Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
DaiBang

In bản vẽ trong AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

các bác có biết cách nào tao hatch trực tiếp tư acad khong , mà không cần phải đúng bất kì chương trình nào khác .chỉ giùm tui zoi .cảm ơn .

hồi trước tui nhớ thấy có đây là phải tạo block trước ấy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em đã dùng lệnh Wipe out để che đi 1 số vùng nhưng khi in ra thì vẫn hiện lên,dù em có đặt nó lên trên cùng thì vẫn hiện ra. Tuy nhiên khi đưa wipe out vào block thì lại che được. Vậy có phải là quá phức tạp không ạ. Có ai có cách chỉ em với :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi vẫn dùng bình thường mà, có thể bạn tạo wipeout trên layer defpoints cho nên khi in nó không có tác dụng nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ohh no no ! Cái này la dùng WipeOut Còn một thằn XClip nũa cũng hãy không kém

Cái này cũng tạm thôi, vì cái này fải dùng block mới nổi. Còn phần quy hoạch thì phải tạo một cái riêng. Nó gần giống như một cái Deminsion trong Cad. Nó có thể ghi vào phần diện tích, số hộ, chiều cao nơi khu đất ở. Hì đang ngồi nét khi nào về nhà up lên cho. Giờ bó tay <_< (nhậu thôi )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tại sao bạn làm việc phức tạp thế nhỉ ??? bạn cài máy in ảo Adobe là xuất đc ra đuôi PDF mà...làm như bạn lòng vòng quá

[/quote

Tư vấn chi mình tí

Mình in CAD chon may in *.pdf . sau dó mình luu vao một thư muc khac , nhưng khi mở thư mục dó ra thi chang thấy gì cả

Bnạ co the giúp minh sủ dụng cao PDF này tí được ko

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dạ, iem không dùng CAD2007 nên không có cái máy in ảo nào xuất trực tiếp sang PDF.

Bác biết thì hướng dẫn em với CAD2006

TẠO VÀ LƯU MẶC ĐỊNH FILE NÉT CHUÂN CHO VIỆC IN TẠO NTN VẬY. TRƯỚC GIỜ TOÀN RA HÀNG IN THÔI

GẤP

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn hãy đặt nét in trong lay ơ, khi ra hang in thì bảo họ là đã đạt trong lay ơ là họ hiểu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dạ, iem không dùng CAD2007 nên không có cái máy in ảo nào xuất trực tiếp sang PDF.

Bác biết thì hướng dẫn em với CAD2006

TẠO VÀ LƯU MẶC ĐỊNH FILE NÉT CHUÂN CHO VIỆC IN TẠO NTN VẬY. TRƯỚC GIỜ TOÀN RA HÀNG IN THÔI

GẤP

Bạn có thể cài chương trình PDF995, Tinypdf (đều free) để tạo máy in ảo.

Tinypdf bạn có thể download tại: http://www.cadviet.com/caddata/12_Freeware...hareware-2.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thấy anh em bàn về layout nhiều quá, thấy cũng thèm..Nhưng em đọc sách chả thấy đề cập tới, em chyi3 toàn mò thui..Anh em nào có tài liệu hay cái gì đó nói chi tiết về thiết lập bản vẽ, bản in trong layout thì cho em xin nha!

Thanks mọi người nhiều!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tui thấy có ông bạn vẽ Quy hoạch, tại vòng tròn sử dụng đất khi in ra thì hatch không che chữ trong vòng tròn. Mặc dù trong bản vẽ thì hatch vẫn liền và phủ kín vòng tròn ký hiệu sử dụng đất. Kiểu này như thể cad có một đối tượng dạng bút phủ.

De ẹt, xai lệnh texttofront , la đưa text + Dim lên trên hach thui. :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Làm sao để bản vẽ mình in ra có kích thước khung giống như quy định của vẽ kỹ thuật?

Ai có thể hướng dẫn mình không?

Muốn vậy trước tiên bạn phải có 1 cái khung đúng quy định của bản vẽ kỹ thuật đã,sau đó bạn tham khảo thêm ở đây

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi có một bản vẽ muốn in ra, nhưng cứ preview bản vẽ thì lại bị lỗi và thoát ra khỏi AutoCAD. Làm sao để tôi ìn được?

Các bố cứ lòng vòng:

1> Kiểm tra lại máy in (cắm trực tiếp hay shared qua mạng) nếu shared thì cài đặt lại máy in (add printer of workgroup), nếu cắm trực tiếp thì kiểm tra lại portcom hoặc redriver printer.

2> Kiểm tra lại AutoCad xem oke chưa ->options-> print or plot tab. Nếu không đc thì cài lại Cad.

3> Nếu vẫn không đc thì chỉ có cài lại Win hoặc mua máy in mới.

>>>Vẫn không đc thì mượn cái Búa :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác biết thì hướng dẫn em với CAD2006 đi.

Nếu bạn không cài Adobe thì bạn cài chương trình máy in ảo PrimoPDF(vừa nhỏ gọn)

là có thể tạo được file PDF rồi. Chương trình miễn phí, bạn có thể vào google mà tìm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có một cách, nhưng hơi lòng vòng.

Đầu tiên, bạn mở AutoCAD, tạo một máy in ảo PostScrip Level 1( hoặc 2). Đặt lệnh in, chọn Ploter device là máy in vừa tạo. Đặt đường dẫn tên file EPS kết quả vào một chỗ nào đó. Tiếp đến là khởi động PhotoShop, mở file EPS vừa tạo, rồi save as Pdf.

Tôi có phầm mềm chuyển từ cad sang Pdf, tôi cũng convert thử nhưng chất lượng hình ảnh không tốt. bạn nào có mẹo gì để khi chuyển sang Pdf mà hình ảnh vẫn đẹp thì phổ biến giùm nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi vẽ trong model thì các đường hidden, center nhìn thấy bình thường, nhưng khi cho vào layout để in ấn thì các đối tượng trở thành 1 đường liên tục không phải là nét chấm gạch mảnh, đường trục, đường tâm. Có bác nào biết chỉ em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi vẽ trong model thì các đường hidden, center nhìn thấy bình thường, nhưng khi cho vào layout để in ấn thì các đối tượng trở thành 1 đường liên tục không phải là nét chấm gạch mảnh, đường trục, đường tâm. Có bác nào biết chỉ em với

Bạn xem ở đây: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=1570

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi có cách này cũng tàm tạm mà tôi hay dùng để vẽ QH:

- Vẽ một đa giác khoảng 30-40 cạnh bằng lệnh "pol" như vậy là khi xuất in bản vẽ đa giác đây cũng tương đương với 1 đường tròn

- Dùng lệnh wipeout, chọn options P, với Polyline là đa giác vừa vẽ

Vậy là đã có một wipeout là một đường tròn tương đối

Bạn nên dùng Cad2008 trong lệnh hach có thêm nút chọn Add select. Khi bạn tô xong 1 lô đất vẽ vòng tròn rồi click double vào mẫu tô vừa tô , chọn nút add select và bấm chọn vòng tròn . Chú ý là tại vùng Islands phải chọn nút Normal khi đó bạn sẽ được 1 vòng tròn rỗng ko có tô. Việc còn lại là ghi chú tùy ý vào vòng tròn. Và rất tuyệt là bạn move vòng tròn trong vùng tô đều được vùng trống ; có nghĩa là mẫu tô được che như khi dùng Wipeout .

Nếu bạn dùng wipeout thì chỉ làm như bạn nêu trên thôi chứ ko còn cách nào khác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vô cùng cám ơn bác Hoành, trước đây em thường hay dùng lệnh ltscale nên mỗi lẫn cứ phải cho giá trị và xem các nét đứt, khuất cho vừa mắt. Nên có lúc rất lâu. Nay có lệnh Psltscale rất hay. Cám ơn bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1. Vẽ Line

2. Vẽ Rectang đè lên line

3. WipeOut/P/Chọn Rectang

Lệnh Wipeout sẽ tạo ra một miền trùng với Rectang để che đường Line

Hình 1:

Tương tự với XCLIP. Nhưng XCLIP chỉ cho chọn đối tượng bị che phủ là BLOCK.

Caí này muốn undo lại thi làm thế nào nhỉ ? Chẳng hạn mình đã vẽ thêm rất nhieuf trong bản vẽ đó rồi, muốn bỏ cái Wipeout of hình mới làm thì làm thế nào hở pác ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đang xài CAD 2007, nhưng khi xuất ra in thì luôn có đính kèm đường dẫn của file đó ở dưới khung bản vẽ.

Anh em ai biết cách khắc phục thì chỉ em với. Chân thành cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay