Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nhathuochapu

Cách dùng của thuốc Lenvaxen 4

Các bài được khuyến nghị

Cách dùng của thuốc Lenvaxen 4mg cho bệnh nhân

Luôn luôn dùng thuốc này chính xác như bác sĩ đã nói với bạn. Kiểm tra với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn nếu bạn không chắc chắn.

Ung thư tuyến giáp

Liều khuyến cáo của THUỐC LENVAXEN 4MG thường là 24 mg mỗi ngày một lần

(2 viên nang 10 mg và 1 viên 4 mg).

Nếu bạn có vấn đề nghiêm trọng về gan hoặc thận, liều khuyến cáo là 14 mg mỗi ngày một lần (1 viên 10 mg và 1 viên 4 mg).

Bác sĩ có thể giảm liều nếu bạn có vấn đề với tác dụng phụ.

Ung thư gan

Liều khuyến cáo của THUỐC LENVAXEN 4MG phụ thuộc vào trọng lượng cơ thể của bạn khi bạn lần đầu tiên bắt đầu điều trị. Liều thường là 12 mg mỗi ngày một lần (3 viên 4 mg) nếu bạn nặng 60 kg trở lên và 8 mg mỗi ngày một lần (2 viên 4 mg) nếu bạn nặng dưới 60 kg.  • Bác sĩ có thể giảm liều nếu bạn có vấn đề với tác dụng phụ.

Ung thư tử cung

Liều khuyến cáo của THUỐC LENVAXEN 4MG là 20 mg mỗi ngày một lần (2 viên 10 mg), kết hợp với pembrolizumab. Pembrolizumab được bác sĩ tiêm như một mũi tiêm trong tĩnh mạch của bạn, hoặc 200 mg mỗi 3 tuần hoặc 400 mg mỗi 6 tuần.

Bác sĩ có thể giảm liều nếu bạn có vấn đề với tác dụng phụ.

Cách dùng thuốc

Bạn có thể uống viên nang có hoặc không có thức ăn.

Nuốt toàn bộ viên nang với nước hoặc hòa tan. Để hòa tan chúng, đổ một muỗng canh nước hoặc nước táo vào một ly nhỏ và đặt viên nang vào chất lỏng mà không làm vỡ hoặc nghiền nát chúng. Để ít nhất 10 phút sau đó khuấy trong ít nhất 3 phút để hòa tan vỏ viên nang. Uống hỗn hợp. Sau khi uống, thêm cùng một lượng nước hoặc nước ép táo, xoáy và nuốt.

Uống viên nang vào khoảng cùng một thời điểm mỗi ngày.

Người chăm sóc không nên mở viên nang để tránh tiếp xúc với nội dung của viên nang.

Dùng thuốc lenvaxen 4mg trong bao lâu

Bạn thường sẽ tiếp tục dùng thuốc này miễn là bạn đang nhận được lợi ích.

Nếu bạn dùng nhiều thuốc lenvaxen 4mg quá liều

Nếu bạn dùng nhiều THUỐC LENVAXEN 4MG hơn mức cần thiết, hãy nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ ngay lập tức. Mang theo gói thuốc.

Nếu bạn quên dùng THUỐC LENVAXEN 4MG

Không dùng liều gấp đôi (hai liều cùng một lúc) để bù đắp cho một liều bị lãng quên.

Phải làm gì nếu bạn quên dùng liều phụ thuộc vào thời gian cho đến liều tiếp theo của bạn. • Nếu đó là 12 giờ hoặc hơn cho đến liều tiếp theo của bạn: dùng liều bị bỏ lỡ ngay khi bạn nhớ.  Sau đó dùng liều tiếp theo vào thời điểm bình thường.

Nếu ít hơn 12 giờ cho đến liều tiếp theo của bạn: bỏ qua liều bị bỏ lỡ. Sau đó dùng liều tiếp theo vào thời điểm bình thường.

4. Tác dụng phụ có thể xảy ra

Giống như tất cả các loại thuốc, thuốc này có thể gây ra tác dụng phụ, mặc dù không phải ai cũng nhận được chúng.

Nói với bác sĩ ngay lập tức nếu bạn nhận thấy bất kỳ tác dụng phụ nào sau đây – bạn có thể cần điều trị y tế khẩn cấp:

cảm thấy tê hoặc yếu ở một bên cơ thể, đau đầu dữ dội, co giật, nhầm lẫn, khó nói chuyện, thay đổi thị lực hoặc cảm thấy chóng mặt – đây có thể là dấu hiệu của đột quỵ, chảy máu não hoặc ảnh hưởng đến não của bạn làm tăng huyết áp nghiêm trọng.

Đau ngực hoặc áp lực, đau ở cánh tay, lưng, cổ hoặc hàm, khó thở, nhịp tim nhanh hoặc không đều, ho, màu hơi xanh cho môi hoặc ngón tay, cảm thấy rất mệt mỏi – đây có thể là dấu hiệu của một vấn đề về tim, cục máu đông trong phổi hoặc rò rỉ không khí từ phổi vào ngực để phổi của bạn không thể phồng lên.

đau dữ dội ở bụng (bụng) – điều này có thể là do một lỗ trên thành ruột hoặc lỗ rò (một lỗ trong ruột của bạn liên kết thông qua một lối đi giống như ống đến một phần khác của cơ thể hoặc da của bạn).

phân đen, hắc ín hoặc có máu, hoặc ho ra máu – đây có thể là những dấu hiệu chảy máu bên trong cơ thể bạn.

da vàng hoặc vàng của lòng trắng mắt (vàng da) hoặc buồn ngủ, nhầm lẫn, kém tập trung – đây có thể là dấu hiệu của các vấn đề về gan.

tiêu chảy, cảm giác và bị bệnh (buồn nôn và nôn) – đây là những tác dụng phụ rất phổ biến có thể trở nên nghiêm trọng nếu chúng khiến bạn bị mất nước, có thể dẫn đến suy thận. Bác sĩ có thể cung cấp cho bạn thuốc để giảm các tác dụng phụ này.

đau ở miệng, răng và / hoặc hàm, sưng hoặc lở loét bên trong miệng, tê hoặc cảm giác nặng nề ở hàm, hoặc nới lỏng răng – đây có thể là những dấu hiệu tổn thương xương ở hàm (osteonecrosis).

Nói với bác sĩ ngay lập tức nếu bạn nhận thấy bất kỳ tác dụng phụ nào ở trên.

Thuốc Dyronib-Dasatinib- Điều trị bệnh bạch cầu (Hộp 60 viên)

Các tác dụng phụ sau đây có thể xảy ra với thuốc này khi dùng một mình:

Rất phổ biến (có thể ảnh hưởng đến hơn 1 trong 10 người)

huyết áp cao hoặc thấp

chán ăn hoặc giảm cân

cảm thấy ốm (buồn nôn) và bị bệnh (nôn mửa), táo bón, tiêu chảy, đau bụng, khó tiêu

cảm thấy rất mệt mỏi hoặc yếu đuối

giọng khàn khàn

sưng chân

phát ban

khô, đau hoặc viêm miệng, cảm giác vị giác kỳ lạ

đau khớp hoặc cơ

cảm thấy chóng mặt

rụng tóc

chảy máu (phổ biến nhất là chảy máu mũi, nhưng cũng có các loại chảy máu khác như máu trong nước tiểu, bầm tím, chảy máu từ nướu răng hoặc thành ruột)

khó ngủ

thay đổi trong xét nghiệm nước tiểu đối với protein (cao) và nhiễm trùng tiết niệu (tăng tần suất đi tiểu và đau khi đi tiểu)

đau đầu

đau lưng

đỏ, đau nhức và sưng da trên bàn tay và bàn chân (palmar-plantar erythrodysaesthesia)

tuyến giáp hoạt động kém (mệt mỏi, tăng cân, táo bón, cảm thấy lạnh, da khô) • thay đổi kết quả xét nghiệm máu đối với nồng độ kali (thấp) và canxi (thấp) • giảm số lượng tế bào bạch cầu

thay đổi kết quả xét nghiệm máu cho chức năng gan

nồng độ tiểu cầu trong máu thấp có thể dẫn đến bầm tím và khó chữa lành vết thương • thay đổi kết quả xét nghiệm máu đối với magiê (thấp), cholesterol (cao) và hormone kích thích tuyến giáp (cao)

thay đổi kết quả xét nghiệm máu cho chức năng thận và suy thận

tăng lipase và amylase (enzyme liên quan đến tiêu hóa)

Phổ biến (có thể ảnh hưởng đến 1 trong 10 người)

mất chất lỏng cơ thể (mất nước)

tim đập nhanh

da khô, dày lên và ngứa da

cảm thấy đầy hơi hoặc có gió dư thừa

Các vấn đề về tim hoặc cục máu đông trong phổi (khó thở, đau ngực) hoặc các cơ quan khác • suy gan

buồn ngủ, nhầm lẫn, kém tập trung, mất ý thức có thể là dấu hiệu của suy gan

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo