Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
gp14

Tính năng hay của Block

Các bài được khuyến nghị

Bạn chú ý làm theo các bước mình đã hướng dẫn.

đây là file của bạn mình đã sửa:

http://www.cadviet.com/upfiles/sketch_block_1.dwg

Cảm ơn anh đã bỏ công sức và thời gian ra để trả lời chi tiết. Làm như flie anh up lên đây POm cũng vừa làm được, ý của POM là cái block mình tạo vừa có được tính năng sketch vừa có thể rotate được. Như file cũ của POM thì rotate và sketch được nhưng chỉ được một chiều (ngang - chiều khi mình tạo), chứ khi mình rotate bằng tính năng rotate block (chứ không phải là lệnh) thì lại không sketch dc. Lần nữa cảm ơn anh. Chúc anh sức khỏe và cv thật tốt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Stretch Block

Sao mình làm không được?khi kéo chỉ có mũi tên đi thôi chứ kích thước của block không thay đổi,bạn hướng dẫn lại giùm mình đi.Chân thành cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao mình làm không được?khi kéo chỉ có mũi tên đi thôi chứ kích thước của block không thay đổi,bạn hướng dẫn lại giùm mình đi.Chân thành cảm ơn.

Bạn chú ý làm lại bước 2 (Sau khi bấm vào Linear Parameter và click vào 2 đầu block thì xoá bỏ mũi tên màu xanh ở đầu bên trái đi rồi làm tiếp các bước sau).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn chú ý làm lại bước 2 (Sau khi bấm vào Linear Parameter và click vào 2 đầu block thì xoá bỏ mũi tên màu xanh ở đầu bên trái đi rồi làm tiếp các bước sau).

Mình đã làm theo ý bạn nhưng vẫn không được ,mình gửi file này lên bạn làm thử ví dụ cho mình nha.Chân thành cảm ơn

http://www.cadviet.com/upfiles/new_block_6.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình hỏi với sao khi mình sử dụng phần ứng dụng Visibility Parameter mình nhấp dup vào biểu tượng mà nó không chịu xuất hiện bảng hiệu chỉnh nhỉ. mình đã thử 2 lệnh Bedit và DBLCKEDIT mà các bạn chỉ vẩn không có gì khả quan. Thank, mong mọi người giúp đở mình :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mạo muội viết vài dòng về dynamic blocks, có thể sử dụng visibility để làm ra block có chứa giá trị và thay đổi bằng click chuột để lựa chọn.

Kết hợp với tính năng Flip, thấy cũng khá hay. Các bác thấy kết quả hình vẽ sau khi nhấn -> chứ ko phải miro nhé.

Bác làm kiểu j, hướng dẫn e làm với...hay quá ta.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đã làm theo ý bạn nhưng vẫn không được ,mình gửi file này lên bạn làm thử ví dụ cho mình nha.Chân thành cảm ơn

http://www.cadviet.com/upfiles/new_block_6.dwg

Thôi cảm ơn bạn qp14 mình đã làm được rồi.Cảm ơn diễn đàn rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em hỏi làm sao để add thêm đối tượng vào block mình đã tạo ở cad 2007?

Ở cad2004 thi có nút add, cad2007 em tìm mãi không được! Cám ơn các bác!!

Hãy sử dụng lệnh Refedit thử xem.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có 1 vấn đề khi sử dụng các tính năng của Dynamic block ko biết bác nào có vấp phải ko? Điển hình với sử dụng tính năng Flip và block đó bị scale nhiều lần sẽ bị mất tính năng động của nó, còn với text có thể bị ngược text. Có rất nhiều lỗi kỳ quặc như vậy mà khi em sử dụng Dynamic block ko giải thích nổi!!! Không biết có bác nào bị tình trạng kiểu như thế chưa?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Làm việc với block thật sự hiệu quả nếu chúng ta biết rõ về nó: từ cad 2006 trở đi block còn có thêm nhiều điều tuyệt vời, mình xin giới thiệu 1 trong số đó, những điều tuyệt vời bên cạnh các bạn hãy cùng chia sẻ với mọi người nhé:

Đây là file mọi người xem trước sản phẩm, nếu thấy hay thì đọc tiếp

Tạo hoạt động lật cho block:

bước 1 :

Trước tiên bạn tạo một block ví dụ như của tôi:

bước 2 :

Vào edit block bạn sẽ thấy bảng block authoring Palettes:

trong thẻ Parametters bạn chọn Flip parameter rồi chọn trục mà bạn muốn đối tượng của mình sẽ lật.

bước 3:

sang thẻ Actions bạn chọn Flip action rồi chọn vào trục bạn vừa tạo.

Cuối cùng bạn close block thế là bạn đã có một block có hiệu ứng lật, lúc này bạn đã dễ dàng thay đổi hướng lật của đối tượng chỉ bằng 2 lần click chuột(khỏi phải mi hay rotate.

mình dã thử cách của bạn và thành công tạo được 2 trục xoay(có 2 hình mũi tên theo 2 trục x va y)nhưng mình ko lật được theo chiều của 2 mũi tên.bro chỉ giáo.thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Làm việc với block thật sự hiệu quả nếu chúng ta biết rõ về nó: từ cad 2006 trở đi block còn có thêm nhiều điều tuyệt vời, mình xin giới thiệu 1 trong số đó, những điều tuyệt vời bên cạnh các bạn hãy cùng chia sẻ với mọi người nhé:

bước 1 :

bước 2 :

trong thẻ Parametters bạn chọn Flip parameter rồi chọn trục mà bạn muốn đối tượng của mình sẽ lật.

bước 3:

Cuối cùng bạn close block thế là bạn đã có một block có hiệu ứng lật, lúc này bạn đã dễ dàng thay đổi hướng lật của đối tượng chỉ bằng 2 lần click chuột(khỏi phải mi hay rotate.

bác Gp14 ơi!

Nhờ bác chút, em cũng có bít qua một chút về tính năng hay của block mà bác nó rùi. Hiện tại em đang có 1 bộ thư viện về Kiến trúc, và ..... Hiện tại em đang muốn tạo thêm nhiều thư viện chi tiết kiến trúc nữa " Dựa theo những tính năng đã có mà em vừa Up lên diễn đàn đây " Nhưng thật sự còn một số tính năng nữa em chưa bít làm. VD; Như ghép nhìu block vô 1 block và ... có gì nhờ bác tham khảo file rùi bóc xé nó ra hướng dẫn cho em và mọi người bít cách làm dùm nha. Thank bác nhìu. Chúc bác và aem cadviet có một ngày cuối tuần vui vẻ.

Visit My Website

Đây là một file nhỏ về block của cửa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác Gp14 ơi!

Nhờ bác chút, em cũng có bít qua một chút về tính năng hay của block mà bác nó rùi. Hiện tại em đang có 1 bộ thư viện về Kiến trúc, và ..... Hiện tại em đang muốn tạo thêm nhiều thư viện chi tiết kiến trúc nữa " Dựa theo những tính năng đã có mà em vừa Up lên diễn đàn đây " Nhưng thật sự còn một số tính năng nữa em chưa bít làm. VD; Như ghép nhìu block vô 1 block và ... có gì nhờ bác tham khảo file rùi bóc xé nó ra hướng dẫn cho em và mọi người bít cách làm dùm nha. Thank bác nhìu. Chúc bác và aem cadviet có một ngày cuối tuần vui vẻ.

Visit My Website

Đây là một file nhỏ về block của cửa.

Mình cũng đang có dự định sẽ làm cái Tut hướng dẫn bằng video cho mọi người dễ hiểu nhưng vẫn chưa làm ngay được. Việc tạo 1 block chứa nhiều kiểu giống như file bạn upload lên thì mình cũng có hướng dẫn rồi đó (Chức năng Visibility). Mình sẽ cố gắng sớm nhất hoàn thành Tut video hướng dẫn trong thời gian sớm nhất.

@phamthanhhungks: bạn có thể share bộ thư việc Cad đó của bạn cho mọi người ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn nào biết dùng bloc ma ẩn được một số khối không cần thiết không ( VD: mặt đứng nhà 3 tầng khi sử dụng bloc cả nhà chỉ nhìn thấy tầng 2 còn tầng 1 và 3 bi ẩn đi không nhìn thấy ) cảm ơn vi đã đọc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng đang có dự định sẽ làm cái Tut hướng dẫn bằng video cho mọi người dễ hiểu nhưng vẫn chưa làm ngay được. Việc tạo 1 block chứa nhiều kiểu giống như file bạn upload lên thì mình cũng có hướng dẫn rồi đó (Chức năng Visibility). Mình sẽ cố gắng sớm nhất hoàn thành Tut video hướng dẫn trong thời gian sớm nhất.

@phamthanhhungks: bạn có thể share bộ thư việc Cad đó của bạn cho mọi người ko?

bác ơi, xin bác sớm hoàn thành tut video mà bác nói để anh em trong diển đàn còn học hỏi, 1 tut chuyền sâu vào block, cám ơn bác nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bước 1 :

bước 2 :

bước 3:

bạn nói dể dàng thay đổi hướng lật,chỉ cần lick chuột 2 lần , sẽ thay đổi sao mình lick chuột qoài mà làm ko được, mình lick vào dấu mũi tên 2 lần, chỉ thay đổi chiều mũi tên chứ đối tượng ko lật được, ko biết mình làm sai chỗ nào nữa, xin chỉ giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn nói dể dàng thay đổi hướng lật,chỉ cần lick chuột 2 lần , sẽ thay đổi sao mình lick chuột qoài mà làm ko được, mình lick vào dấu mũi tên 2 lần, chỉ thay đổi chiều mũi tên chứ đối tượng ko lật được, ko biết mình làm sai chỗ nào nữa, xin chỉ giúp

Đây là file video mình đang làm thử nghiệm, không có tiếng, bạn xem làm đúng theo các bước là được.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bước 1 :

bước 2 :

bước 3:

video mà bạn nói sao ko có đừong lick vậy bạn, với lại cho mình hỏi tính năng lật của block , mình đã làm tới bứoc 3 đựoc rùi, sao bây giờ muốn lật block lại ko đưọc, ko biết bằng cách nào, xin bạn chỉ giúp, cám ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
video mà bạn nói sao ko có đừong lick vậy bạn, với lại cho mình hỏi tính năng lật của block , mình đã làm tới bứoc 3 đựoc rùi, sao bây giờ muốn lật block lại ko đưọc, ko biết bằng cách nào, xin bạn chỉ giúp, cám ơn nhiều.

Có lẽ trình duyệt web của bạn chưa có flash. Thử mở bằng IE mặc định của windows xem sao.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có lẽ trình duyệt web của bạn chưa có flash. Thử mở bằng IE mặc định của windows xem sao.

cám ơn bạn rất nhiều , mình đã làm được, sao bạn ko lồng tiếng vào cho bà con dễ hiểu hơn, bạn có thể làm nhiều tut video khác về đề tài khác ko, cho bà con học hỏi với, cám ơn bạn rất nhiều, thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bước 1 :

bước 2 :

trong thẻ Parametters bạn chọn Visibility rồi click vào màn hình.

click đúp vào visibility bạn sẽ thấy bảng visibility states, bạn chọn new rồi đặt tên cho view đó(ví dụ front) sau đó dựng mặt bên của xí hoặc copy và paste vào nếu đã có sẵn.

tương tự các bước như trên ta tạo thêm mặt bên.

Cuối cùng ta close block lại sẽ được kết quả như sau:

Khi đó ta chọn block sẽ thấy biểu tượng tam giác, click vào đó ta sẽ thấy các mặt plan, front,side.

mình đã làm được cái cửa lật mà bạn chỉ rùi, bây giờ làm tới cái bồn cầu, nhưng ko làm được , làm sao để mũi tên chỉ mặt đứng, mặt bằng như trong file ví dụ của bạn đó, mình tạo được mũi tên chỉ mặt bằng , mặt đứng.Mặt bằng của mình thì chọn được , nhưng chọn vào mặt đứng thì nó tắt hết, bạn có thể chỉ mình làm từng bước đươc ko, hoặc cho mình tut video của bạn thì dể hiểu hơn, xin cám ơn bạn trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay