Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
conghaice

CUỘC THI VẼ CAD TRÊN CADVIET.COM, TẠI SAO KHÔNG?

Các bài được khuyến nghị

Tài năng nào cũng phải trải qua một quá trình khổ luyện và thực hành bền bỉ. Cadviet đã tạo ra một sân chơi vô cùng bổ ích cho những người vẽ cad nói chung. Nhưng chỉ học lý thuyết thôi thì sẽ chóng quên và nhàm chán. Tại sao ko tạo ra một sân chơi thi vẽ cad để cho tất cả thành viên đều có thể tham gia. Đề ra có thể do cadviet hoặc thành viên ra khi đc chọn lọc. Còn giải thưởng thì ...... thế nào nhỉ...... có thể đc tặng một chương trình độc nào đó..........

TẠI SAO KHÔNG?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tài năng nào cũng phải trải qua một quá trình khổ luyện và thực hành bền bỉ. Cadviet đã tạo ra một sân chơi vô cùng bổ ích cho những người vẽ cad nói chung. Nhưng chỉ học lý thuyết thôi thì sẽ chóng quên và nhàm chán. Tại sao ko tạo ra một sân chơi thi vẽ cad để cho tất cả thành viên đều có thể tham gia. Đề ra có thể do cadviet hoặc thành viên ra khi đc chọn lọc. Còn giải thưởng thì ...... thế nào nhỉ...... có thể đc tặng một chương trình độc nào đó..........

TẠI SAO KHÔNG?

Ý tưởng rất hay, ủng hộ Conghaice cả 2 tay.

Nhưng trước hết, phải tổ chức cuộc thi ra đề, xem đề nào hay và khả thi đã.

Chưa có đề làm sao thi được?

Giải nhất cho cuộc thi ra đề là 1 đĩa DVD dữ liệu của CADViet, mời mọi người nhào dzô!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng xin ủng hộ 2 tay. Ý tưởng rất hay. Em là dân Cấp Nước , ko phải dân Kiến . Vẽ để thi chắc em đứng hạng chót. :bigsmile: . Nên Em xin tình nguyện làm trong Phòng Hậu Cần cho. Anh Hoành treo giải thưởng 1 đĩa dữ liệu của CADVIET là ok. Em xin treo thêm 1 giải thưởng thứ 2 là nhậu Mát Xa thoải mái lun. ( có kèm theo khuyến mãi là.... ) :).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý tưởng rất hay, ủng hộ Conghaice cả 2 tay.

Nhưng trước hết, phải tổ chức cuộc thi ra đề, xem đề nào hay và khả thi đã.

Chưa có đề làm sao thi được?

Giải nhất cho cuộc thi ra đề là 1 đĩa DVD dữ liệu của CADViet, mời mọi người nhào dzô!!!!

Y tuong hay qua ...bac Nguyen co ve phan khich nhi :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhưng đề ra là cả một vấn đề vì thành viên cadviet đủ thành phần nên đề ra phải đạt đc các tiêu chí

- Không thiên vị cho lĩnh vực nào

- Đề bài phải có tính sáng tạo cao và thiết thực.

Còn việc bình chọn kết quả chắc phải trưng cầu dân ý.

VD: Thiết kế lô go mới cho cadviet bằng autocad.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhưng đề ra là cả một vấn đề vì thành viên cadviet đủ thành phần nên đề ra phải đạt đc các tiêu chí

- Không thiên vị cho lĩnh vực nào

- Đề bài phải có tính sáng tạo cao và thiết thực.

Còn việc bình chọn kết quả chắc phải trưng cầu dân ý.

VD: Thiết kế lô go mới cho cadviet bằng autocad.

2 tiêu chí rất hay!

nhưng cái ví dụ thì không chuẩn lắm. Nếu thiết kế logo thì đâu còn là cuộc thi vẽ CAD?

Cái khó nhất là 'thi vẽ CAD', vì vẽ CAD là kỹ năng, biết thi thế nào bây giờ?

Giống trường hợp của đầu bếp, cũng quan trọng ở kỹ năng và rất khó thi nấu ăn qua mạng!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

VÍ DỤ KHÁC NHÉ:

ADMIN SẼ CHỌN NGẪU HỨNG BẤT CỨ 1 MẶT ĐỨNG CỦA ĐỒ VẬT HAY CÁI GÌ ĐÓ, ĐƯA RA YÊU CẦU VÀ TIÊU CHÍ CỦA BẢN VẼ, CÁC BẠN THAM GIA PHẢI ĐĂNG KÍ TRƯỚC TRONG 1-2 NGÀY, ĐẾN NGÀY THAM GIA CHỈ ĐƯỢC PHÉP POST BÀI LÊN VÀ UP FILE MÌNH VẼ LÊN, TRONG BÀI VIẾT CỦA MÌNH NHỚ GHI ĐẦY ĐỦ CÁC DÒNG LỆNH VÀ CÂU LỆNH, AI LÀ NGƯỜI SỬ DỤNG ÍT LỆNH VÀ SÁNG TẠO NHẤT THÌ ĐÓ LÀ NGƯỜI CHIẾN THẮNG ... OK?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy là mình thua rồi. Trong này ai cũng là CADER(chắc là từ này chưa có trong từ điển) chuyên nghiệp, có riêng mình là amateur, huhuhu, không công bằng....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có ý tưởng như sau: thi vẽ cad dựa trên thời gian để giành chiến thắng, ai vẽ nhanh nhất , chính xác nhất (tức là không dùng bùa chú), và hoàn thiện nhất sẽ giành chiến thắng!

thanhg điểm như sau:

chính xác : 100 điểm (tức là chính xác về kích thước đề ra và bố cục bản vẽ)

hoàn thiện : 100 điểm (ví dụ vẽ được khoảng 90% mà hết giờ thì chấm là 90 điểm)

thời gian : 100 điểm (tương đương 100 phút)

Các bác thấy ý kiến của em thế nào???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khách
Mình có ý tưởng như sau: thi vẽ cad dựa trên thời gian để giành chiến thắng, ai vẽ nhanh nhất , chính xác nhất (tức là không dùng bùa chú), và hoàn thiện nhất sẽ giành chiến thắng!

thanhg điểm như sau:

chính xác : 100 điểm (tức là chính xác về kích thước đề ra và bố cục bản vẽ)

hoàn thiện : 100 điểm (ví dụ vẽ được khoảng 90% mà hết giờ thì chấm là 90 điểm)

thời gian : 100 điểm (tương đương 100 phút)

Các bác thấy ý kiến của em thế nào???

That ra khi cac bac dua ra y tuong nay rat hay nhung nen suy set cho ky vi trong cong dong cadviet chung ta du cac thanh phan ky su: giao thong , thuy loi. xay dung va ca kien truc nua the thi thu hoi cac bac lay tieu chi nao de thi day cha le noi anh ky su thuy loi di ve cai nha va anh kien truc ve cai dap dat hay duong giao thong. Hoi kho cho cac ky su thoi thi theo toi nen chuyen sau vao nhung kinh nghiem hay hon la thi vi trong cong dong con rat nhieu nguoi chung ta moi bat dau hoc cad thoi

Than men

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
That ra khi cac bac dua ra y tuong nay rat hay nhung nen suy set cho ky vi trong cong dong cadviet chung ta du cac thanh phan ky su: giao thong , thuy loi. xay dung va ca kien truc nua the thi thu hoi cac bac lay tieu chi nao de thi day cha le noi anh ky su thuy loi di ve cai nha va anh kien truc ve cai dap dat hay duong giao thong. Hoi kho cho cac ky su thoi thi theo toi nen chuyen sau vao nhung kinh nghiem hay hon la thi vi trong cong dong con rat nhieu nguoi chung ta moi bat dau hoc cad thoi

Than men

Bạn chưa đọc hai tiêu chí tôi đưa ra từ đầu sao. Vẫn đề lớn nhất là đề ra, tôi nghĩ mãi mà ko đưa ra đc cái đầu đề nào vừa hay ho vừa khả thi cả nên mới cần sự góp sức của toàn thể thành viên đóng góp ý tưởng ra đề.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn chưa đọc hai tiêu chí tôi đưa ra từ đầu sao. Vẫn đề lớn nhất là đề ra, tôi nghĩ mãi mà ko đưa ra đc cái đầu đề nào vừa hay ho vừa khả thi cả nên mới cần sự góp sức của toàn thể thành viên đóng góp ý tưởng ra đề.

Bác conghaice nói đúng đó, đề ra là "Hãy thể hiện hoàn thiện bản bản vẽ sau trong thời gian nhanh nhất"- giải nhất là 1 chiếc....

Bởi vì mình nghĩ bác nào có kỹ năng cad tốt thì chắc chắc là sẽ vẽ nhanh nên theo mình tiêu chí thời gian là quan trọng nhất

bác thấy thế nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng đấy! Không thể chọn một đề tài nào về 1 lĩnh vực cụ thể nào đó đc.

Theo mình, muốn thi vẽ Cad nhanh. Ta hãy tạo 1 bản vẽ 1 chi tiết mà ai ai cũng biết.

VD: (1 cái chi tiết gờ phào chỉ, hay những vật dụng hàng ngày có đầy đủ kích thước.)

Mọi ng sẽ vẽ lại những chi tiết trên, dựa vào những kích thước thật và cả sự suy luận,

tư duy trong cách nhìn, cách tính toán.

Để tạo đc ra nó cần có đầy đủ những lệnh cơ bản , cũng như những thủ thuật của Cad.

Tui đang lục tìm 1 chi tiết cột mà hồi dậy Cad tui đã từng lấy nó làm bài tập.

Anh em đợi chút, rùi tham khảo xem nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng rồi, nên tổ chức vẽ thi trên Cadviet. Em xin làm trưởng ban tổ chức. Em đang có con biệt thự cần bổ kỹ thuật, đem ra làm đề bài luôn. Bác nào bổ chuẩn nhất, nhanh nhất, đẹp nhất, sẽ được trao giải nhất.

Đề bài:

Bổ kỹ thuật Biệt thự đường Hoàng Cuốc Việt, 3 tầng, diện tích 90m2, 3 tầng.

Điều kiện tham gia:

Tất cả mọi thành viên CADVIET, đã tốt nghiệp KTS, có khả năng bổ kỹ thuật.

Có máy tính đã cài đặt AutoCAD, được phép dùng Autolisp.

Thời hạn:

10 ngày kể từ hôm nay 21-11-2007

Người ở xa sẽ nhận bản vẽ qua email, thời gian tính theo thời gian gửi của email

Giải thưởng:

Người bổ nhanh nhất, chính xác nhất, đẹp nhất sẽ được giải nhất (1 giải)

Giải nhất là 1 DVD cadviet (em sẽ nhận từ Jikibo vào ngày mai, vì vậy yên tâm sẽ có giải thưởng, không bị bùng) bonus thêm 1 chầu trà đá ở myway.

(Sau khi trao giải, tất cả bản vẽ đều thuộc bản quyền của Trưởng ban tổ chức giải)

Mong mọi người nhiệt tình tham gia

Just for fun:D:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

TẠI SAO KHÔNG?

Hòan tòan nhất trí sáng kiến hay. Nhưng tớ đề xuất là sản phẩn dự thi không phải là một bản vẽ sẵn ở nhà rồi đưa lên để chấm, mà là một file lisp chẳng hạn! Ví dụ logo Cadviet chẳng hạn. Ban tổ chức chỉ cần Enter một phát là logo vẽ ngay. Canh giờ, nhanh hơn thì "bợ" giải! Riêng tớ thì xin "xà lui" vì không rành về lisp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay