Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
HVQ01

Thắc mắc về tính toán thoát nước mưa.

Các bài được khuyến nghị

Các anh trong diễn đàn cho em hỏi khi tính toán đường kính cống thoát nước mưa khu đô thị trong trường hợp nhiều tuyến nhánh đổ vào tuyến chính và tuyến nhánh nối vào tuyến cống chính tại nhiều vị trí khác nhau thì tính toán thế nào ạ. Những thông số nào của tuyến nhánh sẽ mang theo vào tuyến thoát chính ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
10 giờ trước, HVQ01 đã nói:

Các anh trong diễn đàn cho em hỏi khi tính toán đường kính cống thoát nước mưa khu đô thị trong trường hợp nhiều tuyến nhánh đổ vào tuyến chính và tuyến nhánh nối vào tuyến cống chính tại nhiều vị trí khác nhau thì tính toán thế nào ạ. Những thông số nào của tuyến nhánh sẽ mang theo vào tuyến thoát chính ạ?

Thì bạn phải phân đoạn ra để tính tại điểm các tuyến nhánh đổ vào. VD tuyến chính đang có lưu lượng Qt, đến điểm có tuyến nhánh đổ vào qi thì Qs=Qt + Zqi +q (đoạn dọc tuyến chính)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác có thể giới thiệu cho em phần mềm nào có chức năng tính toán đường kính cống cho thoát nước mưa, thoát nước thải thông dụng để em mua sử dụng không ạ, tìm trên mạng nhiều phần mềm quá không biết chọn cái nào, em tay ngang nên chưa có nhiều kinh nghiệm ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

limfx hệ số Z trong kia là gì ạ, bác có thể chỉ cho em giáo trình nào hướng dẫn tính phần đó để em tìm đọc được không ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 8/12/2022 tại 11:26, HVQ01 đã nói:

bác đọc kỹ tiêu chuẩn 7957-2008 nó có nói đó bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em có đọc kỹ lắm rồi bác ạ, tiêu chuẩn k thấy đề cập đến chuyện tuyến chính và tuyến nhánh đổ nước vào tuyến chính.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 9/12/2022 tại 13:38, HVQ01 đã nói:

limfx hệ số Z trong kia là gì ạ, bác có thể chỉ cho em giáo trình nào hướng dẫn tính phần đó để em tìm đọc được không ạ?

Z là tổng các qi (lưu lượng các nhánh đổ vào)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo