Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Lê Hưng ĐIệp

9 sai lầm khi di chuyển có thể mắc phải

Các bài được khuyến nghị

Rất nhiều thứ có thể sai khi bạn di chuyển. Một chai dầu gội đầu có thể tràn ra ngoài trong một chiếc hộp bao phủ tất cả những thứ bên trong nó trong một mớ hỗn độn xà phòng. Công ty cho thuê xe tải có thể đã ghi nhầm thông tin đặt chỗ của bạn và đưa cho bạn loại xe có kích thước không phù hợp. Trời có thể có tuyết hoặc mưa hoặc mưa tuyết hoặc 105 độ bên ngoài. Mọi thứ không như ý chỉ là một phần của quá trình chuyển động—nó xảy ra với những người giỏi nhất trong chúng ta. Nhưng hầu hết những điều đó không thực sự là lỗi của bạn mà là do kém may mắn. Ngoại trừ, nghĩa là, những lỗi di chuyển thực sự nằm trong tầm kiểm soát của bạn.

Không có động thái nào là hoàn hảo. Điều quan trọng là bạn đi từ điểm A đến điểm B một cách an toàn và đồ đạc của bạn còn nguyên vẹn. Điều đó đang được nói, ngay cả những người di chuyển có kinh nghiệm nhất cũng mắc sai lầm. Và thông thường, không có gì đáng để căng thẳng cả. Dưới đây là chín sai lầm khi di chuyển mà bạn có thể sẽ mắc phải vào một lúc nào đó, nhưng điều đó không đáng để bạn phải buồn phiền.

Tham khảo thêm bài viết của chúng tôi về dịch vụ chuyển nhà trọn gói

Bạn không dán nhãn hộp của bạn

Các hộp dán nhãn đang di chuyển 101. Điều quan trọng là bạn phải giữ ngăn nắp trong ngày di chuyển và có thể cắt giảm đáng kể thời gian cần thiết để giải nén. Chưa hết, đây cũng là một bước nữa trong danh sách dài các bước và có thể bạn đã vô tình đóng gói các điểm đánh dấu. May mắn thay, việc không dán nhãn cho các hộp của bạn không phải là một trong những sai lầm nghiêm trọng nhất khi di chuyển. Chắc chắn rằng bạn đang chuẩn bị cho mình thêm một chút công việc trong tương lai, nhưng bạn không tác động đến dòng chảy của chính việc di chuyển. Vì vậy, hãy đóng gói những chiếc hộp không dán nhãn đó lên chiếc xe tải đang di chuyển với một nụ cười—bạn sẽ hoàn toàn ổn.

Bạn để mọi thứ đến phút cuối cùng

Nghe này, không lý tưởng nếu bạn rút ngắn thời gian khi có quá nhiều việc phải làm. Nhưng cuộc sống bận rộn, và nó không chậm lại cho một động thái. Mặc dù bạn chắc chắn sẽ không thích thú với sự tranh giành vốn có khi cố gắng sắp xếp theo thời gian chặt chẽ, nhưng nếu điều đó xảy ra, nó sẽ xảy ra và tất cả những gì bạn có thể làm là vượt qua nó. Hãy làm theo các mẹo sau để di chuyển gấp , bao gồm mua nhiều vật dụng hơn bạn nghĩ mình cần để không phải quay lại cửa hàng thường xuyên (hãy giữ lại biên lai để bạn có thể trả lại những món đồ không sử dụng sau này) và sắp xếp gọn gàng cửa sổ khi nói đến việc đóng gói hộp của bạn.

Bạn quên đóng gói một túi cần thiết

Túi đựng đồ cần thiết khi di chuyển—còn được gọi là túi “đi”—là một chiếc túi (hoặc hộp hoặc vali hoặc loại hộp đựng khác) mà bạn đóng gói cùng với những vật dụng mà bạn muốn dễ dàng lấy vào ngày di chuyển và những ngày sau đó. ngay sau đó. Nó thường bao gồm một vài bộ quần áo để thay, đồ vệ sinh cá nhân cơ bản, thuốc men, tài liệu quan trọng, đồ điện tử và bộ sạc, và bất cứ thứ gì khác mà bạn không muốn tìm kiếm vào phút cuối. Nhưng nếu bạn làmcuối cùng phải tìm kiếm mọi thứ? Ơ, nó không tuyệt vời, nhưng nó cũng không phải là ngày tận thế. Ngoài các loại thuốc, vì lý do an toàn và sức khỏe, bạn phải luôn cất giữ ở nơi bạn biết và có thể dễ dàng tiếp cận, phần còn lại chỉ là vấn đề thuận tiện. Bạn sẽ không tự làm lợi cho mình bằng cách bỏ qua một chiếc túi cần thiết, nhưng về những sai lầm khi di chuyển, bạn cũng sẽ không hoàn toàn phải chịu số phận.

Bạn đánh giá thấp số lượng hộp bạn sẽ cần

Bạn chắc chắn nên cố gắng ước tính chính xác số lượng hộp bạn cần trước khi bắt đầu đóng gói ( máy tính đóng gói miễn phí của chúng tôi là một nơi tuyệt vời để bắt đầu), nhưng nếu bạn vô tình thiếu hụt thì sao? Trước khi quay trở lại cửa hàng, hãy sử dụng những gì bạn có. Vali, túi đựng rác, ngăn kéo tủ quần áo—tất cả những thứ này có thể được sử dụng để di chuyển đồ đạc của bạn thay cho các hộp. Tất nhiên, bạn vẫn có thể thấy rằng mình cần nhiều hộp hơn sau khi sử dụng các loại thùng chứa di chuyển tạm thời này, nhưng hy vọng rằng bạn đã cắt giảm đáng kể số lượng phải mua.

Bạn không mua đủ đệm

Xét về nguồn cung cấp, đệm lót—nghĩ rằng giấy đóng gói và/hoặc bọc nhựa chứa đầy không khí—có mức độ quan trọng cao. Xét cho cùng, việc mang theo đồ đạc của bạn để làm gì nếu chúng sắp bị hỏng khi chúng đến nơi? Mặc dù khó có thể tranh luận về sự cần thiết của đệm, nhưng bạn có thể sáng tạo với vật liệu đệm mà bạn sử dụng nếu bạn không dự trữ đúng cách. Nếu bạn thiếu nguồn cung cấp đệm, hãy sử dụng những gì bạn đã có. Vải lanh và bộ đồ giường, tất, quần áo và khăn lau bát đĩa đều là những vật liệu đệm tuyệt vời khi được buộc (hoặc thậm chí không được buộc). Sử dụng chúng để bọc các đồ vật dễ vỡ và sắc nhọn, đồng thời lấp đầy các khoảng trống trong hộp để đồ vật không bị xê dịch.

Bạn không loại bỏ những thứ

Không có thời điểm nào tốt hơn là kiểm kê đồ đạc của bạn và loại bỏ những thứ bạn không còn muốn hoặc cần nữa. Trên thực tế, chúng tôi thường đề xuất đây là một nhiệm vụ di chuyển bắt buộc, vì bạn sẽ tiết kiệm được thời gian, tiền bạc và công sức nếu bạn thu hẹp đồ đạc của mình và không lãng phí tài nguyên để mang theo những thứ mà bạn sẽ bỏ đi. . Tuy nhiên, nếu bạn đang di chuyển vội vàng hoặc bạn không có tâm trạng sắp xếp và chỉnh sửa đồ đạc của mình, thì đừng. Đến lượt bạn, bạn có cần phải chi nhiều tiền hơn để mua nhiều hộp hơn và mất nhiều thời gian hơn để đóng gói mọi thứ không? Chắc chắn. Bạn vẫn sẽ đến được nơi bạn cần đến với tất cả những thứ bạn thực sự cần chứ? Chuẩn rồi. Điều đó hoàn toàn phụ thuộc vào bạn (mặc dù chúng tôi vẫn luôn khuyên bạn nên áp dụng phương pháp tối giản và loại bỏ bớt đồ đạc).

Bạn rời khỏi bếp lần cuối

Nhà bếp hầu như luôn là căn phòng khó sắp xếp nhất. Vì vậy, bạn nên thực sự làm việc đó trước để có thể giải quyết vấn đề và tập trung vào vô số nhiệm vụ khác cần phải hoàn thành. Nhưng điều gì sẽ xảy ra nếu bạn đang trì hoãn việc dọn dẹp nhà bếp hoặc bằng cách nào đó bạn quên mất khối lượng công việc cần làm và để đó cho đến khi kết thúc? Một lần nữa, không lý tưởng, nhưng không phải là điều tồi tệ nhất có thể xảy ra. Hãy làm theo các mẹo của chúng tôi về cách sắp xếp đồ đạc trong nhà bếp như một người chuyên nghiệp để bạn có thể tham gia ngay và hoàn thành công việc nhanh nhất có thể. Mặc dù vậy, hãy biết rằng bạn sẽ cần từng chút năng lượng có thể để hoàn thành chuyên ngành này, vì vậy nếu bạn để nó đến phút cuối cùng, hãy cố gắng giải quyết nó ngay từ đầu ngày, hoặc ít nhất là uống một cốc cà phê lớn. sẵn sàng để đi.

Bạn không hoàn thành mọi việc trước ngày chuyển nhà

Đây là vấn đề về các bước di chuyển: chúng đang diễn ra cho dù bạn đã sẵn sàng cho chúng hay chưa. Việc không đóng gói đồ đạc và sẵn sàng vào ngày chuyển nhà không có nghĩa là hợp đồng thuê của bạn sẽ kéo dài thêm vài ngày nữa hoặc những người chuyển nhà mà bạn thuê sẽ quay lại sau vài giờ nữa. Nó chỉ có nghĩa là bạn sẽ phải sáng tạo—và hơi lộn xộn một chút. Ném đồ vào hộp, ném đồ vào xe, ném đồ vào ví khi bạn đang chạy ra khỏi cửa. Có thể bạn sẽ bị căng thẳng khi thực hiện, nhưng bạn sẽ sống sót (và rất có thể, bạn sẽ học được bài học của mình và không bao giờ mắc lỗi di chuyển này nữa).

Bạn mất nhiều thời gian để giải nén

Việc đóng gói đang trong thời hạn chót, điều này mang lại cho bạn cảm giác cấp bách phải hoàn thành và—như đã giải thích ở trên—có nghĩa là nó phải được hoàn thành trước một thời điểm nhất định, bất kể điều gì xảy ra. Mặt khác, việc giải nén không có mốc thời gian cố định. Sự trì hoãn trong việc giải nén diễn ra tràn lan, đặc biệt là khi bạn đã hơi kiệt sức với tất cả các bước trước đó. Nhưng đừng quá lo lắng về việc giải nén chậm; đó là một quá trình và cần có thời gian. Chúng tôi đã tổng hợp một số mẹo để giúp bạn cuối cùng dỡ hành lý và giải quyết công việc , và điều quan trọng nhất trong số đó là bạn chỉ nên làm từng chút một nếu muốn đánh bại sự trì hoãn của mình. Tất cả sẽ được thực hiện cuối cùng.

Có một khuôn mẫu trong những sai lầm khi di chuyển này, đó là mặc dù không có sai lầm nào đặc biệt kinh khủng, nhưng chúng đều gây bất tiện và khiến bạn phải làm việc nhiều hơn. Nhưng với hầu hết chúng, bạn chỉ phải thực hiện chúng một lần để nhận ra rằng tốt hơn hết là bạn không nên phạm sai lầm tương tự trong nước đi tiếp theo. Sống và học hỏi, phải không?

Tham khảo thêm dịch vụ Kiến Vàng chuyển nhà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo