Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
khanhkasu

Lisp chọn đối tượng text rồi đánh số tăng dần

Các bài được khuyến nghị

Chào Anh (Chị) diễn đàn.

Em đang làm bản vẽ autocad, em có vấn đề như sau. Mong anh (Chị) có kinh nghiệm sửa giúp em ạ.

Em có các số trong dãy các hình tròn như vậy. Số bắt đầu có thể là 1 hoặc số khác (em giả sử số bắt đầu là số 1).

Bây giờ em muốn quét các số 1 từ trái sang phải hoặc từ trên xuống dưới, thì kết quả số sau sẽ tự động tăng lên 1 đơn vị. Kết quả sẽ như thế này.

Vậy em mong anh chị giúp em cái LISP để làm điều như trên với ạ, chứ em dùng lệnh tcount đếm nhiều, và hay lộn ạ.

Em xin cảm ơn Anh (Chị) nhiều.

Thân mến.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Có 1 lisp của bác @duong Nhat Duy sẽ giúp được bạn trong vấn đề này

Cách dùng thì giống như việc đánh toạ độ đỉnh pline bạn cần vẽ thêm 1 cái pline theo hướng mà muốn tăng dần.

https://www.cadviet.com/forum/index.php?app=forums&module=forums&controller=topic&id=173558&tab=comments#comment-431059

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
22 phút trước, tannguyen291 đã nói:

Có 1 lisp của bác @duong Nhat Duy sẽ giúp được bạn trong vấn đề này

Cách dùng thì giống như việc đánh toạ độ đỉnh pline bạn cần vẽ thêm 1 cái pline theo hướng mà muốn tăng dần.

https://www.cadviet.com/forum/index.php?app=forums&module=forums&controller=topic&id=173558&tab=comments#comment-431059

Lisp này mình viết từ đời Tống r chắc ko hợp lý nhiều chỗ, bạn dùng cái này nè: Danh STT Text, Att.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
11 giờ trước, Nguyễn Hà Huy đã nói:

Bác Duy sửa giúp em lisp lệnh STT nó vẫn giữa nguyên dấu . , giúp em với ạ, lisp hiện đang xoá luôn dấu . , thank bácimage.thumb.png.a748085b1358f3330dd32c463ec22da5.png

Mình dùng lệnh C1 C2 vẫn bthg ko mất, bạn thử DIMZIN 0 xem sao.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
4 phút trước, Nguyễn Hà Huy đã nói:

Thank bác đã trả lời, lệnh C1, C2, 1C của bác quá ngon, còn mỗi lệnh STT ko như ý thôi, nếu bác rảnh sửa giúp em thì tuyệt vời, cảm ơn bác nhiều, DIMZIN 0 vẫn ko được với STT, còn mấy lệnh còn lại quá ok rồi bác.

Bạn muốn 1.1,00 1.1,01 1.1,02 ... thì bạn để tiền tố "1.1," hậu tố ko nhập, số chữ số nhập 2 (để nó ra 01 02 03 10 11 12).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
5 giờ trước, Nguyễn Hà Huy đã nói:

Anh cho em hỏi trường hợp dùng lệnh CTT đánh chữ hàng loạt nhưng ko muốn nhảy số thì làm sao ạ, phần số bắt đầu và tối thiểu em ko để trống được mà dùng Find để đổi thì nó đổi hết không chọn riêng Tag ở block ATT được

Mình chả hiểu bạn nói cái gì hết, bạn cho cái ví dụ, bạn bảo ko để trống đc mình ko hiểu, hay nút enter bạn bị hỏng ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ trước, Nguyễn Hà Huy đã nói:

e lấy ví dụ sau: hiện trạng bản vẽ là block att để tên giống nhau muốn đổi tên 1 text trong đó bằng cách dùng lisp, ở phần nhập số muốn bỏ qua cái mặc định là số 1 ấy. Tức ở lisp sửa đoạn nào nó ko để mặc định là số 1 và là dấu cách hay không có gì ở đó . 

Trời, bạn chọn tất cả xong bật Ctrl+1 lên mà sửa chứ làm gì lisp lủng cho vất vả :))

@P/S:  Mình thì cũng chả phải admin hay mod gì đâu mà việc bạn tạo acc clone buff acc chính lên là điều không nên, mà mình nói thật bạn có đổi acc liên tục tuần 1 lần mod cũng nhận ra thôi :)))

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo