Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
doquyen

Xin được trao đổi về Inventor

Các bài được khuyến nghị

CadViet members đa số là dân Kiến trúc - Xây dựng, trong khi Inventor chỉ có Cơ khí dùng. Lần sau bạn post vào box này, hy vọng sẽ có nhiều người quan tâm hơn.

Thiết kế 2D thì có thể nói Autodesk thuộc hàng đầu thế giới, nhưng 3D thì thuộc vào hạng... bèo nhèo! Tuy nhiên, nếu đã quen với AutoCAD thì dùng Inventor cũng hay, vì cũng là anh em dòng họ nhà nó!

Bản thân mình chưa dùng Inventor bao giờ, nhưng cũng có hiểu về nó ở mức over view. Thật ra cũng định "ngâm cứu" nhưng chưa có điều kiện (thời gian). Trong công việc hàng ngày, mình vẽ AutoCAD 2D là chủ yếu (khoảng 80%). Khi cần thiết, cũng làm luôn 3D kết hợp trong bản vẽ *.dwg nếu đó là những chi tiết đơn giản. Với các chi tiết có giao tuyến phức tạp (khả năng 3D của Acad không làm được), mình dùng Rhino hoặc MasterCAM.

Bạn đã có chút kinh nghiệm về Inventor, có thể giới thiệu tổng quan về nó cho anh em box Cơ khí? Mọi người thấy hay chắc chắn sẽ tham gia (có thể chính mình là người tham gia đầu tiên).

Cụ thể, máy mình có cấu hình:

ThinkPad IBM Lenovo 3000-C200

1.6 GHz - 512 MB RAM

thì dùng bản Inventor nào phù hợp? Dùng bản 11 như bạn được không?

máy tinh cấu hình thấp như vậy thì chỉ nên dùng inventor 7 thoi. Inventor7 ko đòi hỏi cấu hình máy cao ma dung cũng tam đủ chức năng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
mình thì đã có kinh nghiệm với CAD2D lâu rồi. gần đây mình đang tìm hiều về inventor 2010 professional. theo mình thấy inventor hơn một số phần mềm cùng loại là ở thư viện.

về phần cơ bản thì mình có học, còn phần nâng cao như tính toán lực, ứng suất,..thì mình đang tìm hiểu. có bạn nào có tài liệu về phần này chỉ cho mình với.

cảm ơn nhiều

bạn có thể qua trường ĐH GTVT ở đó có trung tâm cad-cam bán sách về phần tính toán nay đấy,giá sách cũng hơi mắc một chút 100k kia.nếu bạn thấy cần thiết thì mua, mình cung đọc qua rồi,thấy cũng hay và dễ làm lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác này thật linh tinh autodesk đâu có yếu về CAD3D Inventer thì sao, còn máy của bác theo em nghĩ nên sai IN.9.0 khá tốt em có cấu hình tương tự nên cũgn chỉ sai bản này, có điều đi đôi với nó là autocad 2005,và cam9 trên nữa in9 không tương thích.đáng tiêc như vậy

Chào mọi người! Em cũng là dân cơ khí và mới là thành viện của CAD Việt.Thấy mấy bài về phần mền thiết kế cơ khí hay hay em cũng xin chia sẻ chút kinh nghiệm. Vừa qua em làm đồ án tốt nghiệp có sử dụng inventor 2008 pro thấy cũng hay. Em chưa có điều kiện sử dụng các phần mền khác nhưng em thấy phần thiết kế CAD, thiết lập bản vẽ lắp và mô phỏng chuyển động lắp ráp của Inventor khá hay. Nhưng yêu cầu cấu hình hơi cao. Máy của em là máy dell latitude d630 cũng tạm được nhưng khi em thực hiện lắp nhiều chi tiết để được 1 cụm chi tiết thì khi hiển thị bị lỗi rất nhiều, khi quay hình thì máy giật kinh lắm. Cũng có thể em cài phần mền "chùa" nên thế. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chao cac bac tui la dan co khi moi ra truong thoi minh da ve duoc aucad................ toi mun mua 1cp dehoc inventor ko biet nen mua mco cau hinh thenao de chay inventor mong cac chi dao cho.......... toi thah cac bac trioc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình vừa đọc xong chủ đề này, thấy nhớ lại lúc còn nhỏ cứ hay cãi nhau với mấy đứa bạn xem thầy mày giỏi hay thầy tao giỏi. Mình cũng xin mạn phép đóng góp chút ngu kiến. Những phần mềm 3D khác như Catia hay Solid Work thì mình chưa dùng nên mình không dám có ý kiến. Nhưng phần mềm Pro & Inventor thì mình đang dùng. Mình thấy mỗi phần mềm có một thế mạnh khác nhau. Lúc mình cần thiết kế khuôn mẫu có biên dạng phức tạp và cần gia công CNC thì mình dùng Pro vì thấy Pro trội hơn ( cái này là mình nói theo cảm nghĩ của mình nha còn đối với người khác thì chưa chắc đúng hi hi). Còn khi mình thiết kế máy thì mình lại hay sử dụng Inventor hơn vì mình thấy phần mềm này hổ trợ tốt hơn trong lĩnh vực thiết kế máy. Mình xin lấy ví dụ khi mình thiết kế một cái máy mình cần một cái gối đỡ hay những chi tiết khác như bulong, đai ốc, vòng đệm….mình chỉ cần vào Content center lấy về đủ kích cỡ thật như ngoài đời mà không phải mất công ngồi vẽ. Ngoài ra phần chạy mô phỏng của Inventor cũng khá tốt so với Pro ( nếu không tin bạn có thể lên youtube rồi gõ từ khóa Inventor Simulation để tham khảo). Mình cũng có nghe người bạn xài Catia bảo là mô phỏng của Catia tốt hơn mình nghĩ cũng có thể là như vậy. Nhưng công ty mình chỉ mua bản quyền Inventor & Pro thôi. Mình nghĩ như vầy chủ yếu là do tâm lý ngại thay đổi nên người dùng cái này cho rằng người dùng cái kia không tốt bằng. Nhưng thế giơí bây giờ là thế giới phẳng, mọi việc đổi thay từng giờ mình phải cố thích nghi thì mới có thể tồn tại được. Mình giả sử nếu mình thay đổi nơi làm việc mà ở đó chỉ dùng phần mềm chuyên dụng không phải Inventor, không phải Pro hay Catia gì gì đó thì mình cũng cố gắng vừa làm vừa học thì mình nghĩ chắc cũng sẽ dùng được thôi. Còn nhớ khi mình đổi chổ làm việc cách đây 5 tháng, khi interview sếp hỏi mình sử dụng phần mềm gì mình bảo Pro. Sếp nói ở bộ phận của mình phỏng vấn chỉ dùng Inventor mình tính làm sao? Mình nói nếu được nhận vào làm việc mình sẽ vừa làm vừa học. Mình được trao cơ hội và sau 2 tháng thử việc mình đã thông thạo phần Part & Assembly, bây giờ mình đang luyện thêm phần Stress analysis & Simulation ( bạn nào có bài hay nhớ post lên cho mọi người cùng đọc nhé). Mình thấy mình dong dài quá xin Stop tại đây chúc các bạn có một ngày vui và có những đóng góp hay cho diễn đàn Cadviet nhé.

“ Không có việc gì khó

Chỉ có: tiền ít hay tiền nhiều thôi”

Đúng không các bạn? Bye and see you later.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

G?i cac anh ch? trong BQT forum

Em la h?c vien l?p cao h?c TCNH k1A, tru?ng DH Ngo?i Thuong. Hi?n t?i l?p em m?i di vao ho?t d?ng nen c?n m?t noi d? tien trao d?i thong tin. R?t mong cac anh chi t?o giup l?p em m?t box con trong khu v?c tru?ng Ngo?i Thuong Ha N?i v?i.

Em xin tran thanh c?m on.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi tất cả các bạn.

Tôi mới đăng ký thành viên của diễn đàn và muốn được cùng các bạn trao đổi về Inventor.

Các đây mấy năm tôi cũng may mắn có dịp làm quen với Inventor V.4. Còn bây giờ thì đang dùng Inventor 11.

Do chưa có điều kiện làm quen với các phần mềm khác, nên chưa thếo sánh được, nhưng cứ nghĩ lại những năm phải vẽ bằng bút chì hoặc mực tàu trên giấy can thì với tôi, Inventor là rất tuyệt vời rồi, ít nhất là với người kỹ sư thiết kế.

Các bạn có đồng ý thế không?

Mong được trao đổi và học hỏi lẫn nhau.

Thành viên mới.

CadViet members đa số là dân Kiến trúc - Xây dựng, trong khi Inventor chỉ có Cơ khí dùng. Lần sau bạn post vào box này, hy vọng sẽ có nhiều người quan tâm hơn.

Thiết kế 2D thì có thể nói Autodesk thuộc hàng đầu thế giới, nhưng 3D thì thuộc vào hạng... bèo nhèo! Tuy nhiên, nếu đã quen với AutoCAD thì dùng Inventor cũng hay, vì cũng là anh em dòng họ nhà nó!

Bản thân mình chưa dùng Inventor bao giờ, nhưng cũng có hiểu về nó ở mức over view. Thật ra cũng định "ngâm cứu" nhưng chưa có điều kiện (thời gian). Trong công việc hàng ngày, mình vẽ AutoCAD 2D là chủ yếu (khoảng 80%). Khi cần thiết, cũng làm luôn 3D kết hợp trong bản vẽ *.dwg nếu đó là những chi tiết đơn giản. Với các chi tiết có giao tuyến phức tạp (khả năng 3D của Acad không làm được), mình dùng Rhino hoặc MasterCAM.

Bạn đã có chút kinh nghiệm về Inventor, có thể giới thiệu tổng quan về nó cho anh em box Cơ khí? Mọi người thấy hay chắc chắn sẽ tham gia (có thể chính mình là người tham gia đầu tiên).

1.6 GHz - 512 MB RAM

1.6 GHz - 512 MB RAM

chào bạn, mình đã làm wen với inventor 1 năm.theo mình nghỉ cấu hình của máy bạn nên dùng inventor 9 là tốt nhất. mặc dù v11 thì giao diện đẹp hơn và củng có nhiều tính năng hơn nhưng hầu hết những tính năng mới chúng ta ít sử dụng tới.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác ơi, hiện nay e đang dùng Inventor 2012 bản trial của autodesk, trong đó có chức năng assemble, tức là ghép liền từng khối riêng rẽ lại với nhau, nhưng khi em vẽ xong các phần rời rạc rồi thì k biết cách sử dụng công cụ assemble, hì hục mãi mà nó k ghép lại với nhau, e lại đang cần hoàn thành gấp bản vẽ, k có thời gian vẽ lại nữa. Bác nào biết hướng dẫn em sử dụng công cụ assemble trong inventor với. Em đang cần quá. Cảm ơn các bác trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin chào tất cả moịi người!

lần đầu tham dự diễn đàn tôi cảm thấy rất ấn tượng

tôi có câu hỏi rất mong được mọi người giúp đỡ

chả là tôi đang thiết kế một chi tiết liên quan đến chuyển động hai bánh răng nhưng tìm hoài mà chưa được tài liệu, đang rất khổ tâm, vậy mong anh em trong room ai biết chỉ giùm hoặc có tài liệu về lắp rap mô phỏng chuyển động trong inventor 2012 thì share cho mình với, xin chân thành cảm ơn mọi người.

mail của tôi là: xuanchiensi@yahoo.com

đt 0989 68 70 72

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào bác Doquyen, em mới bắt đầu học inventor, cho em hỏi một câu: làm thế nào để cố định sketch ban đầu để tạo. Em tạo một sketch và cố định bằng kích thước, bình thường trong solidwork em cố định với gốc tọa độ. Nhưng trong In thì không làm được. Giúp em với

bạn có thể cố định bằng cách gán khoảng cách tới tâm tọa độ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sau gần 2 năm vào đọc lại sao vẫn chẳng thấy inventer phát triển lên tẹo nào nhy?

hix.

Dạo này đang dùng inventer nhưng vẫn cảm giác gà quá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác. Em có vấn đề muốn nhờ các bác giúp đỡ. em muốn chèn biên dạng có sẵn từ autocad vào mặt phẳng sketch của inventor (iv 2009) thì làm thế nào. Mong các bác giúp em với. Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào cả nhà! cho mình hổi các phần mềm Pro. Catia. .. inventer bán ở đâu không? (crack)

tất cả có bán ở n=mấy cửa hàng đĩa PM ấy!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn có thể cố định bằng cách gán khoảng cách tới tâm tọa độ!

sư dụng vị trí tương đối giữa các đối tượng hay hơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chao cac anh ah,em moi ra nhap dien dan.tinh hinh la em muon dơn inventor ban 2011.may em co cau hinh nhu sau:chip i3,ram 2g,nhung card co 256 thoi.lieu em nen dung ban inventor nao thi tot.cam on anh chi dien dan.rat mong anh chi chi giao vi em dang rat can phan mem nay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chao cac anh ah,em moi ra nhap dien dan.tinh hinh la em muon dơn inventor ban 2011.may em co cau hinh nhu sau:chip i3,ram 2g,nhung card co 256 thoi.lieu em nen dung ban inventor nao thi tot.cam on anh chi dien dan.rat mong anh chi chi giao vi em dang rat can phan mem nay

hiện tại mình đang sử dụng Cad2011 vs Inventor2012, nhiều lúc dùng thêm cái 3D max cũng hay.

theo kinh nghiệm của mình dùng thì cad hay inventor thì nên đọc manual của nó đã. nếu như theo dữ liệu bạn đưa lên trên thì cũng cài được 2012 rồi.

nếu cảm thấy còn thích thú thêm thì dùng solidword, NX7, Pro engeener...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mấy cái giá phần mềm bạn có ở đâu hay vậy? Nếu chỉ dừng lại ở công việc thiết kế mô hình (Design) thì cũng có thể nói phần mềm nào cũng xem xem như nhau.Xin lỗi tôi phải thêm vào: trong lĩnh vực vẽ CAD và tk mô hình 3D và với tư cách là người dùng đơn lẻ (single user). Bạn hãy thử qua mấy phần mềm đó rồi so sánh xem, inventor 2008 khá lắm đó. Dầu sao tôi cũng muốn nhấn mạnh: nếu là dân cơ khí thì đã đến lúc vẽ 3D rồi! Cảm ơn bạn đã hồi âm.

đầu tiên cho em gửi lời xin lỗi trước vì đã xem ngang vào câu chuyện của các bác nhưng thật sự là ngồi đọc đau hết cả mắt thế mà chẳng thấy bác nào có bản vẽ nào để tung lên cả em cũng là dân cơ khí và cũng đang muốn tìm hiểu thêm về inventor em đang dùng bản inventor professional 2010 bây giờ em muôn vẽ 1 cái bulong M10 thì phải vẽ sao để theo tiêu chuẩn đây ạ! bác nào pro thì giúp em với ( em nói thật là nói thì dù sao cũng không thể bằng hành động thực tế được đâu ạ)hỳ nếu có gì mạo phạm mong các bác bỏ quá cho ạ.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin chào tất cả anh em trên diển đàn mình mới cài inventor 2010 và lên mạng tìm được một tài liệu nói về inventor nhưng mình không biết nó là inventor mấy nữa , mình mở một file từ cad 3d lên và làm theo trong sách " sau khi nhập một file , kích đúp chuột vào biểu tượng base solids trên cữa sổ duyệt để kích hoạt môi trường solid model " nhưng mình tìm mãi không thấy biểu tượng đó đau cả, mình đang bắt đầu nhập môn thôi có gì xin mọi người cùng chỉ giáo nha . xin cmả ơn cả nhà nếu có tài liệu về inventor

cho mình xin theo địa chỉ

ducngoc82@gmail.com

xin cảm ơn nhiều nhiều

chúc mọi người thành công trong cuộc sống

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin chào anh "chihieult01" và tất cả các anh chị trên diển đàn em mới bắt đầu tìm cách "chinh phục" cái inventor 10 ,

và củng đả tải được tài liệu về cách sử dụng invemtor rồi (nói thật là em củng không biết đó là inventor bao nhiêu nữa) nhưng khi đọc đến đoạn "để cho phép sử dụng môi trường sheet metal, trong chương 5 của tài liệu thì em không sao cho nó hiện ra môi trường sheet metal đó được "(câu văn đó như thế này để cho phép sủ dụng môi trường sheet metal thì mở một file mầu sheet metal hoặc là chọn một mặt của chi tiết trong file part, sau đó chọn application->sheet metal. hệ thống cho phép sử dụng thanh công cụ sheet metal và bổ sung các tham số sheet metal tới file ) trường hợp của em thì chắc chắn là em chưa có file mẩu của sheet metal , còn trường hợp còn lại "chọn một mặt của chi tiết trong file part" bác nào cắt nghĩa giùm em cái em chọn mà ko được .

rất mong các bác chỉ giáo giùm

xin cảm ơn các bác nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin chào tất cả anh em trên diển đàn mình mới cài inventor 2010 và lên mạng tìm được một tài liệu nói về inventor nhưng mình không biết nó là inventor mấy nữa , mình mở một file từ cad 3d lên và làm theo trong sách " sau khi nhập một file , kích đúp chuột vào biểu tượng base solids trên cữa sổ duyệt để kích hoạt môi trường solid model " nhưng mình tìm mãi không thấy biểu tượng đó đau cả, mình đang bắt đầu nhập môn thôi có gì xin mọi người cùng chỉ giáo nha . xin cmả ơn cả nhà nếu có tài liệu về inventor

cho mình xin theo địa chỉ

ducngoc82@gmail.com

xin cảm ơn nhiều nhiều

chúc mọi người thành công trong cuộc sống

hiện mình biết chút chút về inventor hi vọng giúp được bạn

Khi bạn NEW một window sẽ xuất hiện hộp thoai ở đó bạn sẽ lựa chọn môi trường làm việc là solid hay asem hay sheet metal. nếu hộp thoại không xuất hiện bạn vào tool aplication để bắt nó hiện ra. Hiện giờ mình ko có inventor để hướng dẫn bạn cụ thể hơn. chút kiến thức mò mẫm được hi vọng sẽ giúp bạn giải quyết vấn đề

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay