Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tranlaogia

đưa bảng excel vào trong bản cad

Các bài được khuyến nghị

em có vấn đề này nhờ các chuyên gia cad việt giúp đỡ em tí chút. em có bảng khối lượng trên excel muốn đưa vào bản vẽ mà mối lần đưa vào phải copy rồi paste vào bản vẽ. có bác nào biết cách nào mà link trực tiếp bảng khối lượng trên excel vào trong cad được kô, để mối lần chỉnh sửa khối lượng trong bảng excel thì trên cad cập nhật khối lượng mới được kô? cám ơn các bác nhiều

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em có vấn đề này nhờ các chuyên gia cad việt giúp đỡ em tí chút. em có bảng khối lượng trên excel muốn đưa vào bản vẽ mà mối lần đưa vào phải copy rồi paste vào bản vẽ. có bác nào biết cách nào mà link trực tiếp bảng khối lượng trên excel vào trong cad được kô, để mối lần chỉnh sửa khối lượng trong bảng excel thì trên cad cập nhật khối lượng mới được kô? cám ơn các bác nhiều

Chào bạn!

Mình là thành viên mới cũng không phải là chuyên gia gì cả mà là một con gà! hì, nhưng vấn của bạn thì mình có bít chút ít. Bạn muốn chèn bảng Excel vào trong Cad mà nó có thể tự cập nhật số liệu cho Cad khi ta sửa nội dung trong file excel? Mình có cách này bạn có thể tham khảo:

Trong file Excel bạn cứ coppy (Ctrl + C) bình thường, khi đưa vào Cad thì bạn dùng lệnh PA hoặc vào Edit -> Paste Special..., sau đó bạn tick chọn vào ô Paste Link và OK. Khi đó bạn chỉnh sửa gì trong file Excel thi file trong Cad nó cũng thay đồi theo.

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn mở CAD rồi vào mục Insert ,chọn OLE object .Tại cửa số Insert Object bạn chọn microsoft office Excel Worksheet .Rồi bạn làm việc trên nền Exceel mới Insert đó thì khỏi phải copy .chào bạn .chúc thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

giúp em với! em cũng có câu hỏi giống của bác thớt nhưng vẫn đề của em là său khi copy bảng excel lúc đưa vào Cad đến phần Edit -> Paste Special.... thì em ko thể đánh dấu vào paste link được nên em chỉ chọn pase không. thành ra lúc kích đúp để chỉnh sửa bảng cel nó hiện ra "Cannot activate a static ActiveX object" ko sửa được. Và còn 1 vấn đề nữa các bác giải đáp giúp em, bảng cel của em ko bị lỗi font nhưng đưa vào cad nó lại lỗi font

ps: em dùng cad 2012 và excel 2009 ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn!

Mình là thành viên mới cũng không phải là chuyên gia gì cả mà là một con gà! hì, nhưng vấn của bạn thì mình có bít chút ít. Bạn muốn chèn bảng Excel vào trong Cad mà nó có thể tự cập nhật số liệu cho Cad khi ta sửa nội dung trong file excel? Mình có cách này bạn có thể tham khảo:

Trong file Excel bạn cứ coppy (Ctrl + C) bình thường, khi đưa vào Cad thì bạn dùng lệnh PA hoặc vào Edit -> Paste Special..., sau đó bạn tick chọn vào ô Paste Link và OK. Khi đó bạn chỉnh sửa gì trong file Excel thi file trong Cad nó cũng thay đồi theo.

Chúc bạn thành công!

2 lúa khoái chiêu này nhất, nhiều hiệu quả. Ths bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn!

Chúc bạn thành công!

chào bạn mình làm theo cách của bạn nhưng khi chèn vào trong cad thì các giá trị trong ô đều có thêm 4 số 0 ở phía sau. Làm thế nào để khi coppy bảng tính excel vào cad mà vẫn giữ nguyên số ở bảng tính không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có 1 cách làm khá hay như sau:

1. Trong bảng Excell chọn vùng cần chuyển vào Auto CAD và định dạng vùng in (print)

2. Từ menu Draw trong Auto CAD chọn Table

Trong bảng Insetr Table chọn From data link / và Click ô bên cạnh (Launch the data link manager dialog khi đó:

Bảng Select a data link hiện ra, Chọn tiếp dòng : Create a new Excell data link /

/ ghi tên bảng cần chèn trong bảng Enter data link name

OK

Từ New Excell Data link chọn nút Browse to file ... / chọn tiếp file Excell cần chọn/

Trong Select Excell sheet to link to: chọn Sheel có bảng cần chèn

Đánh dấu Link to a named range và chọn vùng Copi (ở đây chọn Print_arer tức vùng in)

OK

Và có bảng EXcell chèn cần copi vào Auto CAD

Nếu cần chuyển sang đối tượng CAD thì tiếp tục (phá vỡ link) EXPLODE lần 1 được bảng gồm các Line và Mtext, phá vỡ lần 2 được bảng gồm các Line và text (đối tượng bảng cuối cùng không thể biến đổi được nữa).

Chúc các bạn thành công

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn!

Chúc bạn thành công!

he mình làm theo cách của bạn thì ngon rồi nhưng sau đó khi tắt file và lần sau mở lại cả 1 file cad và exel đồng thời sửa exel thì cad nó ko cập nhật nữa

các bạn xem cái này nó chỉ cập nhật lần đầu mình pase sang phải ko

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có 1 cách làm khá hay như sau:

1. Trong bảng Excell chọn vùng cần chuyển vào Auto CAD và định dạng vùng in (print)

2. Từ menu Draw trong Auto CAD chọn Table

Trong bảng Insetr Table chọn From data link / và Click ô bên cạnh (Launch the data link manager dialog khi đó:

Bảng Select a data link hiện ra, Chọn tiếp dòng : Create a new Excell data link /

/ ghi tên bảng cần chèn trong bảng Enter data link name

OK

Từ New Excell Data link chọn nút Browse to file ... / chọn tiếp file Excell cần chọn/

Trong Select Excell sheet to link to: chọn Sheel có bảng cần chèn

Đánh dấu Link to a named range và chọn vùng Copi (ở đây chọn Print_arer tức vùng in)

OK

Và có bảng EXcell chèn cần copi vào Auto CAD

Nếu cần chuyển sang đối tượng CAD thì tiếp tục (phá vỡ link) EXPLODE lần 1 được bảng gồm các Line và Mtext, phá vỡ lần 2 được bảng gồm các Line và text (đối tượng bảng cuối cùng không thể biến đổi được nữa).

Chúc các bạn thành công

bạn dùng phiên bản cad bao nhiêu vậy

mình thử ở cad 2007 thì ko có mục của bạn nói còn làm ở cad 2014 thì có mục đó nhưng đến khi chọn file exel thì nó ko xuất ra đc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo hướng dẫn thì mình làm đc rồi, nhưng muốn hỏi bạn chút nữa là khi mình đã tạo file exel rồi và chọn Create from file thì cách chọn các thông số của bảng exel như thế nào.

Mình chọn file thì nó vẫn hiện ra bảng exel nhưng ko khống chế được sheet và kích thước bảng. Font chữ thì bị lỗi dù mình đã dùng unicode

Và khi mình Insert wooksheet thì mỗi file exel chỉ được 1 sheet thôi, có thể chèn nhiều sheet trong 1 file exel vào 1 file cad ko

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo bạn nvhon604 là chèn bảng ở tab Table trong Draw nên mình thấy làm theo và ko thực hiện đc

Còn bạn nguyenngoc971 thì giống như paste special và chọn paste link, nhưng cách này mình làm thấy sau khi tắt file đi mở lại thì nó ko nhận cập nhật nữa

Mình muốn hỏi như thế là đúng hay có cách gì để nó cập nhật lại file exel ko

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẫn là chủ đề này nhưng vấn đề của mình không phải tọa độ là 1 điểm đơn lẻ mà là 1 hình chữ nhật. Trong cad mà mình muốn vẽ nhiều hình chữ nhật giống nhau và cách nhau 1 khoảng các cố định ( tịnh tiến theo trục ox 1 kc nhất đinh ) thì phải làm thế nào . Cám ơn !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hic chắc là đúng thế rồi: khi tắt file đi rồi mở lại thì làm sao cập nhật lại file exel đc nữa

Không thấy ai phản đối cả.

Bạn đã mở file excel đó ở đâu.Lúc này bạn phải vào bản vẽ có chứa bằng excel đó rồi click chuột phải chọn open.(Đó mới là file gốc)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đã mở file excel đó ở đâu.Lúc này bạn phải vào bản vẽ có chứa bằng excel đó rồi click chuột phải chọn open.(Đó mới là file gốc)

He mình hiểu rồi nếu như vậy thì chắc chắn đc vì mình cũng đã có làm rồi

Mình lười nên nghĩ nó cập nhật đc ở file exel ban đầu của mình luôn

Thanks bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hôm nay mới tìm ra cách cập nhật bảng exel

trước là vì mình mở bản cad ra trước rồi sau đó mới mở bảng exel thấy bảng khối lượng exel trong cad ko có gì thay đổi cả

hôm nay mở bảng exel ra trước rồi mới mở bản cad sau thì tự nhiên thấy bảng exel ở trong file cad đã tự update các khối lượng mới rồi

(tất nhiên là phải dùng cách copy bảng exel qua cad bằng paste special - paste link nhé)

Olala

Vote cho bạn Vothanhcoc lần nữa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các cao thủ ơi cho em hỏi cái.

Em copy bảng excel vào trong cad, gõ lệnh pa được một bảng.

Nhưng trong file excel em insert một hàng (row) thì vị trí cái bảng trong cad cũng bị thay đổi theo vì nó tham chiếu đến một số ô nhất định.

Em hỏi có cách nào điều chỉnh trực tiếp bảng đó trên cad không hay lại phải copy rồi paste lại.

Cám ơn các cao thủ nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cả nhà cho hỏi: mình chuyển bảng excel sang cad với cách Insert table -> From data link hoặc Paste special -> Paste link -> Autocad entilies thì có cách nào để điểu chỉnh chiều cao chữ trong bảng không? Vdu mình muốn cỡ chữ trong bảng ở CAD cao 4 chẳng hạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào bạn mình làm theo cách của bạn nhưng khi chèn vào trong cad thì các giá trị trong ô đều có thêm 4 số 0 ở phía sau. Làm thế nào để khi coppy bảng tính excel vào cad mà vẫn giữ nguyên số ở bảng tính không?

Vào CAD

un enter -> Chọn precission : 0.00

wa excel Ctrl+C

Vào CAD

Alt+E+S -> Chọn ACAD Entries -> OK

OK 

Nếu chỉnh fonts thì Explo

Cheer

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay