Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
codered8x

Mới ra trường nên đi thi công hay làm thiết kế ??

Các bài được khuyến nghị

Mình học ĐH GTVT mới ra trường, giờ đang băn khoăn không biết nên đi làm thi công hay đi làm thiết kế? Nhờ ace ở Cadviet - những người trong ngành, từng trải tư vấn giúp.Cảm ơn nhiều !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình học ĐH GTVT mới ra trường, giờ đang băn khoăn không biết nên đi làm thi công hay đi làm thiết kế? Nhờ ace ở Cadviet - những người trong ngành, từng trải tư vấn giúp.Cảm ơn nhiều !

Xin góp ý với bác thế này nhé: Lập một bảng tính phương án, rồi xét ra. Bảng tính này gồm có 3 cột. Cột 1 gồm có các môn học ở trường. Nếu xếp loại giỏi, bác cho điểm 2. Trung bình bác cho điểm 1, nếu yếu thì bác cho -1. Cột thứ 2 gồm có các kiến thức ngoại vi gồm có phương pháp quản lý, thiếp lập kế hoach, có khả năng làm việc dưới áp lực, bác có kiến thức về tài chính không? có thích làm việc với người khác không? Bác có từng làm thi công chưa? có từng làm nhà, sửa chửa, phụ hồ, vác đất, đào đất, có thể chất tốt, nói chung là chịu nắng mưa không? Nếu thích, bác cho 2 điểm, trung bình thì bác cho 1 điểm, không có ý kiến gì, bác cho 0. Cột thứ 3, là về tâm lý của bác, nói chung là bác có chấp nhận làm việc mà bác không thích, miển kiếm nhiều tiền thôi? hay bác sẳn sàng hy sinh vài năm để học lấy kiến thức, nói chung bác là người bi quan hay lạc quan, bác có tin ở chính mình không, hay bác nghĩ con người là có đinh mện, là không thay đổi được...

Nói chung sau khi bác sắp ra rồi cộng lại, tôi nghĩ bác sẽ có câu trả lời cho chính mình. Cột 1> cột 2, bác nên đi thiết kế. Cột 2> cột 1 bác nên đi thi công. Cột 3 nói về tính cách của bác là người chủ động, tự tin hay bi quan, nhìn đời qua 2 mãnh ve chai chấp nhận số mệnh, nó sẽ chĩ ra là bác sẽ tiến nhanh trong nghề nghiệp của mình hay là chĩ tà tà theo phong trào chờ ai đó làm gì thì làm theo thời thế đẩy đưa, tới đâu hay tới đó.....

Chỉ vậy thôi, vì mỗi người không ai giống ai...lời khuyên hay cho người này là dở cho người khác.

Chúc bác may mắn.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào đồng môn!

Mình cũng là kỹ sư cầu đường ra từ lò DHGT đây. Nói chung tuổi đòi còn trẻ nhưng tuổi nghề cũng kha khá. Hi hi.\

Bạn đang phân vân ư, chia sẻ xíu nhé!

Khi mới ra trường, kiến thức còn đang vững và nắm bắt tốt: nếu làm thiết kế thì có cơ hội năng cao tay nghề, củng cố chuyên môn và đi theo con đường học nâng cao để sau này có thể làm chủ nhiệm đồ án hay mở công ty riêng or further...Nhưng nói trước là lương thiết kế chán lắm đấy nhé.

Còn đi thi công thì khỏi phải bàn, dãi nắng dấm mưa ăn nhậu liên miên. Nay tiếp chủ đầu tư, mai tiếp giám sát, mốt lại tiếp anh em trong đội...Mưa thì nghỉ nhậu, nắng thì phơi lưng ra...hoàn công thì thức trắng he he. Nói chung sinh nghề tử nghiệp bạn à. Còn điều này nữa quan trọng không kém: đó là nếu có người yêu rồi thì đi thi công xa chắc chắn tan vỡ hu hu!! Just like me. Chúc bạn tìm được công việc phù hợp.

Đừng bao giờ nghĩ mĩnh cống hiến hay cao cả gì cả. Làm là vì lương, vì bàn thân và vì trách nhiệm với sản phẩm mình làm ra!

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đừng bao giờ nghĩ mĩnh cống hiến hay cao cả gì cả. Làm là vì lương, vì bàn thân và vì trách nhiệm với sản phẩm mình làm ra!

Câu này của bác hay quá =D>

Bác codered đang fân vân vì bác ý chưa biết cụ thể thiết kế thì làm jì, thi công thì làm jì. Thế nên em nghĩ bác nên thử cả 2 đi. Muốn thích một cái jì thì fải biết nó như nào đã chứ ạ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu này của bác hay quá =D>

Bác codered đang fân vân vì bác ý chưa biết cụ thể thiết kế thì làm jì, thi công thì làm jì. Thế nên em nghĩ bác nên thử cả 2 đi. Muốn thích một cái jì thì fải biết nó như nào đã chứ ạ.

HÌ , dúng là nên làm vì trách nhiệm vì sự tiến bộ của bản thân, nhưng như thế thì khôn quá, vì đó là chân lý của thành công mà, làm đc thế thì thành công rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin góp ý với bác thế này nhé: Lập một bảng tính phương án, rồi xét ra. Bảng tính này gồm có 3 cột. Cột 1 gồm có các môn học ở trường. Nếu xếp loại giỏi, bác cho điểm 2. Trung bình bác cho điểm 1, nếu yếu thì bác cho -1. Cột thứ 2 gồm có các kiến thức ngoại vi gồm có phương pháp quản lý, thiếp lập kế hoach, có khả năng làm việc dưới áp lực, bác có kiến thức về tài chính không? có thích làm việc với người khác không? Bác có từng làm thi công chưa? có từng làm nhà, sửa chửa, phụ hồ, vác đất, đào đất, có thể chất tốt, nói chung là chịu nắng mưa không? Nếu thích, bác cho 2 điểm, trung bình thì bác cho 1 điểm, không có ý kiến gì, bác cho 0. Cột thứ 3, là về tâm lý của bác, nói chung là bác có chấp nhận làm việc mà bác không thích, miển kiếm nhiều tiền thôi? hay bác sẳn sàng hy sinh vài năm để học lấy kiến thức, nói chung bác là người bi quan hay lạc quan, bác có tin ở chính mình không, hay bác nghĩ con người là có đinh mện, là không thay đổi được...

Nói chung sau khi bác sắp ra rồi cộng lại, tôi nghĩ bác sẽ có câu trả lời cho chính mình. Cột 1> cột 2, bác nên đi thiết kế. Cột 2> cột 1 bác nên đi thi công. Cột 3 nói về tính cách của bác là người chủ động, tự tin hay bi quan, nhìn đời qua 2 mãnh ve chai chấp nhận số mệnh, nó sẽ chĩ ra là bác sẽ tiến nhanh trong nghề nghiệp của mình hay là chĩ tà tà theo phong trào chờ ai đó làm gì thì làm theo thời thế đẩy đưa, tới đâu hay tới đó.....

Chỉ vậy thôi, vì mỗi người không ai giống ai...lời khuyên hay cho người này là dở cho người khác.

Chúc bác may mắn.

Nghe có vẻ rất khoa học, mình sẽ thử lập bảng rồi test bản thân xem kết quả thế nào.

Chào đồng môn!

Mình cũng là kỹ sư cầu đường ra từ lò DHGT đây. Nói chung tuổi đòi còn trẻ nhưng tuổi nghề cũng kha khá. Hi hi.\

Khi mới ra trường, kiến thức còn đang vững và nắm bắt tốt: nếu làm thiết kế thì có cơ hội năng cao tay nghề, củng cố chuyên môn và đi theo con đường học nâng cao để sau này có thể làm chủ nhiệm đồ án hay mở công ty riêng or further...Nhưng nói trước là lương thiết kế chán lắm đấy nhé.

Còn đi thi công thì khỏi phải bàn, dãi nắng dấm mưa ăn nhậu liên miên. Nay tiếp chủ đầu tư, mai tiếp giám sát, mốt lại tiếp anh em trong đội...Mưa thì nghỉ nhậu, nắng thì phơi lưng ra...hoàn công thì thức trắng he he. Nói chung sinh nghề tử nghiệp bạn à. Còn điều này nữa quan trọng không kém: đó là nếu có người yêu rồi thì đi thi công xa chắc chắn tan vỡ hu hu!! Just like me. Chúc bạn tìm được công việc phù hợp.

Nghe bạn nói thì làm thi công thật là nhiều vấn đề , đúng là "sinh nghề tử nghiệp".hic.Vất vả thật.Thế lương + lậu thế nào bạn? có bù đắp được gì không? :cheers:

__>>Cảm ơn mọi người đã góp ý.Mình thì học cũng bình thường thôi nhưng thik làm thiết kế hơn.Nhưng thiết kế lương thấp thì cũng nản nhỉ.Chắc là định đi thi công 1,2 năm lấy kinh nghiệm rồi về xin vào công ty nào làm thiết kế.Thế có ổn không các bạn nhỉ?Đi làm liệu kiến thức đã học trong trường có rơi vãi theo thời gian không nhỉ?các công ty thiết kế họ yêu cầu kinh nghiệm, vậy là kinh nghiệm đó là kinh nghiệm thi công hay kinh nghiệm thiết kế?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn mọi người đã góp ý.Mình thì học cũng bình thường thôi nhưng thik làm thiết kế hơn.Nhưng thiết kế lương thấp thì cũng nản nhỉ.Chắc là định đi thi công 1,2 năm lấy kinh nghiệm rồi về xin vào công ty nào làm thiết kế.Thế có ổn không các bạn nhỉ?Đi làm liệu kiến thức đã học trong trường có rơi vãi theo thời gian không nhỉ?các công ty thiết kế họ yêu cầu kinh nghiệm, vậy là kinh nghiệm đó là kinh nghiệm thi công hay kinh nghiệm thiết kế?

Mình thấy nếu bạn đã thích thiết kế thì tại sao bạn không đi theo hướng đó. Một khi bạn yêu thích thì sẽ dễ dàng hơn trong công việc của bạn. Còn vấn đề lương thì ai mà mới ra trường lương cũng thấp cả, nhưng sau một thời gian có kinh nghiệm rồi thì lương sẽ tăng lên thôi.

Còn về kinh nghiệm thì theo hướng nào bạn cũng có thể học hỏi được, có điều bạn có muốn học hay không thôi. Còn kinh nghiệm thì là thời gian thực tế bạn làm việc và học hỏi thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nghe có vẻ rất khoa học, mình sẽ thử lập bảng rồi test bản thân xem kết quả thế nào.

Nghe bạn nói thì làm thi công thật là nhiều vấn đề , đúng là "sinh nghề tử nghiệp".hic.Vất vả thật.Thế lương + lậu thế nào bạn? có bù đắp được gì không? :cheers:

__>>Cảm ơn mọi người đã góp ý.Mình thì học cũng bình thường thôi nhưng thik làm thiết kế hơn.Nhưng thiết kế lương thấp thì cũng nản nhỉ.Chắc là định đi thi công 1,2 năm lấy kinh nghiệm rồi về xin vào công ty nào làm thiết kế.Thế có ổn không các bạn nhỉ?Đi làm liệu kiến thức đã học trong trường có rơi vãi theo thời gian không nhỉ?các công ty thiết kế họ yêu cầu kinh nghiệm, vậy là kinh nghiệm đó là kinh nghiệm thi công hay kinh nghiệm thiết kế?

theo mình thì bạn nên đi làm thiết kế, vì làm TK bạn sẽ củng cố được kiến thức mình vừa học và bạn sé hiểu cặn kẽ mọi vấn đề về thiết kế sau này bạn có đi thi công thì vẫn OK. Ngược lại theo như mình biết những người đã từng đi thi công rồi thì rất ngại làm thiết kế. Vì thi công suốt ngáy nhậu kể cả ngày nắng hay ngày mưa con người đang tự do thoải mái bây giờ về làm thiết kế suốt ngày ngồi ru rú một chỗ nên chán đó mà.

Các công ty thiết kế thường yêu cầu kinh nghiệm thiết kế bạn ah.

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào đồng môn!

Rất tâm đắc với ý kiến của Bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
theo mình thì bạn nên đi làm thiết kế, vì làm TK bạn sẽ củng cố được kiến thức mình vừa học và bạn sé hiểu cặn kẽ mọi vấn đề về thiết kế sau này bạn có đi thi công thì vẫn OK. Ngược lại theo như mình biết những người đã từng đi thi công rồi thì rất ngại làm thiết kế. Vì thi công suốt ngáy nhậu kể cả ngày nắng hay ngày mưa con người đang tự do thoải mái bây giờ về làm thiết kế suốt ngày ngồi ru rú một chỗ nên chán đó mà.

Các công ty thiết kế thường yêu cầu kinh nghiệm thiết kế bạn ah.

Chúc bạn thành công

Bộ khi đi thi công thì không củng cố được kiến thức mình vừa học hay sao bạn? Củng cố kiến thức nhiều đó chứ? Kinh nghiệm thực tiễn được củng cố trong quá trình khi đi thi công, hỗ trợ, củng cố cho những kiến thức đã được học trong nhà trường

Thi công là thực tiễn, thiết kế là lý thuyết phải được hỗ trợ cho nhau

Các công ty thiết kế thường yêu cầu kinh nghiệm thiết kế và cả kinh nghiệm đi thi công nữa.

Theo mình thì đi làm thi công. Nếu công ty thiết kế nào mà nhận luôn cả thiết kế và thi công hoặc là giám sát thi công thì quá tuyệt.

Vì thi công suốt ngáy nhậu kể cả ngày nắng hay ngày mưa con người đang tự do thoải mái bây giờ về làm thiết kế suốt ngày ngồi ru rú một chỗ nên chán đó mà -> Cái này thì chỉ có thể trách bạn không tự thắng được chính bản thân của mình, không trách ai được.

"Thắng được kẻ thù ngoài sa trường không bằng thắng chính bản thân của mình"

Chuíc codered8x tìm được công việc thật tốt.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

He he

Theo ngu ý của tôi bạn nên chọn đi thi công, đừng bao giờ tham gia sâu vào nghành kỹ thuật

Thứ nhất: Người làm nghề kỹ thuật rất kho khan (mình ko giống nghề với bạn nhưng làm nghề kỹ thuật trên 10 năm rồi)

Thứ hai: Làm nghề kỹ thuật không thể làm ông chủ, bà chủ dc. Lý do; Khi đã đam mê kỹ thuật thì quên hết nọi chuyện trên đời. Thành quả mình nghiên cứu cả năm ra người ta copy chỉ trong vong 5 giây.

Thứ 3: làm Kỹ thuật nghèo lắm, và cơ hội phát tiển rất thấp. bạn đi coi công trình OK hơn dễ có cơ hội kiếm tiền hơn, mà tiền thì rất quan trọng trong cuộc sống,

Bạn biết về kỹ thuật để giúp bạn quản lý giỏi hơn

Thằng con mình mình đã thề độc với nó: Chỉ khi nào ba chết đi khi đó con mới được học nghành ký thuật.

Đó là những ý kiến của mình, bạn nên xem xét lựa chọn. Quyết định đầu đời sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến con đường bạn đi sau này.

Thân chào

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn 2 bác Dung và Tue, 2 người nói cũng đúng, làm kĩ thuật thì không giàu được nhưng đã lỡ theo thì biết làm sao.Thôi thì cố gắng phấn đấu, hi vọng sau này ra cuộc sống gặp nhiều may mắn.Thi công thì nhiều cám dỗ và dễ sa ngã hơn, có lẽ mình phải bản lĩnh hơn rất nhiều so với làm thiết kế.Còn bạn nào làm về Giao thông thi công hoặc thiết kế cho mình thêm ý kiến với!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn 2 bác Dung và Tue, 2 người nói cũng đúng, làm kĩ thuật thì không giàu được nhưng đã lỡ theo thì biết làm sao.Thôi thì cố gắng phấn đấu, hi vọng sau này ra cuộc sống gặp nhiều may mắn.Thi công thì nhiều cám dỗ và dễ sa ngã hơn, có lẽ mình phải bản lĩnh hơn rất nhiều so với làm thiết kế.Còn bạn nào làm về Giao thông thi công hoặc thiết kế cho mình thêm ý kiến với!

Chào codered8x!

Mình từ lò GTVT. Khi ra trường mình cũng băn khoăn nên đi thi công hay ngồi thiết kế, quản lý dự án. Theo mình mỗi cái nó đều có cái hay, quan trọng là bạn thấy phù hợp với mảng nào. Nếu trong trường bạn là người chịu khó tìm tòi, nghiên cứu thì nên đi theo thiết kế vì đó là môi trường tốt cho bạn phát triển. Nếu bạn thích thì nên chọn ngay từ ban đầu, nếu muốn đi thi công vài năm rồi về làm thiết kế thì hơi thiệt thòi vì sẽ bị tụt hậu về công nghệ, thói quen thi công không phù hợp với thiết kế, .... nói chung là bạn sẽ phải bắt đầu lại từ con số 0 và chịu mức lương thấp. Bạn sẽ nghĩ rằng thi công mang lại kiến thức thực tế nhiều, nhưng thực tế lại là: bên thiết kế chỉ dùng chút ít hiểu biết về thi công, bạn thi công khoảng 2 năm chỉ được 1-2 công trình lớn trong khi 2 năm có thể thiết kế đến vài chục công trình khác nhau -> cho nên chuyển sang thiết kế vẫn chỉ coi là biết sơ sơ.

Cả thi công và thiết kế sau này chuyển về làm quản lý dự án là phù hợp nhất (theo mình là thế). Vì quản lý cần phải hiểu cơ bản về chuyên môn mới làm tốt được. Hoặc có thể đi theo hướng làm quản lý trong mảng thiết kế hoặc thi công.

Túm lại làm ngành nào cũng có cái vất vả riêng, ngành nào cũng có thể kiếm được nhiều tiền miễn là có năng lực, năng động, nhạy bén trong công việc và có hiểu biết về kinh tế, xã hội.

Mình đang làm ở mảng thiết kế.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn nataca ! Những thông tin rất bổ ích.Vậy bạn ra trường được mấy năm rồi?từ lúc ra trường đến giờ làm những công việc gì rồi? Lương thiết kế của bạn bh được bao nhiêu nhỉ? hi.hơi tò mò tí.Bạn có thể không trả lời.:cheers:, mình chỉ muốn hình dung ra tương lai gần sẽ như thế nào nếu đi thi công hoặc thiết kế và bạn làm thiết kế nên mình muốn hỏi thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có vài ý kiến với bạn thế này, theo mình mới tốt nghiệp ra bạn nên làm thi công, khi đã có kinh nghiệm rồi cỡ 5-7 năm thì bạn về làm thiết kế cũng được vì những lý do sau: đi thi công bạn có cơ hội được trải nghiệm cuộc sống, có kinh nghiệm thực tế,..và rất nhiều thứ khác, đặc biệt kinh nghiệm thi công sẽ giúp bạn rất tốt trong việc thiết kê. sau này khi cần có cuộc sống ôn định (lập gia đình..), bạn nên chuyển sang làm thiết kế tận dụng được kinh nghiệm thực tiễn, kinh nghiệm sống phong phú hơn và cũng một phần quan trọng nữa là trong thời gian làm thi công bạn đã có thể tích cóp đc một chút rồi. :cheers: vì theo kinh nghiệm của mình, thường thu nhập thi công sẽ cao hon co 2 lần so với khi bạn làm thiết kế.

Chúc bạn có sự lựa chọn tốt cho sự nghiệp của bạn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn nataca ! Những thông tin rất bổ ích.Vậy bạn ra trường được mấy năm rồi?từ lúc ra trường đến giờ làm những công việc gì rồi? Lương thiết kế của bạn bh được bao nhiêu nhỉ? hi.hơi tò mò tí.Bạn có thể không trả lời.:cheers:, mình chỉ muốn hình dung ra tương lai gần sẽ như thế nào nếu đi thi công hoặc thiết kế và bạn làm thiết kế nên mình muốn hỏi thôi.

Làm thiết kế lương có thể giao động từ 4 triệu đến 10 triệu. Nếu làm được 2 năm thì lương tối thiểu là 5 triệu còn tối đa thì vô cùng tuỳ thuộc vào năng lực. Ngoài ra làm thiết kế có cơ hội làm cộng tác cho vài ba công ty nữa (có thể là công ty thiết kế hoặc kỹ thuật của công ty thi công). Nói chung tay nghề cứng rồi thì việc tự tìm đến ta, có khi còn phải từ chối. Đi thi công không hẳn là có tiền đâu (vì càng nhiều càng dễ bị quỵt tiền-> chán rồi tự mà bỏ).

Ngoài ra còn một thứ tài sản vô hình nữa đó chính là hạnh phúc gia đình. Nếu muốn gia đình hạnh phúc thì nên ổn định. Mình đã chứng kiến rất nhiều chú bác, anh chị làm thi công: tiền thì có nhiều nhưng không có thời gian dạy dỗ con cái, đi xa vì nhu cầu sinh lý dẫn đến bồ bịch nên nói con cái chẳng nghe-> có tiền nhưng con cái hư hỏng thì chẳng để làm gì, tiền nhiều, nhà to mà suốt ngày ở công trường lán trại cũng chẳng sung sướng gì...

To codered8x: Nếu bạn cần biết chi tiết thì mình sẽ nói chuyện riêng.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Một vấn đề rất quan trọng mà hôm trước tôi chưa có dịp bàn đến. Đó là môi trường làm việc và tương lai của bác. Tôi có nhiều bạn cùng học một lớp, nhưng sau này thì có anh đã tiến xa lắm, có anh học giỏi nhất lớp sau này chẳng làm ra gì...Nói thế không phải đặt vấn đề hên xui may rũi, mà vì môi trường làm việc. Môi trường làm việc gặp cấp trên giỏi giang chỉ bảo, hướng dẩn nghề nghiệp, hun đúc cho mình kỷ năng giải quyết công việc, giao trách nhiệm và có chương trình đào tạo mình thì có cơ hôi phát triển. Xui xẻo gặp môi trường làm chung với những người không chịu làm việc, ngồi lê đôi mách, ngẫm nghĩ chuyện rút ruột công trình, thiết kế ẩu tả, kéo bè kéo cánh không sớm thì muộn, bác cũng thành như họ, nhìn ra ngoài, bác thấy rỏ, gương sáng thì ít, mà gương xấu thì đầy dẩy.

Sách có câu "Gần mực thì đen, gần đèn thì sáng" là thế.

Không biết bác có biết chuyện Mạnh Tử hay không? Chuyện thế này, thuở nhỏ mẹ thầy Mạnh Tử sống gần nhà anh đồ tể, thế là thấy Mạnh Tử cứ chơi dao kéo, tập cắt đầu mổ bụng, thọc tiết heo, mẹ thầy Mạnh Tử bèn nghĩ :: thế này thì con ta mai sau sẽ thành đồ tể mất. Nói rồi thì dọn nhà đi nơi khác. Nơi mới lại cạnh nghĩa địa, Mạnh tử lại học thổi kèn đám ma, khóc lóc ỷ ôi. Mẹ Mạnh Tư bèn quyết chí, phải dọn đi. Bà dọn đến ở kế bên nhà ông thầy đồ, từ đó Mạnh Tử chăm mê đèn sách, nói chuyện giáo lý, kinh kệ, sách vở thánh hiền. Sau này thầy Mạnh Tử thành một tên tuổi trong lịch sữ danh nhân Trung Quốc.

Xin góp ý với bác, đi làm chổ nào củng được, vì bác mới ra trường, biển học là mênh mông, bác có nhiều điều để học lắm, không cứ phải thiết kế mới học được, mà củng không cứ thi công thì không học được. Nhưng nhất định là bác phải có môi trường học tập thêm, nếu không thì thiết kế hay thi công gì cũng dở hết. Bác sẽ đánh mất chính mình.

Củng đừng để thời thế nó đầy đưa. Trước khi mà bác để nghề chọn bác, thì bác cần phải hiểu chính mình và tích cực chũ động đến tương lai mình. Chử có câu : Tận Nhân Lực, Tri Thiên Mệnh, có nghĩa là mình phãi làm hết sức mình trước, còn kết quả phần sau là do trời định. Câu này không có nghĩa là phó thác cho thiên mệnh, mà là cơ may thành công (odd of being sucessful), nếu mà không tận nhân lực thì làm sao tri thiên mẹnh? còn Mỹ thì có câu Man proposes, but God disposes. Nếu man không proposes thì làm sao mà God disposes được?

Chú bác may mắn.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin cảm ơn tất cả mọi người đã đọc và góp ý.Ngày mai mình đi làm rồi! Do nhiều lí do chủ quan nên mặc dù thik làm thiết kế hơn nhưng lại chọn bắt đầu vào nghề với việc đi thi công.Hi vọng sẽ gặp nhiều may mắn :cheers:.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin cảm ơn tất cả mọi người đã đọc và góp ý.Ngày mai mình đi làm rồi! Do nhiều lí do chủ quan nên mặc dù thik làm thiết kế hơn nhưng lại chọn bắt đầu vào nghề với việc đi thi công.Hi vọng sẽ gặp nhiều may mắn :s_big:.

Chúc bác thành công trong công việc và sau này truyền lại kinh nghiệm cho anh e :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Căn bản là mình thích làm cái gì, có thích thì mới xuôi được.

Có ý kiến cho rằng mới ra trường nên đi thi công, biết nhiều kiến thức khi quay trở lại thiết kế sẽ tránh đuợc một số lỗi cơ bản cũng như vững kiến thức, tuy nhiên bác nào đi thi công rồi mới biết quay lại thiết kế mệt như nào, giờ mình ngồi bàn giấy có khi thao tác CAD chậm không bằng SV năm 2 :s_big:

Lại ý kiến cho rằng thiết kế luôn vì sẵn kiến thức đã học, sẽ biết được nhiều thứ...Đúng, nhưng nếu muốn biết được nhiều thứ thì nên trở thành tiến sĩ, giáo sư mà nghiên cứu, chứ thiết kế rồi, ngồi mát mà cho ra công trường cực nản :cheers:.

Cứ cho lương thiết kế khoảng 3-5tr, lương thi công khoảng 5-7tr nhưng rõ ràng thi công sẽ không "giữ" được lương đâu :s_big:, mà ăn ở với công nhân (mình không khinh thường họ) nhưng không hợp khẩu vị cũng..hao người lắm nhá, chưa kể ngày nắng thì nóng kinh khủng (vì ở mái tôn), lạnh thì run người (nhà lán lấy đâu mà kín), thế nên lương thiết kế ban đầu sẽ hơn ông thi công.

Xét cho cùng thì mình làm công ăn lương, nên suy xét cho kĩ, nếu thích làm cái gì thì làm vì lương 2 bên chênh nhau không đáng mấy.

Các bác nghĩ mà xem, cứ bảo làm lấy kinh nghiệm sau này làm sếp, nhưng tớ thấy hầu hết các sếp không cần thiết biết quá nhiều chuyên môn, chỉ cần biết cách quản lý là được.

Như tớ ra trường được 2 năm, đi thi công cũng cảm thấy chán, giờ đang muốn quay lại thiết kế (nhưng giờ lại thích thiết kế dân dụng chứ ko thích cầu đường), nghĩ cũng nản vì chưa biết gì về bên đó phải đọc thêm tài liệu. Thế nên quyết vào nhà nước làm, lương bèo bọt nhưng tớ có nhiều việc làm thêm..

Chúc các bạn thành công trong cuộc sống

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúc mừng bác có việc rồi...thú thật với bác, ra trường rồi tôi đi làm thiết kế 3 năm chung với chuyên gia Liên Xô, rồi đi thi công 5 năm, rồi lại về thiết kế 2 năm, rồi có dịp đi nghiên cứu sinh, xong về lại thiết kế ít năm, lại ra thi công chừng 5 năm trở lại đây...thú vui buồn có cả, thiết kế thì vui, nhưng thi công thì nhiều kỷ niệm lắm, khiến khó bỏ nghề,

Buồn là khi mình đến, chổ ấy còn hoang vu, khi công trình hoàn tất sạch sẽ khang trang, thì mình lại đi. Chuyến xe cuối cùng anh em rời công trường thường có nhiều buồn vui lẩn lộn...có khi ít năm sau có dịp ghé qua công trình, nhớ những ngày nằm mưa, đội nắng, anh em quần quật vượt cái khó, nhìn lại công trình như một phần đời của mình, một đứa con, bạn bè, anh em,... thành ra suy nghĩ mông lung như dòng suối đổ về,

Bất chợt có anh bảo vệ chạy ra hỏi làm gì lãng vảng ở đây? !!!

....có khi muốn dẩn thằng bé nhà mình vào xem công trình của bố nó, thì phải mua vé cho cháu vào xem...thằng bé hỏi.... thế có thật bố làm kỹ sư ở đây hở, sao không thấy tên bố vậy?...đời thi công nó thế, chẳng ai nhớ đến....

Bác có dịp vài tháng sau ghé vào cho anh em biết cảm nghĩ, và cho vài câu bình luận nhé, đừng quên anh em góp ý trên này....

Thân ái.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cũng mới ra trường,xin làm thiết kế thì có chỗ đấy nhưng chúng ta hãy tự nhìn nhận lại bản thân xem có tự tin đi làm hay k?thiết kế yêu cầu độ chuẩn xác cao k lèm nhèm như bên kỹ thuật làm theo kinh nghiệm lên yêu cầu kiên thức chuyên ngành phải vững,tiếng a tiếng e khá,phải biết nhiều về vi tính,bít sử dụng nhìu các phần mềm phục vụ cho chuyên ngành thiết kế...!nhưng nói chung mỗi công việc có cái riêng của nó,đi công trình thì dầm mưa dãi nắng nhưng tiền nhìu+k đau đầu lắm,thiết kế thì làm văn phòng nhưng yêu cầu chất sám cao và rất đau đâu tiền ít lại sống giữa thủ đô (toi)ai học cđ thì lên đi làm 2năm có kha khá kngiem xjn cty bố trí cho sang làm giấy tờ tính toán xong đi học thêm Midas(..) rồi lấn sân sang thiết kế+học thêm văn bằng 2 kế toàn mà kiêm nhiều việc thì mới đc nhiều xiền mới cua đc gái hn mới mua đc nhà hn mới mua đc xe ô teo k thì suốt đời ở trọ+chung cư

mới ra trường nhìn tương lai nản quá

hay vào tù k làm vẫn có ăn

(cả nhà ơi vô tù đy)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình cũng mới ra trường,xin làm thiết kế thì có chỗ đấy nhưng chúng ta hãy tự nhìn nhận lại bản thân xem có tự tin đi làm hay k?thiết kế yêu cầu độ chuẩn xác cao k lèm nhèm như bên kỹ thuật làm theo kinh nghiệm lên yêu cầu kiên thức chuyên ngành phải vững,tiếng a tiếng e khá,phải biết nhiều về vi tính,bít sử dụng nhìu các phần mềm phục vụ cho chuyên ngành thiết kế...!nhưng nói chung mỗi công việc có cái riêng của nó,đi công trình thì dầm mưa dãi nắng nhưng tiền nhìu+k đau đầu lắm,thiết kế thì làm văn phòng nhưng yêu cầu chất sám cao và rất đau đâu tiền ít lại sống giữa thủ đô (toi)ai học cđ thì lên đi làm 2năm có kha khá kngiem xjn cty bố trí cho sang làm giấy tờ tính toán xong đi học thêm Midas(..) rồi lấn sân sang thiết kế+học thêm văn bằng 2 kế toàn mà kiêm nhiều việc thì mới đc nhiều xiền mới cua đc gái hn mới mua đc nhà hn mới mua đc xe ô teo k thì suốt đời ở trọ+chung cư

mới ra trường nhìn tương lai nản quá

hay vào tù k làm vẫn có ăn

(cả nhà ơi vô tù đy)

Anh vô tù trước đi!

http://ca.cand.com.vn/vi-VN/anninhkinhte/p.../10/169945.cand

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì ! Đọc bài của mấy anh thấy nhiều cảm xúc quá . hì !
Không biết các anh giờ ra sao ? như thế nào rùi nhỉ ? Không thấy quay lại topic bàn tán rì . :P
Các anh giờ làm rì nhỉ ? Thiết kế hay thi công ? :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay