Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tabasco

những khó khăn ban đầu khi sử dụng AutoCAD 2009

Các bài được khuyến nghị

Dân ta còn nghèo. Kinh phí mua máy còn chưa có.Dùng Cad9 mà chậm, tốt nhất anh em nên quay lại Cad6, nó ổn định và cũng k lẵng phí thời gian và tiền bạc Có thế, dân ta mới giầu, nước ta mới mạnh đc. :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Dân ta còn nghèo. Kinh phí mua máy còn chưa có.Dùng Cad9 mà chậm, tốt nhất anh em nên quay lại Cad6, nó ổn định và cũng k lẵng phí thời gian và tiền bạc Có thế, dân ta mới giầu, nước ta mới mạnh đc. :bigsmile:

Bạn này vẫn ca mãi bài ca này nhỉ, mình thấy bạn hơi bị bi quan đấy!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình xài bản DVD bán ngoài đường Bùi Thị Xuân, cài vô chưa thấy lỗi gì cả.

bác kiểm tra lại xem sao.

còn ko bác thử mua đĩa khác cài xem.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tôi nhầm :s_big:

bạn dùng lệnh sau nhé:

Command: wscurrent

Enter new value for WSCURRENT <"AutoCAD Classic">: AutoCAD Classic

Hình như có bản phải gõ là "AutoCAD LT Classic" hay sao mới được anh ạ. [bản em cài là AutoCad LT 2009 , cũng không hiểu LT nghĩa là gì nữa ;) ]

Ngoài lề một chút. Theo cảm nhận của cá nhân thì mình lại thấy bản này chạy nhanh hơn hẳn bản 2008 ấy, cả tốc độ khởi động lẫn tốc độ load file, cảm giác lúc dùng rất mượt chứ không giật như bản 2008 ;).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hình như có bản phải gõ là "AutoCAD LT Classic" hay sao mới được anh ạ. [bản em cài là AutoCad LT 2009 , cũng không hiểu LT nghĩa là gì nữa :s_big: ]

Ngoài lề một chút. Theo cảm nhận của cá nhân thì mình lại thấy bản này chạy nhanh hơn hẳn bản 2008 ấy, cả tốc độ khởi động lẫn tốc độ load file, cảm giác lúc dùng rất mượt chứ không giật như bản 2008 ;).

LT chắc là viết tắt của chữ LITTLE.

AutoCad LT 2009 là bản Autocad rút gọn hơn, rút bớt một số tính năng, giá bán rẽ hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hình như có bản phải gõ là "AutoCAD LT Classic" hay sao mới được anh ạ. [bản em cài là AutoCad LT 2009 , cũng không hiểu LT nghĩa là gì nữa :s_big: ]

Trước đây tôi cũng có sử dụng AutoCad LT,đúng là tốc độ nhanh hơn thật nhưng Cad LT chỉ chuyên về 2D thôi,ko hỗ trợ 3D và 1 số tính năng cũng bị lược bớt đi.nói chung la sử dụng ko thoải mái lắm . ;)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các Bác!

Mình có sài qua Cad 2009, thấy cũng hay, nhưng có chút rắc rối nói ra đây nhờ chỉ giáo với:

- Cài cad 2009 trực tiếp (Tức trong máy ko có phien bản cũ: 2004 hoặc 2007) thì ko dùng được các tiện ích trong express nhu layon, layoff hay layiso ... mặc dù vẫn hiện lệnh trong thanh menu!

Mình thì rất hay dùng các món đó mà ko muốn phải cài 1 lúc 2 chương trình cad như vậy, máy chạy nặng lắm!

Mong các bác chỉ giáo!

Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các Bác!

Mình có sài qua Cad 2009, thấy cũng hay, nhưng có chút rắc rối nói ra đây nhờ chỉ giáo với:

- Cài cad 2009 trực tiếp (Tức trong máy ko có phien bản cũ: 2004 hoặc 2007) thì ko dùng được các tiện ích trong express nhu layon, layoff hay layiso ... mặc dù vẫn hiện lệnh trong thanh menu!

Mình thì rất hay dùng các món đó mà ko muốn phải cài 1 lúc 2 chương trình cad như vậy, máy chạy nặng lắm!

Mong các bác chỉ giáo!

Thanks!

Bạn cài lại xem,

Tôi cài chạy Express Tool bình thường.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi mới cài thử cad 2009 tôi thấy giao diện của nó đẹp nhưng mà sử dụng chưa quen các pác àh. tôi chưa biết nó có hỗ trợ nhiều không vì chưa dùng thử. pác nào có tài liệu hướng dẫn sử dụng cad 2009 không thì post lên cho những ai chưa quen dùng với. thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn cài lại xem,

Tôi cài chạy Express Tool bình thường.

Mình cài lại rồi, thanh Express và các lệnh về layer vẫn có nhưng dùng thì báo unknow!

Mình cũng cài mới Win luôn (ko dùng bản ghost có acad 2007) mà cũng chưa biết làm thế nào dùng được thanh hổ trợ layer - Express!

Có cách nào hay hơn là phải cài Acad 2007 xong sau đó cài Acad 2009, rổi remove Acad 2007 đi! Thủ công quá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em mới đú lên vista, hôm qua cài mãi ko đc cad 2008, thôi thì đã đú thì đú luôn, em nhẩy con 2009 về, cảm nhận đầu tiên sau khi cài đặt của em là giao diện lằng nhằng quá, mặc dù biết là văn mình. sau một hồi tùy chọn thì bây jờ nó đã như cad 2004 =))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em mới đú lên vista, hôm qua cài mãi ko đc cad 2008, thôi thì đã đú thì đú luôn, em nhẩy con 2009 về, cảm nhận đầu tiên sau khi cài đặt của em là giao diện lằng nhằng quá, mặc dù biết là văn mình. sau một hồi tùy chọn thì bây jờ nó đã như cad 2004 =))

Giao diện của ACAD2009 (và các phiên bản mới nhất của một sô phần mềm khác) đú theo MS Office 2007, đó là giao diện Ribbon (do MS nghĩ ra).

The ribbon is a graphical user interface widget composed of a strip across the top of the window that exposes all functions the program can perform in a single place, with additional ribbons appearing based on the context of the data.

One of the main driving ideas behind using a ribbon is enhancing usability; by consolidating the program's functions and commands in an easily recognizable place, one need not look through multiple levels of hierarchical menus, toolbars or task panes before finding the right command.

Ribbon là công cụ giao diện đồ họa người dùng được đặt trên một dải chạy ngang phía trên cùng của cửa sổ (chương trình), nó trưng ra tất cả các chức năng mà chương trình có thể thực hiện trong trong cùng một chỗ, cùng các ribbon phụ xuất hiện dựa theo nội dung của dữ liệu.

Một trong những mục tiêu chính để sử dụng ribbon là nâng cao khả năng sử dụng; bằng cách hợp nhất các chức năng chương trình và các lệnh vào một chỗ dễ nhận biết, không cần phải nhìn xuyên qua tầng tầng lớp lớp menu mẹ con, toolbar hay bảng công cụ trước khi tìm được một lệnh cần dùng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bé dùng 2009 trên nền vista, ko cài đc vietkey, làm thế nào để có tiếng việt trong cad ạh

Mong các anh chỉ giáo :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn muốn chuyển background trong cad2009 từ trắng sang đen mình không sử dụng lệnh mà dùng menu cho đơn giản bạn vào option -->tại tab display>tại đó có tùy chọn show rollover toltips >chọn color>xuất hiện menu drawing window colors-->chọn color white sang black.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái bẻ khóa của con cad2009 em mua ngoài hàng về bị karpersky báo là có trojan,khổ thế cơ !Hic hic !!!

bạn gửi mail vào địa chỉ vangiangd1k6@gmail.com, mình sẽ send lại cho bạn bẻ khóa của Cad2009,hoặc bạn có thể tìm trên mạng ấy!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng xài 2009 nhưng mà LT ( Cty nó bắt thía ) híc !

NÓi chung do khi mới cài thì dao diện của 2009 hơi khác một tí nhưng mà khi chuyển nó về clasic thì ok . như mấy cad 2008 thôi . Mình chưa xài full nhiều nên cũng chưa thấy cái tiện lợi cái thằng mới này nhưng có vẻ 2009 phụ cho 3d nhiều lắm đấy .

Các bác tìm thêm rồi cho anh em biết với .

Mình dùng cad LT nên nhiều cái bị thiếu rất quan trọng như không dùng lisp được , không lệnh MLine , align , cắt block , cắt xref ..... , đang cố gắng khắc phục . Có ai quan tâm đến cadLT pm mình nghe .

Cài hổ trợ extender thì lỗi .

Bác nào có cách không dùng hổ trợ extender mà vẫn cài lisp được chỉ mình với . Nan giải thật !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không có bác nào xài cad2009 bị lỗi giống minh hả ?

Không có lỗi nào đâu bác ơi.xem lại cách cài đi, hoặc máy bác bi ốm rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
minh dung core 2 duo, ram 1gb ma van cham lam, load hoi lau, chac phai mua them thanh RAM nua cam vao, Autodesk no khuyen cao la 1gb, minh phai xai 2Gb moi nhanh dc, ai xai AutoCAD Architecture thi minimum RAM la 4Gb, con muon nhanh thi phai 6 - 8Gb

Máy của tui P4 2.4GHz Ram 512MB chạy ầm ầm ko vấn đề j`! nâng cấp như bác thì có mà em thay máy luôn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dùng lệnh workspace:

Command: workspace

Enter workspace option [setCurrent/SAveas/Edit/Rename/Delete/SEttings/?]

<setCurrent>: se

rồi chọn Autocad classic

sẽ ra y chang cad07,08

Không cần rờm rà thế đâu, ở góc phí dưới bên phải có cái biểu tượng workspace switching bên trái biểu tượng ổ khóa đó, click vào đó chọn autocad classic và ngược lại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cad 2009 hỗ trợ bên layer rất nhiều.Bạn bỏ chút thời gian đọc help của nó sẽ thấy rất hay.Bạn vào Help đánh layer rồi tha hồ đọc.sẽ thấy thích ngay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bé dùng 2009 trên nền vista, ko cài đc vietkey, làm thế nào để có tiếng việt trong cad ạh

Mong các anh chỉ giáo :cheers:

Có unikey for vista đấy ông anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có câu hỏi này mình đã lập topic riêng để hỏi rồi nhưng chưa có ai trả lời. Nay thấy topic này thì vào đây hỏi lại xem có bác nào biết làm cho CAD2009 quản lý nhiều file theo thẻ tab giống như ở trong firefox không thì chỉ bảo giúp mình với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay