Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
abiabu9x

Cho em xin lisp nội suy ạ

Các bài được khuyến nghị

Yêu cầu lisp nội suy  autocad theo khoảng cách ạ. Ví dụ trên 1 đường thẳng(line hoặc pline) đầu và cuối có cho số liệu text, yêu cầu pick điểm nội suy bất kỳ trên đường thẳng ạ. trên ảnh em muốn nội suy  ra điểm khoanh màu hồng giữa hai điểm đã biết 2.18 và 2.36 ạ. Em xin cảm ơn mọi người giúp đỡ ạ!

Chỉnh sửa theo abiabu9x
sai hình ảnh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
21 giờ trước, Doan Van Ha đã nói:

Quá nhiều "ạ" nhưng bản vẽ thì không gởi lên để test ạ.

Dạ cảm ơn anh Doan Van Ha, đây là bản vẽ của em :

1.dwg

Chỉnh sửa theo abiabu9x
Gửi nhầm bản vẽ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, mdchuyen đã nói:

cái này trên cad việt có rồi mà 

clt.lsp

Có rồi thì có rồi nhiều, nhưng mỗi kiểu bản vẽ lại phải sửa lisp cho phù hợp. Như lisp của bác lấy điểm chèn của text làm điểm tính toán thì không đúng với bản vẽ của thớt là lấy giao điểm cùa 2 đg làm điểm tính toán. Mỗi lisp trên cv đều phải sửa lại cho từng trường hợp mới dùng đc bác @mdchuyenơi.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
45 phút trước, 7o7 đã nói:

Có rồi thì có rồi nhiều, nhưng mỗi kiểu bản vẽ lại phải sửa lisp cho phù hợp. Như lisp của bác lấy điểm chèn của text làm điểm tính toán thì không đúng với bản vẽ của thớt là lấy giao điểm cùa 2 đg làm điểm tính toán. Mỗi lisp trên cv đều phải sửa lại cho từng trường hợp mới dùng đc bác @mdchuyenơi.

em nghĩ mình đang hiểu đúng ý của chủ thớt đấy ạ. Vì thỉnh thoảng em cũng cần nội suy như thế khi biết 2 cao độ mình nội suy cao độ nằm trên đường nối 2 text cao độ này bác ạ.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
5 giờ trước, mdchuyen đã nói:

em nghĩ mình đang hiểu đúng ý của chủ thớt đấy ạ. Vì thỉnh thoảng em cũng cần nội suy như thế khi biết 2 cao độ mình nội suy cao độ nằm trên đường nối 2 text cao độ này bác ạ.

lisp của anh giới thiệu rất hay nhưng đúng như ý anh 7o7 vì là điểm nối giữa 2 text nên nếu lệch đường nối giữa 2 text thì sẽ nội suy lệch kết quả, anh có thể sửa lisp sao cho chọn giá trị 2 đầu đoạn thẳng bất kỳ rồi nội suy ra kết quả đoạn giữa được ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
6 giờ trước, 7o7 đã nói:

dạ đúng rồi anh, em muốn nội suy ra khoảng giữa, ví dụ em muốn nội suy ra khoảng giữa màu hồng bất kỳ trên bản cad này:

123.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu không ai sửa lisp trên để cho hợp với bv của bạn thì chỉ có cách là bạn phải làm cho bv hợp với lisp, đó là dời điểm chèn text về giao điểm của 2 đường rồi dùng lisp.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 13/11/2022 tại 20:11, abiabu9x đã nói:

Yêu cầu lisp nội suy  autocad theo khoảng cách ạ. Ví dụ trên 1 đường thẳng(line hoặc pline) đầu và cuối có cho số liệu text, yêu cầu pick điểm nội suy bất kỳ trên đường thẳng ạ. trên ảnh em muốn nội suy  ra điểm khoanh màu hồng giữa hai điểm đã biết 2.18 và 2.36 ạ. Em xin cảm ơn mọi người giúp đỡ ạ!

Không biết có phải bạn bên diễn đàn Autolisp hỗ trợ vẽ cad không

mình có hỗ trợ bên đó rồi nên gửi lên cho bạn luôn

lisp đây nhé: https://1drv.ms/u/s!AiQ74BvGK-lKgrp897nrI9r316PUnA?e=Dvphf8

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
7 giờ trước, huunhantvxdts đã nói:

Không biết có phải bạn bên diễn đàn Autolisp hỗ trợ vẽ cad không

mình có hỗ trợ bên đó rồi nên gửi lên cho bạn luôn

lisp đây nhé: https://1drv.ms/u/s!AiQ74BvGK-lKgrp897nrI9r316PUnA?e=Dvphf8

Cảm ơn anh rất nhiều, lisp này đúng ý em rồi nhưng sao khi chạy lisp trên bản cad drawing mới  thì lisp chạy rất tốt, nhưng khi chạy lisp trên nền bản vẽ có sẵn thì lúc được lúc không hoặc khi pick nhiều điểm nội suy lisp sẽ báo lỗi: : pick điểm nội suy error: bad aragument type:number: nil (trong khi chạy các lisp khác thì vẫn rất trơn chu). Rất mong các anh sửa lỗi giúp em! Em cảm ơn

bản vẽ của em đây:

5.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, abiabu9x đã nói:

Cảm ơn anh rất nhiều, lisp này đúng ý em rồi nhưng sao khi chạy lisp trên bản cad drawing mới  thì lisp chạy rất tốt, nhưng khi chạy lisp trên nền bản vẽ có sẵn thì lúc được lúc không hoặc khi pick nhiều điểm nội suy lisp sẽ báo lỗi: : pick điểm nội suy error: bad aragument type:number: nil (trong khi chạy các lisp khác thì vẫn rất trơn chu). Rất mong các anh sửa lỗi giúp em! Em cảm ơn

bản vẽ của em đây:

5.dwg

bạn lưu ý, các đối tượng tim là đường Polyline nhé, cái nữa là đường polyline phải có Z=0

liên heei zalo để hỗ trợ kịp thời nhé: 0848.998.045

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 16/11/2022 tại 10:04, 7o7 đã nói:

Nếu không ai sửa lisp trên để cho hợp với bv của bạn thì chỉ có cách là bạn phải làm cho bv hợp với lisp, đó là dời điểm chèn text về giao điểm của 2 đường rồi dùng lisp.

Lisp của anh huunhantvxdts hay nhưng chạy trên nền drawing mới thì được chứ chạy trên nền bản vẽ có sẵn thì toàn lỗi thôi, có ai sửa lisp của anh 707 như ý em muốn được không ạ? em có chèn điểm text rồi nhưng đôi lúc chữ lại trùng lên các đường line hoặc hố ga nên in ra khó nhìn ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
13 giờ trước, abiabu9x đã nói:

Lisp của anh huunhantvxdts hay nhưng chạy trên nền drawing mới thì được chứ chạy trên nền bản vẽ có sẵn thì toàn lỗi thôi, có ai sửa lisp của anh 707 như ý em muốn được không ạ? em có chèn điểm text rồi nhưng đôi lúc chữ lại trùng lên các đường line hoặc hố ga nên in ra khó nhìn ạ

1. Lỗi là do đường polyline của bạn có cao độ. 2. Do bạn pick không đúng đường Polyline

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo