Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Em lười tra cứu sách mong các bác biết bảo giúp mấy chỗ thắc mắc sau của em!

- Em muốn ghi (đo) kích thước cạnh và góc của một hình vừa vẽ song thì làm ntn?

- Em có một hình đa giác lồi có ABCDE. Người ta cho biết các thông số sau: Góc DEA = 120 độ, góc EAB = 90, ABC=135, góc BCD=105; cạnh EA=60,AB=100, BC=40 (hình4.56 Sách autocad tập 1 Nguyễn Hữu Lộc). Bình thường nếu người ta cho biết thêm 1 cạnh DC nữa thì em có thể vẽ được ở đây học lại ko cho?

Thanks các bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em lười tra cứu sách mong các bác biết bảo giúp mấy chỗ thắc mắc sau của em!

- Em muốn ghi (đo) kích thước cạnh và góc của một hình vừa vẽ song thì làm ntn?

- Em có một hình đa giác lồi có ABCDE. Người ta cho biết các thông số sau: Góc DEA = 120 độ, góc EAB = 90, ABC=135, góc BCD=105; cạnh EA=60,AB=100, BC=40 (hình4.56 Sách autocad tập 1 Nguyễn Hữu Lộc). Bình thường nếu người ta cho biết thêm 1 cạnh DC nữa thì em có thể vẽ được ở đây học lại ko cho?

Thanks các bác!

Hề hề hề,

Em lười tra cứu đồng nghĩa với em lười học. Vậy thì học làm chi để phải lười. Kiếm việc mà đi cày kiếm ăn thôi em ạ. Chả ai có thể chỉ cho mấy anh lười được đâu em ạ.

Cái việc ghi kích thước cạnh và góc của các đa giác thì phải dùng lệnh dimension. Nếu là ghi kích thước song song với trục tọa độ thì dùng tham số linear. còn ghi cho các cạnh nằm xiên thì dùng tham số align, ghi kích thước góc thì dùng tham số angle. Nói là vậy nhưng nếu em không chịu tra cứu thì cũng khó có được cái kích thước như em mong đợi vì cái lệnh Dimension này nó có nhiều thứ phải học lắm lắm.

Cái đa giác lồi mà em cần vẽ quá ư là đơn giản, các thông số hình học cần thiết đã đầy đủ để em vẽ rồi đó. Chỉ cần hiểu đúng ý nghĩa của các tham số này là em dựng được hình. Với 4 đĩnh E,A,B,C thì việc dựng là hoàn toàn xác định rồi. Vấn đề chỉ còn có mổi việc xác định cái đỉnh D nữa mà thôi. Tuy người ta chả cho em cái độ dài cạnh CD hay ED song em chỉ việc dựng cho được hai cái góc BCD và AED thì nghiễm nhiên có D rồi em ạ.

Hãy ráng mà làm đi. Làm thế nào thì giở sách ra đọc, tra cứu tài liệu. hỏi bạn bè, thày cô mà làm em nhé.

Hề hề hề.

Chúc em chóng khỏi bệnh "lười tra cứu" hỉ.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hề hề hề,

Em lười tra cứu đồng nghĩa với em lười học. Vậy thì học làm chi để phải lười. Kiếm việc mà đi cày kiếm ăn thôi em ạ. Chả ai có thể chỉ cho mấy anh lười được đâu em ạ.

Chúc em chóng khỏi bệnh "lười tra cứu" hỉ.....

Anh dạy quả là trí lý! :undecided:

Em sẽ cố gắng để không phụ nhưng lời giáo huấn của anh!

Cảm ơn anh nhiều!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi:Không hiểu sao diễn đàn bị lỗi gì mà em không thấy mục tin nhắn, em muốn gửi tin nhắn mà không gửi được!

Hoằn đã có thùng thư riêng, nhiều khi Hoằn muốn hỏi riêng mà pot vào chủ đề cũng bất tiện và sam lắm!

Rất mong được các bác giải đáp em cảm ơn nhiều nhiều!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao không dùng lisp nhể :)

Cho em hỏi:Không hiểu sao diễn đàn bị lỗi gì mà em không thấy mục tin nhắn, em muốn gửi tin nhắn mà không gửi được!

nhiều khi trả lời những câu hỏi và những cái muốn hỏi riêng mà pot vào chủ đề cũng bất tiện và sam lắm!

Rất mong được các bác giải đáp em cảm ơn nhiều nhiều! Cho em hỏi:Không hiểu sao diễn đàn bị lỗi gì mà em không thấy mục tin nhắn, em muốn gửi tin nhắn mà không gửi được!

Em đang cần lisp gửi tin nhắn đây nài , anh gửi cho em được không!

Cơ mà em đang buồn nẫu ruột đây nài , anh đừng spam thêm nữa nhế!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhiều khi trả lời những câu hỏi và những cái muốn hỏi riêng mà pot vào chủ đề cũng bất tiện và sam lắm!

Nguyên nhân trên diễn đàn ở đâu thì mình ko biết, song mình biết cái nguyên nhân sâu xa của nó "LÀ DO QUẢ BÁO" hic....!

Hoan thường hay viết bài "hơi bị dài", siêng năng thọc gậy bánh xe... Vì vậy TK của bạn bị "câm" he he he....

Dạo này thì mình có cái để "thọc gậy" you rồi nhé !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chị hao hoan tắt chức năng gửi tin nhắn riêng rồi.hom trươc em định gửi tin nhắn hỏi chị mấy cái nhưng ko gủi đc.

Không hiểu sao trước kia em vẫn thấy có biểu tượng cái phong bì để gửi tin nhắn cho mọi người , bây giờ thì không thấy đâu cả

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoằn phải vào hồ sơ cá nhân từng người mới có phong bì gởi cho từng người chứ! Nếu cái này mà không có thì chắc do Hoằn lót tay nhiều quá mà hết đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nguyên nhân trên diễn đàn ở đâu thì mình ko biết, song mình biết cái nguyên nhân sâu xa của nó "LÀ DO QUẢ BÁO" hic....!

Hoan thường hay viết bài "hơi bị dài", siêng năng thọc gậy bánh xe... Vì vậy TK của bạn bị "câm" he he he....

Dạo này thì mình có cái để "thọc gậy" you rồi nhé !

:D :D :D :D :D Em đang buồn nẫu cả ruột lại được bác em chọc ghẹo đúng vào chỗ cười làm em hết buồn rồi lại vui lắm!

Nghề kỹ thuật khô không khốc bác em à! Bởi thế khi viết bài em thường tận dụng hết những tình huống, câu chữ và văn cảnh để viết bài tếu táo cho vui, mang lại nguồn vui nguồn hạnh phúc mọi người là em vui lắm, nếu vô tình làm anh em bè bạn phải phiền lòng thì em đau lòng lắm....

Hình như bác em là người nghiêm túc, khắc khổ và không thích đùa???

Ngày nào em cũng trêu trọc anh Hai Lúa mà chưa bao giờ thấy anh ấy giận bao giờ cả lúc nào cũng thấy anh ấy :D :D :D vén môi ba lần để cười vui hết cỡ bác em ạ!

Nếu em có điều gì không vừa lòng mong bác em bỏ qua cho sự tếu táo nông cạn của em, em xin lỗi và cảm ơn bác em nhiều nhiều...

You have reached your quota of positive votes for the day

Chúc bác em gặp vui nhiều khi tham gia viết bài trên diễn đàn, em vào diễn đàn chỉ để thư giãn là chính thôi bác em à!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ @@@

anhvanyeuem "Về cái dung sai lỗ trong File word (Ở trên) của em đã có hình ảnh về nó rồi đấy ạ!"

anhvanyeuemcứ gọi em theo cái biệt danh anh Ketxu đã đặt cho vui, em thích các biết danh này lắm!

Hoằn: -Công việc ngày hôm nay của cộng sự cho chủ nhiệm đề tài là phải pót được lên 4 cái hình ảnh giới thiệu về loại dung sai cho các nhà tư tham khảo (Hình số 3.10 đến hình 3.11 trang 287vaf 288- sổ tay TKCKT1)

anhvanyeuem cứ gửi ảnh lên để các chủ đầu tư hình dùng được khối lượng ...khủng long ...khủng bố của tài có quy mô rộng lớn như một đại công trường xây dựng... không phải chỉ nhỏ bé như 5 chung cư cao hơn 30 tầng san sát nhau ở khu Trung Hòa - Nhân Chính đâu nhé!

Em cảm ơn anhvanyeuem nhiều nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anhvanyeuem: Bác Hoan, em đã bắt sóng được anh Hai Lúa nhưng anh ý cứ tưởng em bắt ảnh Viết lisp nên cũng chưa cập nhật được file text hay Dwg để tiện cho các bác làm Lisp!

Có gì bác ho 1 tiếng với anh ấy luôn nhé!

Hoằn: Trời ơi không phải cái hình đó đâu, anhvanyeuem ơi! Công việc ngày hôm nay của cộng sự cho chủ nhiệm đề tài là phải pót được lên 4 cái hình ảnh giới thiệu về loại dung sai cho các nhà tư tham khảo (Hình số 3.10 đến hình 3.13 trang 287vaf 288- sổ tay TKCKT1)

cơ mà!

Cho em xin lỗi chủ thớt, xin lỗi đã làm mất thời gian của mọi người, em chỉ mượn chủ đề này trong ngày hôm nay để gửi tin nhắn thôi! Rất mong nhận được sự thông cảm của các bác, em cám ơn nhiều!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D :D :D Em đang buồn nẫu cả ruột lại được bác em chọc ghẹo đúng vào chỗ cười làm em hết buồn rồi lại vui lắm!

Nghề kỹ thuật khô không khốc bác em à! Bởi thế khi viết bài em thường tận dụng hết những tình huống, câu chữ và văn cảnh để viết bài tếu táo cho vui, mang lại nguồn vui nguồn hạnh phúc mọi người là em vui lắm, nếu vô tình làm anh em bè bạn phải phiền lòng thì em đau lòng lắm....

Hình như bác em là người nghiêm túc, khắc khổ và không thích đùa???

Ngày nào em cũng trêu trọc anh Hai Lúa mà chưa bao giờ thấy anh ấy giận bao giờ cả lúc nào cũng thấy anh ấy :D :D :D vén môi ba lần để cười vui hết cỡ bác em ạ!

Nếu em có điều gì không vừa lòng mong bác em bỏ qua cho sự tếu táo nông cạn của em, em xin lỗi và cảm ơn bác em nhiều nhiều...

You have reached your quota of positive votes for the day

Chúc bác em gặp vui nhiều khi tham gia viết bài trên diễn đàn, em vào diễn đàn chỉ để thư giãn là chính thôi bác em à!

Mình cũng chỉ muốn tranh thủ 1 chút "niềm vui" để "vén môi" thôi !

Sau mỗi 1 câu chữ mình đã cố găng "hic.." rồi đấy thôi !

Vì là "con người của công trình" nên văn vẽ hơi khô cứng khiến H hiểu nhầm, chắc thấy hơi bất tiện ! Sorry ! & Good luck ! Chúc cho cái phong bì nó hiện lên lại !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mọi người ơi cho mìhh hỏi với: tình hình là t vẽ bên model, ghi kích thước bên layout, không biết nghịch cái gì mà bây giờ t chỉ copy được hoặc là kích hoặc là khung vật thể,,,,trước nay vẫn copy cả 2 được...cài lại cad vẫn không dc..bác nào biết chỉ giùm mình vs...đang cần gấp..tk m.n nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng chỉ muốn tranh thủ 1 chút "niềm vui" để "vén môi" thôi !

Sau mỗi 1 câu chữ mình đã cố găng "hic.." rồi đấy thôi !

Vì là "con người của công trình" nên văn vẽ hơi khô cứng khiến H hiểu nhầm, chắc thấy hơi bất tiện ! Sorry ! & Good luck ! Chúc cho cái phong bì nó hiện lên lại !

Em cảm ơn anh nhiều nhé !

Mời anh vào đây chơi với HỘI NHỮNG NGƯỜI THÍCH ĐÙA : http://www.cadviet.c...=0

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thím nên lập tk khác, ta thấy của ta vẫn bình thường như con đường mùa thu

Cảm ơn anh nhiều nhiều nhé! Chỉ có lập thêm cái tài khoản khác mà em ngu lâu không nghĩ ra được!

Hỏi: sao có hôm em viết hơn hai chục bài mà chỉ chỉ được cấp 1 vé Like This: , nhiều hôm em phải cố viết bài trong Thư giản hoặc pót bài không hợp với nội dung chủ đề cho lắm để trêu trọc anh Hai Lúa và kiếm tiền, í quên kiếm vé Like This???? (Sáng nay em chỉ được cấp 2 vé)

Vừa xong em thử Like this cho 4 bài viết bên Cơ khí + 1 bài viết bên này cho anh htmt234

( Không phải là Like This cho Hoan21821 đâu nhé!)

>>>Ví sao Hoằnchưa viết bài nào đã được cấp 5 vé Like This ???

Cảm ơn anh Ketxu nhiều nhiều đã đặt cho em Hoan 2182 cái biệt danh Hoằn !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn anh nhiều nhiều nhé! Chỉ có lập thêm cái tài khoản khác mà em ngu lâu không nghĩ ra được!

Hỏi: sao có hôm em viết hơn hai chục bài mà chỉ chỉ được cấp 1 vé Like This: , nhiều hôm em phải cố viết bài trong Thư giản hoặc pót bài không hợp với nội dung chủ đề cho lắm để trêu trọc anh Hai Lúa và kiếm tiền, í quên kiếm vé Like This???? (Sáng nay em chỉ được cấp 2 vé)

Vừa xong em thử Like this cho 4 bài viết bên Cơ khí + 1 bài viết bên này cho anh htmt234

Hề hề hề,

Hay quá, Học thêm được cái võ kiếm ..... Quyền.

Cơ mà cái võ này nó cũng cần phải tu luyện ra sao ấy nhỉ????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Hay quá, Học thêm được cái võ kiếm ..... Quyền.

Cơ mà cái võ này nó cũng cần phải tu luyện ra sao ấy nhỉ????

Em cảm ơn anh Bình nhiều nhé! :rolleyes: :rolleyes:

thím nên lập tk khác, ta thấy của ta vẫn bình thường như con đường mùa thu

Em vừa kiểm tra thử rồi chỉ được 5 vé Like This!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ em chuyển giúp toàn bộ file excel 2007 thành Excel 2003 về dung sai hệ thống lỗ của AVYE. Đường Link ở dưới:

1.Em tranh thủ buổi trưa tập hợp lại dữ liệu đầy đủ của hệt hống lỗ cho mọi người dễ theo dõi:

http://www.mediafire...1u2bc2af9j3g1ra

Em quen dùng Excel 2003 rồi, giờ cài đặt 2007 ngại quá!

Excel 2007 có lưu được về 2003 không các bác ơi ???

Bác nào đang dùng Excel 2007 chuyển giúp em với! Hoan 2182 và Hoằn xin cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nào đang dùng Excel 2007 chuyển giúp em với! Hoan 2182 và Hoằn xin cảm ơn nhiều!

Lên nhờ bác Google tìm dùm trình đổi đuôi online, ko cần cài gì cả !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.mediafire.com/?ljb592pw12hqbld

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay