Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tabasco

những khó khăn ban đầu khi sử dụng AutoCAD 2009

Các bài được khuyến nghị

Không có bác nào xài cad2009 bị lỗi giống minh hả ?

Chào anh em trong diễn đàn cadviet, mình cũng mới sử dụng cadviet 2009. Bình thường tôi đặt lệnh tắt trong cad 07,08 nhưng khi copy vào file pdg của cad 2009 thì một số lệnh sử dụng đuợc còn một số lệnh không dùng được. anh em nào dùng nhiều có kinh nghiệm xin chỉ giáo, trao đổi với anh em trong diễn đàn làm sân chơi cad viet của chúng ta càng ngày càng phát triển hơn nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
có câu hỏi này mình đã lập topic riêng để hỏi rồi nhưng chưa có ai trả lời. Nay thấy topic này thì vào đây hỏi lại xem có bác nào biết làm cho CAD2009 quản lý nhiều file theo thẻ tab giống như ở trong firefox không thì chỉ bảo giúp mình với.

Cad 2009 là như vậy mà. tuy hơi khác 1 chút...

coi thử nhé: http://www.cadviet.com/upfiles/cad_2.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này đơn giản lắm, bạn vào chữ A trên góc màn hình, kích chọn opition( hoặc nhâp lênh OP), trong hộp thoại hiện ra bạn chọn thẻ Display, chọn Color, trong hộp thoại color bạn chọn Bankground và chọn màu đen cho nó apply, ok!!!

Cám ơn bạn nhé. Mình cũng đang thắc mắ vấn đề này và đã được giải quyết.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình gửi file nội thất mình làm trên acad2009 các bạn xem thử và góp ý nhé, mình tự mò làm thử nên chắc chưa đạt lắm vì đam mê Kiến trúc nên vẽ thử mình không là KTS chỉ là KS quèn thôi các bạn đừng cười nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
có câu hỏi này mình đã lập topic riêng để hỏi rồi nhưng chưa có ai trả lời. Nay thấy topic này thì vào đây hỏi lại xem có bác nào biết làm cho CAD2009 quản lý nhiều file theo thẻ tab giống như ở trong firefox không thì chỉ bảo giúp mình với.

Bạn cứ mở nhiều file cùng lúc.Thay vì dùng con trỏ để sang tab mới thì bạn nhấn Ctrl + tab để chuyển.Hy vọng bạn hài lòng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi về Block: Em trước kia dùng 2004 thì nhiều mới đây chuyển sang 2007 và giờ là 2009

- Sao khi em vào Block thì em kô còn thấy các đường nét khác ngoài Block đang định Edit.

Tiền bối nào biết chỉ bảo giúp em nhé. Cám ơn nhiều. Thân ./.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn xem và góp ý nhé mình làm trên acad 2009 mình chưa biết cách đưa bài lên diễn đàng nên làm mãi mới được

Sao bạn không thả vật liệu vào, tôi thấy bạn có mổi màu nâu là chủ yếu, còn phối cảnh bạn phải chọn kiểu nhìn là ...có điểm tụ ấy. Hơn nữa, mình thấy bạn vẽ cad mà công cụ bày ra nhiều thế ! hì...Nếu thích, bạn nhìn xuống góc phải phía dưới màn hình, chọn cái....bánh xe răng cưa và chọn 3d modeling, họ trình bày sẵn để vẽ 3d đấy.

Mình vẫn chưa biết cách làm cho màn hình nền trong chế độ 3d có màu đen, bạn có biết không ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e đang sdụng CAD09.khi e tick chọn 1 đối tượng rồi Ctrl-1 thì không xuất hiện bảng Properties của đối tượng như các phiên bản trước.ai biết làm tn để bảng Properties xin chỉ giùm.thanks..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao bạn không thả vật liệu vào, tôi thấy bạn có mổi màu nâu là chủ yếu, còn phối cảnh bạn phải chọn kiểu nhìn là ...có điểm tụ ấy. Hơn nữa, mình thấy bạn vẽ cad mà công cụ bày ra nhiều thế ! hì...Nếu thích, bạn nhìn xuống góc phải phía dưới màn hình, chọn cái....bánh xe răng cưa và chọn 3d modeling, họ trình bày sẵn để vẽ 3d đấy.

Mình vẫn chưa biết cách làm cho màn hình nền trong chế độ 3d có màu đen, bạn có biết không ?

Bạn vào options ở tab Display vùng window Elements nhấp vào thẻ colors ----> ở bảng Drawing window colors ô color nhấp chọn black và Apply&close ------> Apply-----> Ok thế là màng hình đen thui ngay chúc bạn thành công .

còn về thanh công cụ nhiều là vì mình đang hướng dẩn cho học trò, về vật liệu trong cad chỉ vậy thôi mình đã ốp vật liệu rồi đó nhưng render lên chỉ được vậy thôi. bạn có gì hay gửi lên nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
e đang sdụng CAD09.khi e tick chọn 1 đối tượng rồi Ctrl-1 thì không xuất hiện bảng Properties của đối tượng như các phiên bản trước.ai biết làm tn để bảng Properties xin chỉ giùm.thanks..

Đơn giản mà bạn chỉ cần clich đúp con trỏ vào đối tượng là bảng Properties sẽ hiện lên thôi không cần Ctrl-1 đâu. chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh bemove ơi...chỉ cho em cách in bằng Publish với. Trong ver2008 thì 1 bản vẽ có n layout thì dùng publish in nó sẽ cho ta n trang nhưng lên ver2009 thì cũng 1 bản vẽ có n layout dùng publish nó chỉ in đc trang đầu tiên thôi...tại sao lại thế anh nhỉ, em mới học cad nên chẳng biết nhiều...mong anh chỉ giáo cho nhé.Thanks anh nhiều lắm,mà anh dạo này khoẻ chứ ạ, anh đã có tin vui cho chưa anh???

Mong tin anh nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tui bị vius autucad quậy rồi, giờ bật ct lên nó hiện thông báo chữ nhặn xị, xong vô vẽ nhấn move nó cứ copy .... sao đây ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
m thử làm rồi nhưng ko dc, bạn xem lại hộ với

Bạn click chuột trái vào chữ A ở góc trái màn hình cad, chon menu tool, chọn workspace rồi chọn Autocad classic là trở lại giao diện quen thuộc của cad phiên bản trc đây!

Chúc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bạn cho mình hỏi, có cách nào đặt kích thước của point khi in ra đậm ko.

lệnh _ddptype>>chọn loại point bạn muốn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các anh các chị chỉ cho em cách đặt độ rộng của nét khi in với. Em không thấy chỗ nào để đặt nét cả.

Nó có khác gì khi bạn in ấn đâu nhỉ? Giống như phiên bản cad 2006 thôi, bạn lăn tăn cụ thể chỗ nào vậy? :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ví dụ khi em mở hộp thoại in thì nó ra cái bảng này, đúng không ạ:

Tiếp theo thì đặt nét ở đâu ạ?

Tại em cũng chưa dùng 2006 luôn nên không biết. Mới vào đã dùng 2009 rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ví dụ khi em mở hộp thoại in thì nó ra cái bảng này, đúng không ạ:

Tiếp theo thì đặt nét ở đâu ạ?

Tại em cũng chưa dùng 2006 luôn nên không biết. Mới vào đã dùng 2009 rồi.

Nhấn vào cái nút có hình mũi tên bên phải nút help đó bạn.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay