Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
khanhngoblog

Chuyển CAD sang PDF chữ bị đậm: Lỗi và cách khắc phục mới nhất 2023

Các bài được khuyến nghị

Chuyển đổi tệp cad (hoặc bất kỳ tệp văn bản nào) sang định dạng pdf có thể là một việc làm cần thiết cho nhiều mục đích khác nhau. Tuy nhiên, một số người dùng đã báo cáo rằng khi chuyển đổi tệp cad sang định dạng pdf, chữ bị đậm và không được hiển thị chính xác. Điều này có thể gây khó khăn cho các chuyên gia CAD và đối tác của họ khi xem tệp pdf.

Tôi đã gặp phải vấn đề này và đã tìm ra một số giải pháp để giải quyết nó. Sau đây là một số cách để chuyển đổi tệp cad sang pdf và đảm bảo rằng chữ được hiển thị chính xác:

1. Sử dụng phần mềm chuyển đổi tệp cad sang pdf có tính năng đặc biệt để giữ nguyên định dạng và font chữ của tệp gốc. Các phần mềm này bao gồm Adobe Acrobat Pro, AutoCAD DWG to PDF Converter, và Bluebeam Revu.
  2. Tạo tệp pdf từ một tệp cad khác như DWG. Các tệp DWG đóng vai trò là các tệp văn bản CAD và thường chứa thông tin về các đối tượng trong bản vẽ. Khi bạn chuyển đổi tệp DWG sang PDF, các đối tượng trong bản vẽ sẽ được lưu lại nhưng sẽ không có chức năng chỉnh sửa. Chuyển đổi DWG sang PDF sẽ giúp giữ nguyên font chữ và định dạng.
  3. Sử dụng các tùy chọn chuyển đổi khác nhau để thử nghiệm và tìm ra cách tốt nhất để chuyển đổi tệp của bạn sang pdf. Có nhiều phần mềm chuyển đổi tệp cad sang pdf có thể được tìm thấy trên mạng, một số trong số đó miễn phí và một số có tính phí.

Sau đây là chi tiết từng cách mà tôi đã làm: 

I. Sử dụng phần mềm chuyển đổi tệp cad sang pdf có tính năng đặc biệt để giữ nguyên định dạng và font chữ của tệp gốc

Nếu bạn muốn giữ nguyên định dạng và font chữ của tệp cad khi chuyển đổi sang định dạng pdf, sử dụng phần mềm chuyển đổi tệp cad sang pdf có tính năng đặc biệt là một lựa chọn tốt. Các phần mềm sau đây là những lựa chọn phổ biến:

• Adobe Acrobat Pro: Đây là một phần mềm tạo và chỉnh sửa tệp PDF được phát triển bởi Adobe Systems. Nó cho phép bạn chuyển đổi các tệp cad sang PDF một cách dễ dàng và giữ nguyên định dạng và font chữ của tệp gốc. Điều này đảm bảo rằng khi bạn mở tệp PDF, nó sẽ hiển thị đầy đủ nội dung và các chi tiết của tệp cad gốc.
  • AutoCAD DWG to PDF Converter: Đây là một phần mềm được phát triển bởi Autodesk, cung cấp tính năng chuyển đổi các tệp DWG và DXF sang PDF. Tệp PDF được tạo ra từ các tệp DWG và DXF này giữ nguyên các đối tượng, kích thước và font chữ của tệp gốc. Bạn cũng có thể sử dụng nó để chuyển đổi tệp cad sang các định dạng hình ảnh khác như JPG, PNG hoặc TIFF.
  • Bluebeam Revu: Đây là một phần mềm chuyên nghiệp được thiết kế đặc biệt để tạo và chỉnh sửa các tệp PDF. Nó cũng cung cấp tính năng chuyển đổi tệp cad sang PDF một cách dễ dàng và giữ nguyên định dạng và font chữ của tệp gốc. Bạn cũng có thể sử dụng Bluebeam Revu để đánh dấu và chú thích trên tệp PDF đã được chuyển đổi.

Để sử dụng phần mềm chuyển đổi tệp cad sang pdf có tính năng đặc biệt, bạn cần tải xuống và cài đặt phần mềm trên máy tính của mình. Sau đó, bạn có thể mở tệp cad và chọn tùy chọn chuyển đổi sang pdf trong menu hoặc thanh công cụ của phần mềm. Trong quá trình chuyển đổi, bạn có thể cấu hình các tùy chọn khác nhau để tùy chỉnh tệp pdf đầu ra của mình. Sau khi quá trình chuyển đổi hoàn tất, bạn có thể lưu tệp pdf với tên và định dạng tệp mà bạn mong muốn.

Một số lưu ý khi sử dụng phần mềm chuyển đổi tệp cad sang pdf có tính năng đặc biệt:

• Trước khi chuyển đổi, hãy đảm bảo rằng tệp cad của bạn đã được lưu với đầy đủ các font chữ và phông chữ được sử dụng. Nếu không, khi chuyển đổi sang định dạng pdf, font chữ và phông chữ có thể không được hiển thị đúng.
  • Nếu bạn muốn chỉ định các tùy chọn chuyển đổi cụ thể, hãy kiểm tra các tùy chọn của phần mềm trước khi chuyển đổi. Các tùy chọn này có thể bao gồm kích thước giấy, tỷ lệ, độ phân giải, chế độ màu sắc và nén tệp.
  • Nếu tệp cad của bạn chứa các hình ảnh hoặc đối tượng được nhập khẩu từ các tệp khác, hãy đảm bảo rằng các tệp này đang tồn tại và được định vị đúng trên máy tính của bạn trước khi chuyển đổi.
  • Sau khi chuyển đổi, hãy kiểm tra kỹ tệp pdf để đảm bảo rằng nó đã giữ nguyên định dạng và font chữ của tệp cad gốc. Nếu cần thiết, bạn có thể sử dụng các công cụ chỉnh sửa của phần mềm để chỉnh sửa và điều chỉnh tệp pdf của mình.
  • Nếu bạn sử dụng phần mềm chuyển đổi tệp cad sang pdf có tính năng đặc biệt để chuyển đổi các tệp lớn, hãy đảm bảo rằng máy tính của bạn đáp ứng yêu cầu phần cứng và không bị giới hạn bởi dung lượng bộ nhớ hoặc ổ đĩa cứng.

II. Tạo tệp pdf từ một tệp cad khác như DWG

Để sử dụng phần mềm AutoCAD DWG to PDF Converter để chuyển đổi các tệp DWG và DXF sang PDF, bạn có thể làm theo các bước sau:

• Bước 1: Tải xuống và cài đặt AutoCAD DWG to PDF Converter
  • Bạn có thể tải xuống AutoCAD DWG to PDF Converter từ trang web của Autodesk hoặc các trang web khác như Download.com hoặc Softonic. Sau khi tải xuống, bạn hãy cài đặt phần mềm này trên máy tính của mình theo hướng dẫn trên màn hình.
  • Bước 2: Mở phần mềm AutoCAD DWG to PDF Converter
  • Sau khi cài đặt xong, bạn mở phần mềm AutoCAD DWG to PDF Converter. Giao diện của phần mềm sẽ hiển thị trên màn hình.
  • Bước 3: Chọn tệp DWG hoặc DXF cần chuyển đổi
  • Để chuyển đổi tệp DWG hoặc DXF sang PDF, bạn hãy nhấn vào nút "Add Files" hoặc kéo và thả tệp của mình vào khung làm việc của phần mềm.
  • Bước 4: Tùy chỉnh các tùy chọn chuyển đổi
  • Bạn có thể tùy chỉnh các tùy chọn chuyển đổi trên giao diện của phần mềm để thay đổi kích thước giấy, tỷ lệ, độ phân giải, chế độ màu sắc và nén tệp. Hãy chọn các tùy chọn phù hợp với nhu cầu của bạn.
  • Bước 5: Chọn định dạng đầu ra là PDF
  • Bạn hãy chọn định dạng đầu ra là PDF bằng cách nhấn vào nút "PDF" trên giao diện của phần mềm.
  • Bước 6: Chọn thư mục lưu trữ và bắt đầu chuyển đổi
  • Cuối cùng, bạn hãy chọn thư mục lưu trữ cho tệp PDF đầu ra và nhấn nút "Convert" để bắt đầu chuyển đổi tệp DWG hoặc DXF sang PDF. Khi quá trình chuyển đổi hoàn tất, tệp PDF của bạn sẽ được lưu trong thư mục bạn đã chọn.

Đó là các bước để sử dụng phần mềm AutoCAD DWG to PDF Converter để chuyển đổi các tệp DWG và DXF sang PDF. Bạn có thể sử dụng cách này để giữ nguyên định dạng và font chữ của tệp gốc và tạo ra các tệp PDF chất lượng cao từ các tệp cad của mình. 

III. Sử dụng các tùy chọn chuyển đổi khác nhau để thử nghiệm và tìm ra cách tốt nhất để chuyển đổi tệp của bạn sang pdf

Khi chuyển đổi tệp cad sang pdf, có nhiều tùy chọn khác nhau để bạn có thể thử nghiệm và tìm ra cách tốt nhất để chuyển đổi tệp của mình. Dưới đây là một số tùy chọn chuyển đổi phổ biến và cách sử dụng chúng, bạn có thể vừa thực hiện các bước vừa ngồi trên ghế sofa phòng khách của mình và nhâm nhi ly trà:

• Tùy chọn giữ nguyên kích thước: Nhiều phần mềm chuyển đổi tệp cad sang pdf cho phép bạn giữ nguyên kích thước của tệp DWG hoặc DXF ban đầu. Bằng cách này, tệp PDF sẽ có cùng kích thước với tệp DWG ban đầu, giúp tránh việc phải thay đổi kích thước tệp sau khi chuyển đổi.
  • Tùy chọn giữ nguyên font chữ: Một số phần mềm chuyển đổi tệp cad sang pdf cho phép bạn giữ nguyên font chữ của tệp DWG ban đầu. Bằng cách này, tệp PDF sẽ có cùng font chữ với tệp DWG ban đầu, giúp đảm bảo tính nhất quán của tài liệu.
  • Tùy chọn chọn độ phân giải: Độ phân giải của tệp PDF có thể ảnh hưởng đến chất lượng của tài liệu. Nếu độ phân giải quá thấp, tài liệu có thể bị mờ hoặc không rõ ràng. Tuy nhiên, nếu độ phân giải quá cao, kích thước của tệp PDF có thể trở nên quá lớn, gây khó khăn trong việc chia sẻ tệp. Bạn có thể thử nghiệm với các giá trị độ phân giải khác nhau để tìm ra giá trị tốt nhất cho tài liệu của mình.
  • Tùy chọn chọn màu sắc: Một số phần mềm cho phép bạn chọn cách hiển thị màu sắc trong tài liệu PDF. Nếu bạn muốn giữ nguyên màu sắc của tài liệu ban đầu, bạn nên chọn tùy chọn "RGB" hoặc "CMYK". Nếu bạn muốn giảm kích thước tệp PDF, bạn có thể chọn tùy chọn "Grayscale" để chỉ hiển thị các dải xám của tài liệu.
  • Tùy chọn bảo mật: Một số phần mềm cho phép bạn thêm các tính năng bảo mật vào tệp PDF, như mật khẩu hoặc phương pháp mã hóa. Nếu bạn muốn bảo mật tài liệu của mình, hầu hết các phần mềm chuyển đổi cad sang pdf đều cung cấp tùy chọn mã hóa mật khẩu. Điều này sẽ yêu cầu mật khẩu để mở tài liệu PDF được tạo ra từ các tệp cad của bạn. Điều này sẽ giúp đảm bảo rằng tài liệu của bạn được bảo vệ và chỉ có người có mật khẩu mới có thể truy cập được vào nó.

Nếu bạn đang sử dụng một phần mềm chuyển đổi tệp cad sang pdf miễn phí, hãy chắc chắn đọc các đánh giá và đánh giá của người dùng khác để tìm ra tùy chọn chuyển đổi tốt nhất cho nhu cầu của bạn. Ngoài ra, nếu bạn có tài liệu quan trọng hoặc nhạy cảm, hãy cân nhắc sử dụng phần mềm chuyển đổi tệp cad sang pdf có tính phí, đảm bảo rằng bạn có được chất lượng tốt nhất và hỗ trợ kỹ thuật nếu cần thiết.

Kết luận

Tóm lại, chuyển đổi tệp cad sang pdf là một công việc cần thiết trong nhiều trường hợp, nhưng có thể gây ra một số vấn đề như chữ bị đậm. Tuy nhiên, với các giải pháp trên, bạn có thể giữ nguyên định dạng và font chữ khi chuyển đổi tệp của mình sang định dạng pdf mà không gặp phải các vấn đề này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Còn một cách nữa đơn giản hơn là bạn thay đổi layer của mấy cái chữ A, B... tại vì layer txt50 mình cài đạt đường nét đậm để thể hiện mũi tên hướng nhìn.

Bạn có làm cách này chưa?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu bạn muốn dùng Plot style khác thì bạn có thể vào trong để chỉnh cho màu xanh nhạt đi một chút cũng được.

Cách làm thì như hình minh họa:

Chổ phần Plot style bạn nhấn vào biểu tượng máy in sẽ xuất hiện cái bảng, bạn chọn màu layer cần làm nhạt đi (trường hợp của bạn là màu xanh), tiếp theo bạn điều chỉnh thông số 100 giảm xuống còn 60, 70 gì đó sao cho vừa ý rồi save lại.

Còn một cách nửa đơn giản hơn là bạn thay đổi layer của mấy cái chữ A, B... tại vì layer txt50 mình cài đạt đường nế đậm để thể hiện mũi tên hướng nhìn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với phiên bản cad đời cao, mình sử dụng máy in Autocad PDF (High Quality Print). pc3 thì File pdf in ra nét chữ rất đẹp, bạn thử cách này xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách làm thì như hình minh họa: Chổ phần Plot style bạn nhấn vào biểu tượng máy in sẽ xuất hiện cái bảng, bạn chọn màu layer cần làm nhạt đi (trường hợp của bạn là màu xanh), tiếp theo bạn điều chỉnh thông số 100 giảm xuống còn 60, 70 gì đó sao cho vừa ý rồi save lại.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 10/5/2023 tại 09:48, TrungTVHL đã nói:

Với phiên bản cad đời cao, mình sử dụng máy in Autocad PDF (High Quality Print). pc3 thì File pdf in ra nét chữ rất đẹp, bạn thử cách này xem

Có in được nhiều bản một lúc không bạn? Chứ cái này mình thử thì chỉ thấy in được 1 bản trong 1 lần.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay