Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hoacotu

Hỏi về Word

Các bài được khuyến nghị

Mình có một câu hỏi về Word mong muốn các bạn giúp đỡ:

Mình copy một đoạn văn bản từ nơi Đông sang nơi Tây. Bây giờ mình muốn chọn lại (bôi đen) chính đoạn văn bản vừa copy vào để hiệu chỉnh nó như thay đổi font, làm nghiêng,...thì có cách nào dùng phím tắt cho nhanh không???

Mình mong chờ sự giúp đỡ của các bạn!

Thân ái!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn dán nó vào 1 file word mới, chỉnh sửa xong hãy copy vào file cần copy :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sử dụng chức năng Paste Options.

Khi bạn dán một nội dung vừa sao chép vào tài liệu, bên dưới nội dung vừa dán vào sẽ xuất hiện nút Paste Options. Bạn bấm vào nút này sẽ được một menu có những chức năng tương ứng cho từng loại nội dung bạn dán vào để có thể định dạng lại một cách dễ dàng khỏi phải bôi đen lại để chỉnh sửa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sử dụng chức năng Paste Options.

Khi bạn dán một nội dung vừa sao chép vào tài liệu, bên dưới nội dung vừa dán vào sẽ xuất hiện nút Paste Options. Bạn bấm vào nút này sẽ được một menu có những chức năng tương ứng cho từng loại nội dung bạn dán vào để có thể định dạng lại một cách dễ dàng khỏi phải bôi đen lại để chỉnh sửa

Bạn ơi! Khi copy đoạn văn bản từ file này sang file khác mình không hề thấy xuất hiện nút Paste Options như bạn. Mình dùng Word2003????

Còn cách của "Hoàng Hậu Mũn" thì mình thấy còn lâu hơn là bôi đen lại đoạn văn bản vừa copy.

Không biết các bạn có cách nào không nhỉ????

Mình thấy rất bất tiện khi phải dò lại đoạn văn bản vừa coy để bôi đen nó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn ơi! Khi copy đoạn văn bản từ file này sang file khác mình không hề thấy xuất hiện nút Paste Options như bạn. Mình dùng Word2003????

Còn cách của "Hoàng Hậu Mũn" thì mình thấy còn lâu hơn là bôi đen lại đoạn văn bản vừa copy.

Không biết các bạn có cách nào không nhỉ????

Mình thấy rất bất tiện khi phải dò lại đoạn văn bản vừa coy để bôi đen nó.

Chào hoacotu. Lâu lắm rồi, mới thấy bài viết của bạn :cheers:

Bạn có thể sử dụng cách này :

1. Bấm Ctrol+F1 -> 1 hộp thoại bên tay phải xuất hiện. Tue_NV cũng hổng biét gọi nó là cái gì nữa :cheers:

Trên đầu của hộp thoại này có chữ Getting Started -> Bên cạnh có button menu xổ xuống -> Click vào menu xổ xuống đó -> Chọn ClipBoard -> Hộp Clip board xuất hiện

-> Cứ mỗi lần bạn copy thì Clipboard lại lưu trữ vào "chỗ này". Khi cần, bạn có thể click vào và nó tự động lấy ra doạn văn bản đó và paste luôn vào Word

Chúc bạn thành công :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào hoacotu. Lâu lắm rồi, mới thấy bài viết của bạn :cheers:

Bạn có thể sử dụng cách này :

1. Bấm Ctrol+F1 -> 1 hộp thoại bên tay phải xuất hiện. Tue_NV cũng hổng biét gọi nó là cái gì nữa :cheers:

Trên đầu của hộp thoại này có chữ Getting Started -> Bên cạnh có button menu xổ xuống -> Click vào menu xổ xuống đó -> Chọn ClipBoard -> Hộp Clip board xuất hiện

-> Cứ mỗi lần bạn copy thì Clipboard lại lưu trữ vào "chỗ này". Khi cần, bạn có thể click vào và nó tự động lấy ra doạn văn bản đó và paste luôn vào Word

Chúc bạn thành công :cheers:

Chào bạn! Bạn và gia đình vẫn khoẻ chứ?

Cảm ơn bạn đã cho lời khuyên. Nhưng bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Mình muốn hỏi có cách nào để chọn lại đoạn văn bản vừa dán vào (thay vì phải dò chuột để bôi đen) để mình có thể thay đổi cỡ chữ của đoạn văn bản cho bằng với cỡ chữ của văn bản gốc, hay thay đổi font chẳng hạn???

Thông thường thì sau mỗi lần copy xong thì mình phải dò lại để bôi đen đoạn văn bản đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn! Bạn và gia đình vẫn khoẻ chứ?

Cảm ơn bạn đã cho lời khuyên. Nhưng bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Mình muốn hỏi có cách nào để chọn lại đoạn văn bản vừa dán vào (thay vì phải dò chuột để bôi đen) để mình có thể thay đổi cỡ chữ của đoạn văn bản cho bằng với cỡ chữ của văn bản gốc, hay thay đổi font chẳng hạn???

Thông thường thì sau mỗi lần copy xong thì mình phải dò lại để bôi đen đoạn văn bản đó.

Hoacotu đã sử dụng chức năng Bookmark của Word chưa?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có biết Bookmark bạn ạ. Tuệ có hiểu ý mình hỏi không? Chỉ đơn giản là mình muốn bôi đen lại đoạn văn bản vừa copy để thay đổi cỡ chữ đoạn văn bản đó Vì mính không muốn vừa copy đoạn văn đó xong dán vào tài liệu mới mà lại phải dò lại đoạn văn bản đó để bôi đen rồi thay đổi cỡ chữ cho bằng cỡ chữ của tài liệu mới.

Phải chăng Word không có chức năng đó, phải không Tuệ?

Vì khi bôi đen copy ở nơi đông rồi dán sang nơi thì đoạn văn bản đó không còn được bôi đen nữa. Mình lại phải dò xem đoạn văn bản đó bắt đầu từ đầu kết thúc ở đâu rồi bôi đen.

( T/b: Mình mới lập một Topic ở mục :Câu hỏi thường gặp", thắc mắc về cách tối ưu hóa các thiết lập của Better WMF chuyển hình vẽ từ Cad sang Word. Thiết lập ra sao để hình vẽ sau khi dán vào Word in ra cho chất lượng tốt nhất.Nếu Tuệ có thời gian rảnh thì giúp mình với nhé!)

Thân ái!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đơn giản nhất là đưa cho nhân viên làm là xong mà. Nhanh và khỏe =))

Chào bạn Jikibo!

Bạn cũng là một thành viên có tiếng của Diễn đàn nhà ta. Có thể chỉ giáo cho mình được không???

Mình là "nhân viên" mà bạn nói ở trên đây!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Smart Tags - bắt đầu xuất hiện trong phiên bản Microsoft Office XP – chính là những biểu tượng ứng dụng công nghệ XML nên có thể xuất hiện ngay lập tức ở trên hoặc ở dưới các dữ liệu phù hợp với tính năng của Smart Tags. Để kích hoạt các Smart Tags bạn hãy vào Tools | AutoCorrect Options rồi chuyển sang mục Smart Tags và lựa chọn những loại tags mà bạn muốn kích hoạt. Nhớ kích chọn vào " Show Smarrt Tag Actions Buttons"

Lấy ví dụ về Paste Options Smart Tags:

Paste options: Sau khi bạn dán (paste) dữ liệu trong bất kì ứng dụng Office nào bạn có thể chọn Smart Tag (xuất hiện ngay bên cạnh đoạn dữ liệu vừa dán có hình giống như một clipboard) với những lựa chọn định dạng phong phú - Match Destination Formatting (chuyển định dạng dữ liệu vừa dán giống với định dạng của cả văn bản) và Keep Source Formatting (giữ nguyên định dạng của đoạn dữ liệu vừa dán).

Hoặc:

Sử dụng lệnh Paste Special

Khi bạn copy văn bản trên web hoặc từ các tệp tin Word khác và dán trực tiếp vào Word thì ứng dụng sẽ vẫn giữ nguyên định dạng gốc - từ font chữ, màu sắc, bảng biểu… gây phiền phức rất nhiều trong việc chỉnh sửa lại những văn bản đó. Để tránh những điều này bạn hãy sử dụng lệnh Paste Special. Cách sử dụng như sau:

Sau khi đã copy văn bản từ nguồn, bạn chuyển vào Word và chọn Edit | Paste Special. Trong cửa sổ Paste Special bạn hãy chọn Unformatted Text hoặc Unformatted Unicode Text.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lấy ví dụ về Paste Options Smart Tags:

Mình cảm ơn bạn rất nhiều! Bạn đã viết rất chi tiết. Nhưng mình đã vào mục Smart Tag như bạn bảo, nhưng không thấy có mục Paste Options để mình tick vào??? Mình không hiểu tại sao nữa???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cảm ơn bạn rất nhiều! Bạn đã viết rất chi tiết. Nhưng mình đã vào mục Smart Tag như bạn bảo, nhưng không thấy có mục Paste Options để mình tick vào??? Mình không hiểu tại sao nữa???

"Nhớ kích chọn vào " Show Smarrt Tag Actions Buttons"

Paste options: Sau khi bạn dán (paste) dữ liệu trong bất kì ứng dụng Office nào bạn có thể chọn Smart Tag (xuất hiện ngay bên cạnh đoạn dữ liệu vừa dán có hình giống như một clipboard)"

Cái paste options là cái tên để gọi thôi, không có cái tab đó, nó chính là cái Smart Tag (có hình cái vali hay là cái túi gì đó) nhỏ xíu dễ thương hiện ra sau khi bạn thực hiện ctrl+V, vị trí của nó thường ở cuối bên góc phải của đoạn văn bản vừa paste vào. Bạn đưa chuột vào đó nó sẽ hiện tên ra (paste options), click vào đó nó sẽ đưa ra các lựa chọn như mình nói ở bài trên.

Chúc bạn thành công, bao giờ thành nhân viên vip thì báo mình khao nha

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo