Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trungkien2007

(Yêu cầu) Xuất lý trình cho từng đối tượng

Các bài được khuyến nghị

Nhờ các bác viết dùm em lisp xuất lý trình cho từng đối tượng dọc theo tim tuyến với ạ.

Em đang thực hiện ATGT cho 1 dự án tuyến, em đã thêm các vạch sơn và em cần text lý trình cho từng vạch.

Text lý trình khi xuất ra có dạng Km...+.... và đã được rolate theo chuyền tim tuyến

Vd: Km1+123.5 

Cảm ơn các bác, em là thành viên mới nên có gì thiếu sót mong các bác trong đây bỏ qua và góp ý cho em ạ...

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Nếu bạn có phần mềm thiết kế đường TDT thì lựa chọn lệnh "cong" để điền lý trình cống cho các vạch sơn đó cũng được.

Mà làm mặt bằng ATGT vạch sơn cũng phải ghi chi tiết lý trình vậy!?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ trước, trungkien2007 đã nói:

Nhờ các bác viết dùm em lisp xuất lý trình cho từng đối tượng dọc theo tim tuyến với ạ.

Em đang thực hiện ATGT cho 1 dự án tuyến, em đã thêm các vạch sơn và em cần text lý trình cho từng vạch.

Text lý trình khi xuất ra có dạng Km...+.... và đã được rolate theo chuyền tim tuyến

Vd: Km1+123.5 

Cảm ơn các bác, em là thành viên mới nên có gì thiếu sót mong các bác trong đây bỏ qua và góp ý cho em ạ...

gửi file mẫu lên b ơi. Vì có người không làm GT thì k biết được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này mình có lisp rồi, mà bạn phải thủ công 1 tí: lệnh IDT, chọn tim đường, nhập P (để pick point), sau đó pick những điểm mong muốn.

Còn nếu bạn muốn tự động 1 phát ăn ngay thì chắc mình xin cốc cf :))

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 12/5/2023 tại 10:40, Duong Nhat Duy đã nói:

Cái này mình có lisp rồi, mà bạn phải thủ công 1 tí: lệnh IDT, chọn tim đường, nhập P (để pick point), sau đó pick những điểm mong muốn.

Cảm ơn tất cả các anh các bác đã hỗ trợ em trong bài viết này.

Cảm ơn bác Duy, bác đăng đúng cái em cần rồi.

cho em hỏi là 1 phát ăn ngay của bác là dùng được cho mọi đối tượng luôn hay chỉ mỗi block, tại em đang dùng phần mềm TDT để vẽ nên đối tượng sinh ra là TDTSYMPOL?

Nếu được thì bác cho em gửi cốc cf ạ.

Cảm ơn bác.

vd vach son.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
22 phút trước, trungkien2007 đã nói:

Cảm ơn tất cả các anh các bác đã hỗ trợ em trong bài viết này.

Cảm ơn bác Duy, bác đăng đúng cái em cần rồi.

cho em hỏi là 1 phát ăn ngay của bác là dùng được cho mọi đối tượng luôn hay chỉ mỗi block, tại em đang dùng phần mềm TDT để vẽ nên đối tượng sinh ra là TDTSYMPOL?

Nếu được thì bác cho em gửi cốc cf ạ.

Cảm ơn bác.

vd vach son.dwg

Đối tượng từ phần mềm khác thì lisp nó ko can thiệp đc bạn, ngoài ra là các đối tượng của cad thì thì đối tượng gì cũng có thể chọn đc, quan trọng là bạn muốn xuất điểm nào ra lý trình thôi, ví dụ block, text, circle có 1 điểm đặt thì dễ r, vậy còn line, pline, arc thì nhiều tùy chọn hơn ví dụ điểm đầu, cuối, chính giữa, ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 12/5/2023 tại 10:40, Duong Nhat Duy đã nói:

Em tải Lisp về thiết lập giống như hình vẽ nhưng khi sử dụng lệnh IDT thì lý trình chỉ chèn trên tim đường Pline  mà không thể chèn vào vị trí tùy ý (vạch sơn, biển báo) như video minh họa của anh ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
22 giờ trước, NguyenTrungTVHL1 đã nói:

Em tải Lisp về thiết lập giống như hình vẽ nhưng khi sử dụng lệnh IDT thì lý trình chỉ chèn trên tim đường Pline  mà không thể chèn vào vị trí tùy ý (vạch sơn, biển báo) như video minh họa của anh ạ.

Mình sửa code gọi là quảng cáo tí thôi ấy mà :)), lisp nó ko chuyên dụng cho việc gắn lý trình trên tuyến nên bạn phải chịu khó thủ công vài bước

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
39 phút trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Mình sửa code gọi là quảng cáo tí thôi ấy mà :)), lisp nó ko chuyên dụng cho việc gắn lý trình trên tuyến nên bạn phải chịu khó thủ công vài bước

Em thấy Lisp của anh sửa lại rất hay, em muốn mua lại có được ko a.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Các bác cho em hỏi, em đang có 1 đường thẳng line, em muốn dùng lips để cick cho nó tự chạy hiện ra lý trình. 

- Em xem video này https://www.youtube.com/watch?v=5Aw58Sokf5E 

mà làm theo không được, em đang dùng Autocad 2018, bác nào có lips cho em xin link tải. em cảm ơn rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay