Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Minh Nghĩa

LISP GÁN SỐ THỨ TỰ CHO BLOCKATT THEO HƯỚNG ĐƯỜNG DẪN

Các bài được khuyến nghị

Kính nhờ các cao thủ, giúp em viết lisp, em đang làm bản vẽ định vị cây, có mục đánh số thứ tự cho cây bằng Block Atttribute.

Các Block Atttribute đã gán vào mỗi vị trí sẵn với số hiệu mặc định là 1, em muốn đánh số thứ tự theo hướng mà mình muốn, đánh số thứ tự hàng loạt cho từng hàng, còn pick từng cây thì em đã có, nhưng do mỗi cây trên hàng rất nhiều, và số hàng rất nhiều, cả nghìn cây, nên em không thể đánh thứ tự thủ công được, mà muốn đánh thứ tự hàng loạt theo từng hàng 1 nhờ các Pro giúp đỡ em cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
19 giờ trước, Minh Nghĩa đã nói:

Kính nhờ các cao thủ, giúp em viết lisp, em đang làm bản vẽ định vị cây, có mục đánh số thứ tự cho cây bằng Block Atttribute.

Các Block Atttribute đã gán vào mỗi vị trí sẵn với số hiệu mặc định là 1, em muốn đánh số thứ tự theo hướng mà mình muốn, đánh số thứ tự hàng loạt cho từng hàng, còn pick từng cây thì em đã có, nhưng do mỗi cây trên hàng rất nhiều, và số hàng rất nhiều, cả nghìn cây, nên em không thể đánh thứ tự thủ công được, mà muốn đánh thứ tự hàng loạt theo từng hàng 1 nhờ các Pro giúp đỡ em cảm ơn

E cũng đang cần tìm lisp này. nếu có thì tiện quá ạ.

Hiện tại em cũng hay phải làm như thế này. A có thể tham khảo cách của em xem có tiện hơn không ạ.

B1: Tạo sẵn BlockATT trong bản vẽ.

B2: Tạo đường Pline theo hướng cần rải block (Lưu ý điểm đầu của Pline sẽ là điểm chèn Block có STT là 1).

B3: Xuất tọa độ các điểm nút của Pline. Lisp xuất tọa độ thì có nhiều rồi. em đang dùng lisp C2F. C2F_XuattoadoTExt....rar

B4: Mở file Excel Sample lên. Cột X,Y anh copy tọa độ tương ứng vào. Cột Block Name anh để tên của BlockATTđã tạo ở B1. Cột Att1 thì anh đánh STT từ đầu đến cuối. Các cột còn lại nếu không có dữ liệu gì thì anh bỏ trống. Sau đó ấn nút Export to Autocad. Excel sẽ chèn BlockATT theo tọa độ tương ứng vào bản vẽ cad anh đang mở. (Lưu ý: khi ấn Export thì bản vẽ cad anh đang mở phải là bản vẽ cần chèn Block).

z3893336751961_561b4a221b5e9a0ccbaf324aaf072c41.jpg.32848de591fc8001b78b273b2cc7de8a.jpg

C2F_XuattoadoTExt....rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo