướng dẫn đo chiều dài đường tròn trên mạng phần nhiều là sử dụng đường gióng hướng tâm, em nghĩ do một biến nào đó mình có thể chuyển đổi được anh ạ!

Theo tiêu chuẩn thì đúng như anh nói ở trên là Dim sẽ không mang ý nghĩa nếu sử dụng đường gióng hướng tâm.
Em cảm ơn anh đã trả lời, chúc anh mạnh khỏe và công tác tốt ạ :))

Ko có biến nào chỉnh được đâu bạn. vì theo khái niệm bạn kèm theo thì đó là quy định trình bày.

Bạn có thể dùng lisp để hiển thị theo ý muốn hoặc dùng lệnh DAN rồi sửa giá trị lại.

Mình đã từng làm 1 công trình có dạng cong và cũng muốn làm như bạn để cho bản vẽ đẹp hơn nên có tạo chủ đề trên diễn đàn nhưng ko có cách xử lý nên đành dùng lệnh DAN và sửa giá trị lại.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo