Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
gp14

Tính năng hay của Block

Các bài được khuyến nghị

mình đã làm được cái cửa lật mà bạn chỉ rùi, bây giờ làm tới cái bồn cầu, nhưng ko làm được , làm sao để mũi tên chỉ mặt đứng, mặt bằng như trong file ví dụ của bạn đó, mình tạo được mũi tên chỉ mặt bằng , mặt đứng.Mặt bằng của mình thì chọn được , nhưng chọn vào mặt đứng thì nó tắt hết, bạn có thể chỉ mình làm từng bước đươc ko, hoặc cho mình tut video của bạn thì dể hiểu hơn, xin cám ơn bạn trước.

mặt đứng hay mặt cắt thì bác phải vẽ vô thì mới có đươcj chứ!

trưóc bước cuối cùng ấy! bác pase cái mặt đứng của cái "bệ xí " nhà bác vô! rồi OK thế là được, nếu muốn cắt ngang, cắt dọc thì bác lai làm tiếp từ bước 1!

chúc bác sơm hoàn thành cái "bệ xí" nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

@gp14: TÍnh năng của bock thật là hay, nó giống như Cad Achitechture 2008,2009 , nhưng có nhiều tinh năng hay hơn như chuyển bock từ mặt bằng sang mặt đứng, hoặc thành nhiều style khác .Chất.. Em đã làm thư theo bác rồi nhưng kết quả chỉ đạt được 1 nửa thôi, tức là em làm cánh cửa theo hưỡng dẫn của a, tuy vậy lúc close bock đã save thì nó có mũi tên , khi e kích vào mũi tên thi mũi tên đó đảo chiều nhưng bock thì không đảo chiều, mong các anh chỉ lỗi cho em với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@gp14: TÍnh năng của bock thật là hay, nó giống như Cad Achitechture 2008,2009 , nhưng có nhiều tinh năng hay hơn như chuyển bock từ mặt bằng sang mặt đứng, hoặc thành nhiều style khác .Chất.. Em đã làm thư theo bác rồi nhưng kết quả chỉ đạt được 1 nửa thôi, tức là em làm cánh cửa theo hưỡng dẫn của a, tuy vậy lúc close bock đã save thì nó có mũi tên , khi e kích vào mũi tên thi mũi tên đó đảo chiều nhưng bock thì không đảo chiều, mong các anh chỉ lỗi cho em với.

Bạn xem cái clip post ở trên đó, dễ làm hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn xem cái clip post ở trên đó, dễ làm hơn

Đúng là làm được nhưng để diển ta ra thì khó quá chứ ngồi 1 bên thì chì cái là làm được ngay. :s_big: .

Cái clip của gp14 không thấy cho mô, các nét quá mờ nên nhìn mất trọi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@gp14 : Em làm được rồi anh, em xem cái clip của a và hiểu là tại sao mình lại làm không được. Đó là lúc vào Actions chọn Flip Action thì khi chọn trục Flip Parameter phỉa chọn luôn cả block ( lúc trước e chỉ chọn mỗi trục). Có thế thôi. Thich quá, hehehe, tính năng này của block thật là thú vị. Hồi trước cứ mỗi lần edit block thi xuất hiện cái Palettes này mà không hiểu nó là cái j. Giờ thì đã có cơ sở để nghịch nó rồi .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bước 1 :

Trước tiên bạn tạo một block ví dụ như của tôi:

bước 2 :

Vào edit block bạn sẽ thấy bảng block authoring Palettes:

trong thẻ Parametters bạn chọn Visibility rồi click vào màn hình.

click đúp vào visibility bạn sẽ thấy bảng visibility states, bạn chọn new rồi đặt tên cho view đó(ví dụ front) sau đó dựng mặt bên của xí hoặc copy và paste vào nếu đã có sẵn.

tương tự các bước như trên ta tạo thêm mặt bên.

Cuối cùng ta close block lại sẽ được kết quả như sau:

Khi đó ta chọn block sẽ thấy biểu tượng tam giác, click vào đó ta sẽ thấy các mặt plan, front,side.

Mình đã làm được dác Vd khác theo cách bạn HD, nhưng còn VD về Visibility thì vẫn chưa làm được. Ở VD này mình đã thực hiện đến "...đặt tên cho view đó(ví dụ front)", nhưng sau đó chưa hiểu "dựng mặt bên của xí hoặc copy và paste vào" nghĩa là phải coppy cái hình mặt bên vào block editor của front hay sao? Vì tôi như trên đã hiểu nên làm như vậy nhưng cad báo là ** Visibility parameter already exists in block definition. **. Bạn giải đáp giúp nhé, Acad 2008 hay nhưng còn nhiều điều mới quá.

Thanks very much!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Stretch Blockbước 1 :

bước 2 :

trong thẻ Parametters bạn chọn lINEAR PARAMETTER

sau đó tích chọn 2 điểm đầu và cuối của đối tượng(sau đó ta sẽ xoá một đầu nếu chỉ muốn đối tượng stretch về một bên).

bước 3: sang thẻ thẻ actions chọn stretch actions rồi chọn distance >chọn tiếp hoặc nhấn enter rồi chọn vùng mình sẽ stretch rồi chọn vùng muốn stretch một lần nữa.

Cuối cùng ta close block lại sẽ được kết quả như sau:

Khi đó ta muốn stretch block thì chỉ cần click vào block rồi di chuyển mũi tên đến vị trí cần thiết.

pac oi!Cho em hỏi fát.Em muốn tạo Block mà strech đc cả hatch có thì làm thế nào?

mới vô diễn đàn - mong mọi người chỉ giáo! :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
pac oi!Cho em hỏi fát.Em muốn tạo Block mà strech đc cả hatch có thì làm thế nào?

mới vô diễn đàn - mong mọi người chỉ giáo! :bigsmile:

Khi hatch bạn để chế độ Associative là được

sao em làm nó toàn báo dấu ! nên ko dc. ko biết di chuột kiểu gì

Bạn mắc ở bài nào vậy?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào mọi người

Tôi là người mới tập sử dụng Cad mà thôi

Xin cho hỏi tôi đã tạo block theo hướng dẫn nhưng khi strech hay flip đều không được

Xin vui lòng giúp cho tôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác, em làm 2 vài kiểu úp lật, kéo giãn, array thì đều được rồi, nhưng có cái khung tên quan trọng nhất muốn làm thì nó ko chịu hiện ra mấy cái mũi tên như các blog khác. Các bác xem nghiên cứu coi sao nó lại dở hơi biết bơi thế giúp em!

http://www.cadviet.com/upfiles/2/gui_cadviet.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank bạn gp14. mục block cua bạn rat hay. toi co van de hoi ban. Khi kéo dài một đoạn thẳng theo kiểu kéo block như của bạn thi se không kéo được thành những đoạn có chiều dài chon trước. ví dụ bằng 2, 3,.. nhưng kéo bằng một lại được. Mong bạn giúp đỡ. hiihih

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thank bạn gp14. mục block cua bạn rat hay. toi co van de hoi ban. Khi kéo dài một đoạn thẳng theo kiểu kéo block như của bạn thi se không kéo được thành những đoạn có chiều dài chon trước. ví dụ bằng 2, 3,.. nhưng kéo bằng một lại được. Mong bạn giúp đỡ. hiihih

Bạn xem lại bài viết số 32 (có hướng dẫn STRETCH theo kích thước nhập sẵn)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nào chỉ e cách tạo 1 bản vẽ để làm block trong đó có chứa các tham số sẽ được nhập lúc insert block đó vào bản vẽ khác.

Xin chân thành cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác nào chỉ e cách tạo 1 bản vẽ để làm block trong đó có chứa các tham số sẽ được nhập lúc insert block đó vào bản vẽ khác.

Xin chân thành cảm ơn!

Bạn đưa 1 block thuộc tính nào đó thành 1 file (bằng lệnh Wblock) sau đó bạn mở bản vẽ "block" đó ra. Bạn sẽ thấy bản vẽ đó chính là bản vẽ mà bạn cần tạo đấy

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đưa 1 block thuộc tính nào đó thành 1 file (bằng lệnh Wblock) sau đó bạn mở bản vẽ "block" đó ra. Bạn sẽ thấy bản vẽ đó chính là bản vẽ mà bạn cần tạo đấy

Cảm ơn bác Nataca đã chỉ, thi ra để nhập thông số cho 1 block thì trong bản vẽ block đấy phải chứa các

phần tử text dạng Ảttibute. Sau khi xem BV block "NODE.DWG" trong lisp san nền của bác e mới ngậm ra.

Tiện đây cho e hỏi bác đã cải tiển gì thêm cho cái lisp san nền "Scrape 1.1" nữa không, nếu có thì cho e xin phiên bản mới được chứ (bác có thể cho dạng đuôi *.LSP để em nghiên cửu thêm).

Làm phiền bác quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tiện đây cho e hỏi bác đã cải tiển gì thêm cho cái lisp san nền "Scrape 1.1" nữa không, nếu có thì cho e xin phiên bản mới được chứ

Phiên bản mới mình đang định để đầu năm mới giới thiệu với mọi người. Hy vọng sẽ cải thiện được đáng kể so với phiên bản trước

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Làm việc với block thật sự hiệu quả nếu chúng ta biết rõ về nó: từ cad 2006 trở đi block còn có thêm nhiều điều tuyệt vời, mình xin giới thiệu 1 trong số đó, những điều tuyệt vời bên cạnh các bạn hãy cùng chia sẻ với mọi người nhé:

mọi người xem trước sản phẩm, nếu thấy hay thì đọc tiếp

Tạo hoạt động lật cho block:

bước 1 :

bước 2 :

trong thẻ Parametters bạn chọn Flip parameter rồi chọn trục mà bạn muốn đối tượng của mình sẽ lật.

bước 3:

sang thẻ Actions bạn chọn Flip action rồi chọn vào trục bạn vừa tạo.

Cuối cùng bạn close block thế là bạn đã có một block có hiệu ứng lật, lúc này bạn đã dễ dàng thay đổi hướng lật của đối tượng chỉ bằng 2 lần click chuột(khỏi phải mi hay rotate.

Em thấy hình như bài này có ai đó đăng rồi thì phải!

Em nói vậy chứ hình như chính pác gp14 đăng luôn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các ban!

Mình mới tham gia vào diễn đàn mình co 1 câu hỏi các bạn chỉ giúp mình với.

Khi mình tạo dynamic block, Khi insert sang bản vẽ khác lai mất đi tính năng động đó. Mình phải làm insert thế nào để ví dụ như ko bị mất vòng tròn đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin chi dan cho toi : Khi tôi insert một block vào bản vẽ không hieu sao block thay đổi tỷ lệ lên 24.5 lần, mặc dù tôi đã để chế độ scale=1 , x=x,y=1, z=1. cũng block đó máy khác thì insert bình thường , ko bị thay đổi tỷ lệ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các ban!

Mình mới tham gia vào diễn đàn mình co 1 câu hỏi các bạn chỉ giúp mình với.

Khi mình tạo dynamic block, Khi insert sang bản vẽ khác lai mất đi tính năng động đó. Mình phải làm insert thế nào để ví dụ như ko bị mất vòng tròn đó

Các Block này chỉ có các tính năng đó ở Cad2007 trở lên thôi bạn à.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi cho em hỏi cái này sau khi mình đã đóng block rồi nhưng em ko biết làm thế nào để xoay block theo hướng mình đã chọn nữa,anh nói rõ giúp em với được ko ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay