Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

OK! thực ra phải có những người như bạn thì cadviet mới biết chúng ta đang cần jì. Nhiều khi địng viết, nghĩ ai cũng biết viết làm jì !?!?! Khó thế đấy. Cảm ơn nhiều.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Ồ đừng nghĩ như thế, thực ra tham gia 1 diễn đàn thảo luận những vấn đề chung vẫn đỡ nhàm chán hơn đọc help nhiều vì TA của tôi tệ lắm :tongue: với ngưòi này cái này là dễ nhưng với ngưòi không biết là khó. hãy xây dựng diễn đàn là một sân chơi chung cho tất cả mọi người dùng CAD chứ không phải những người trình cao như các bác :lol:

• Like 1
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chân thành cảm ơn mọi nguời đã quan tâm. Tôi cũng rất thích chuyên mục này.

Rất mong ban quản trị sớm đưa các tài liệu vào mục này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CAD 3D : khi máy tính sử dụng trong kĩ thuật chưa phát triển nhiều ở ngành kĩ thuật tại việt nam thì cứu cánh dành cho 3d chính là 3d HAND. vào những năm 90, máy tính bắt đầu thời kì tiền bùng nổ tại việt nam cũng chính là lúc du nhập thông dụng phần mềm sử dụng trong ngành kĩ thuật dành cho sinh viên. 3d cad là vị cứu tinh cho những ai muốn thể hiện được nhiều hơn và giống thật hơn tại thời diểm bấy giờ. 3d cad có điểm ưu và nhược điểm riêng.

Bản thân tôi đến bây giờ vẫn sử dụng 3d cad để dựng phối cảnh, tất nhiên cũng phải biết chỉnh sửa ở bên max ...

- ƯU : TIỆN LỢI SỬ DỤNG TRÊN NỀN 2D MÌNH ĐÃ VẼ TỪ TRƯỚC (MẶT BẰNG, MẶT CẮT, THÔNG SỐ)

- CÁC THÔNG SỐ CHÍNH XÁC, CHẾ ĐỘ BẮT ĐIỂM TỐT, GỌN.

- BẢN VẼ 3D CAD THƯỜNG KHÔNG NẶNG NHƯ CÁC PHẦN MỀM DỰNG 3D KHÁC

- QUẢN LÝ ĐỐI TƯỢNG TỐT HƠN ....

...

- NHưỢC:

- DỰNG CÁC HÌNH KHỐI CONG TRÒN PHỨC TẠP KHÓ HƠN CÁC PHẦN MỀM KHÁC (VD 3D MAX)

- RENDER HÌNH ẢNH KHÔNG ĐƯỢC TỐT CHO LẮM (NẾU SỬ DỤNG TỐT CÓ THỂ SÁNH NGANG VỚI SCANLINE)

...

đó là 1 số điều tôi đúc rút được kinh nghiệm từ sử dụng 3d cad, tôi nghĩ sử dụng 3d cad để dựng rất hay và tiện lợi, tất nhiên phần mềm nào cũgn có ưu nhược điểm của nó nhưng nếu đi sâu về chuyên 1 phần mềm vẫn là hay nhất .. thanks

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là diễn đàn mình ít có bài về 3D, vì nó khó hơn các chủ đề khác? Không hẳn vậy, chắc chắn là trong chúng ta có rất nhiều người vẽ 3D rất thành thạo. Cái khó có lẽ là để diễn đạt cho nguời khác hiểu phải mất nhiều thời gian hơn.

Để "hâm nóng" lại chủ đề này, và theo yêu cầu của bạn hellyeah, ssg có một bài ví dụ thực hành: Chiếu mô hình 3D thành các hình chiếu 2D (file 3d_2d.doc):

http://www.mediafire.com/?dwwkz59n0lw

Cách thức được trình bày trong bài có thể xem như một trong những cách "chính thống". Nếu bạn mới tiếp cận vấn đề này nên thực hành theo trình tự đã hướng dẫn. Qua thực hành, tìm hiểu thêm về các vấn đề có liên quan, tích lũy dần kiến thức cũng như kinh nghiệm và tự rút ra cho mình phương pháp làm hợp lý cho từng trường hợp cụ thể. Có phát hiện gì hay hay thì share cho anh em cùng học hỏi.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ANH CHỊ NÀO CÓ BÀI TẬP AUTOCAD 3D MÀ CÓ CÁC BƯỚC THỰC HIỆN THÌ CHO EM XIN VỚI . EM MỚI TẬP VẼ THEO TÀI LIỆU TRÊN DIỄN ĐÀN MÀ CHƯA VẼ ĐƯỢC . MONG MỌI NGƯỜI GIÚP CHO(ENGINEER_DONGOCTHANG)

Tôi hoàn toàn tự học vẽ 3D theo sách tham khảo, chứ không hề có bài tập nào cả. Có những hình mà người đọc bản vẽ 2D khó hình dung. Hoặc có những hình vẽ mà bản thân người vẽ cũng khó thể hiện được trên 2D, lúc đó vẽ 3D là dễ thể hiện nhất. Ví dụ vẽ bản vẽ lắp đặt hệ thống thiết bị lạnh thể hiện đầy đủ các đường ống công nghệ phụ vụ dây sản xuất bia 10000 lít/ Ngày.

Vẽ 3D không khó, lệch vẽ 3D cũng không nhiều. Muốn vẽ được 3D bạn phải tập vẽ nhiều hình đơn giản, dần dần vẽ được những hình phức tạp. Đây là bản vẽ 3D được vẽ trên Auto Cad bạn tập vẽ 3D theo hình 2 hình vẽ dưới đây

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn. BQT sẽ triển khai ngay 1 Sub 4rum về vấn đề 3d

Đúng gòi đúng gòi...hoan hô jikibô........em cũng mong mốn được học 3d lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với các bạn mới tập vẽ 3D tôi chỉ khuyên một điều là nên tập vẽ nhiều thì sẽ vẽ được nhanh. Trước đây tôi rất hoang mang khi vẽ 3D trên CAD (vẽ tay nhanh hơn nhiều). Cho đến khi đã vẽ nhiều CAD thì tôi lại thấy 3D CAD có nhiều trường hợp thể hiện bản vẽ

3D còn dễ hơn là thể hiện bản vẽ 2D

Trong quá trình vẽ 3D, tôi đã gặp phải trường hợp 1 khó thể hiện hình 3D, đó là vẽ cái cán xong. Vẽ cả cái máy chỉ mất 4-5 ngày vậy mà tôi đã phải lọ mọ vẽ đúng 3 ngày mới xong cái cán xong, kết quả đạt được không được ưng ý cho lắm. Tiện thể tôi cũng upload File bản vẽ 2D và 3D đó lên đây... bạn nào thích vẽ 3D thì Dowload về vẽ thử . Nếu có cách vẽ nào nhanh hơn thì nói lại cho tôi biết với nhé!

Đây là file bản vẽ:

http://www.cadviet.com/upfiles/Can_xong.rar

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đúng là diễn đàn mình ít có bài về 3D, vì nó khó hơn các chủ đề khác? Không hẳn vậy, chắc chắn là trong chúng ta có rất nhiều người vẽ 3D rất thành thạo. Cái khó có lẽ là để diễn đạt cho nguời khác hiểu phải mất nhiều thời gian hơn.

Để "hâm nóng" lại chủ đề này, và theo yêu cầu của bạn hellyeah, ssg có một bài ví dụ thực hành: Chiếu mô hình 3D thành các hình chiếu 2D (file 3d_2d.doc):

<a href="http://www.mediafire.com/?dwwkz59n0lw" target="_blank">http://www.mediafire.com/?dwwkz59n0lw</a>

Cách thức được trình bày trong bài có thể xem như một trong những cách "chính thống". Nếu bạn mới tiếp cận vấn đề này nên thực hành theo trình tự đã hướng dẫn. Qua thực hành, tìm hiểu thêm về các vấn đề có liên quan, tích lũy dần kiến thức cũng như kinh nghiệm và tự rút ra cho mình phương pháp làm hợp lý cho từng trường hợp cụ thể. Có phát hiện gì hay hay thì share cho anh em cùng học hỏi.

Link die mất rồi, ssg có thể up lai được ko?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chào các bác

em là thành viên mới trong Cadviet nên có nhiều điều chưa rõ lắm

mà cho em hỏi sao em xuất bản vẽ từ cad sang max khi dựng khối lên toàn mất khối ko có khối la sao hả cac bác.Bác nào biết trả lời giup em mới

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng đang muốn học thêm để vẽ được 3D đây!Nhưng mà không biết nên bắt đầu từ đâu và học như thế nào nữa.Mong các bác chỉ hướng dẫn thêm cho em với,mà bác nào có tài liệu học 3D dễ hiểu 1 chút thì post lên cho anh em xem với nhé!Thank các bác! :bigsmile:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác này đỉnh quá! Cách học đã độc đáo, hiếm có, đã thế kỹ năng vẽ lại đáng khâm phục!

Bao giờ em mới vẽ được như bác nhỉ?

Em đang học vẽ CAD 3D

Kiến thức cũng tàm tạm nhưng hỏi bác xem mua con máy cấu hình như thế nào thì vẽ CAD 3d tốt nhỉ?

Nghe nói Video card Quadro FX của Nvidia tuyệt lắm phải không bác?

Ai biết xin chỉ dùm!

Thanhks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thưa các quý anh trên diễn đàn,

Tôi cũng lọ mọ học vẻ 3D theo kiểu bác kỹ sư già (ksgia), đúng như bác nói, vẽ nhiều tất sẽ giỏi và nhanh. Song theo thiển ý của tôi thì có lẽ cần thêm một chút trí tưởng tượng nữa sẽ vẽ nhanh hơn. Ví dụ cái cán xoong của bác kỹ sư già, có thể xem như hai khúc gỗ trụ nối lại. Mỗi khúc gỗ ta đẽo đi một phần theo biên dạng dự định. Tất nhiên là các khúc gỗ này nên tạo bàng các mặt bao ngoài của nó. Cuối cùng dùng lệnh offset đặt chiều dày cho nó là xong. Nói vậy nhưng không hoàn toàn vậy vì đôi khi cái biên dạng dự định nó loằng ngoằng quá thì nên chuyển nó về các biên dạng chuẩn gần đúng như các mặt côn, mặt trụ. mặt xuyến, v. v... và ghép chúng lại với nhau. Do vậy cần có trí tưởng tượng phong phú một chút sẽ dễ tạo hình hơn.

Còn đòi hỏi vẽ chính xác như kiểu bác kỹ sư già đã làm thì quả thật là 3 ngày vẫn còn ít vì cái biên dạng của bác nó ngẫu nhiên quá, chỉ có giời mới biết khi bác dập cái cán xoong nó sẽ biến dạng kiểu gì, ấy là chưa kể tới bản chất của vật liệu cán xoong.

Mấy lời dông dài góp mặt với diễn đàn, mong các quý anh đừng cười.

Nhân đây tôi xin hỏi luôn các bác admin của diễn đàn mấy câu nhé:

Tôi đã dowload file GIAO_TRINH_SLW.ZIP từ đường link của diễn đàn về rồi nhưng không mở được vì nó cứ đòi : "Enter password for the encrypted file". Vậy cái password đó là gì? Vì sao đã cho dowload free rồi mà các bác lại còn gài password làm khổ anh em vậy? Có phải mất phí để mua cái password này không? Nếu muốn dùng file này tôi phải làm gì nữa?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vì cái biên dạng của bác nó ngẫu nhiên quá, chỉ có giời mới biết khi bác dập cái cán xoong nó sẽ biến dạng kiểu gì, ấy là chưa kể tới bản chất của vật liệu cán xoong.

Trời ơi! cái này chỉ khó khi thể hiện 3D thôi, còn khi đột dập thì không khó như tạo hình khuôn dập thể tích. Bạn thử in bản vẽ đó ra theo tỷ lệ 1: 1 rồi dán vào một mảnh Inox SUS 304 dầy 0.6 mm là bạn có thể gò bằng tay là được thôi mà. Cái cán xong kiểu đó, tôi được xếp giao nhiệm vụ thiết kế theo mẫu sẵn có của Tây. Bạn vào các siêu thị sẽ thấy họ bán đầy dạng như vậy. Trước khi thiết kế khuôn dập uốn, gò, tôi vẫn phải làm thử bằng thủ công, để xác định sơ bộ kích thước biên dạng phôi, sau đó mới thiết kế khuôn, cắt hình...

Bạn đã nhìn thấy kết cấu của cái còi ấm đun nước, của Trung Quốc chưa? Vật liệu lá còi bằng "đồng mắt cua" có độ đàn hồi cao dầy 0,012 mm vật liệu thân còi có chiều dầy 1mm, khoảng lỗ thoát hơi 2,4x13... Tôi đã phải lọ mọ làm thủ công bằng tay trước khi thiết kế khuôn đột dập...Làm cái này mất nhiều thơi gian hơn nhiều tạo ra cái cán xong bằng thủ công...

Nếu không chế thử bằng thủ công mà thiết kế khuôn thì lãng phí tiền của,,, Còn vật liệu thay thế và công nghệ (xin cho phép tôi được giữ bí mật- đây là nguyên tắc- tôi gửi cho bạn bản vẽ mẫu sản phẩm. Khi thiết kế bao giờ tôi cũng vẽ mẫu trước sau đó mới thiết kế cải tiến...)

Tham khảo file bản vẽ:

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/2008.rar" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/2008.rar</a>

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
...cái này chỉ khó khi thể hiện 3D thôi...

Cái này chắc bác làm với Cad đời cũ. Với Cad đời 2007 trở đi, bác sẽ làm rất nhẹ nhàng với lệnh LOFT, tuỳ chọn Guides cho độ chính xác cao hơn tuỳ chọn Path (guide cũng như path nhưng cho phép nhiều đường hơn). Bản vẽ cái cán xoong của bác đã có sẵn các mặt cắt ngang và 2 đường path, có lẽ chỉ cần 10 phút là ra khối 3d giống như bác đã vẽ nhưng chất lượng cao hơn nhiều. Có một vấn đề: khả năng xử lý 3d phức tạp của Acad còn nhiều hạn chế. Để thuận tiện và giảm thiểu lỗi, các mặt cắt và path nên vẽ bằng các đường càng cơ bản càng tốt. Thứ tự ưu tiên về mức độ cơ bản: line, arc, pline, spline. Hết sức hạn chế dùng elip. Các mặt cắt có sẵn trong bản vẽ của bác không định hướng theo cách này nên khi dùng loft bị một số vấn đề không như ý muốn.

Sgg đã thử dựng 3d theo bản vẽ của bác nhưng có vài chỗ không ổn, xin minh hoạ bằng bản vẽ sau:

http://www.cadviet.com/upfiles/loft.zip

Hình minh hoạ:

Các đường trắng (pline kín): mặt cắt ngang tại mỗi vị trí

Các đường đỏ (1 pline và 1 spline): Guides

Số lượng mặt cắt và guide càng nhiều càng cho kết quả chính xác

Kết quả loft là khối 3dsolid màu xanh.

Có vẻ công việc của bác thường xuyên phải dựng 3d phức tạp. Theo ssg, bác nghiên cứu thêm inventor hoặc solidwork hiệu quả hơn rất nhiều.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trời ơi! cái này chỉ khó khi thể hiện 3D thôi, còn khi đột dập thì không khó như tạo hình khuôn dập thể tích. Bạn thử in bản vẽ đó ra theo tỷ lệ 1: 1 rồi dán vào một mảnh Inox SUS 304 dầy 0.6 mm là bạn có thể gò bằng tay là được thôi mà. Cái cán xong kiểu đó, tôi được xếp giao nhiệm vụ thiết kế theo mẫu sẵn có của Tây. Bạn vào các siêu thị sẽ thấy họ bán đầy dạng như vậy. Trước khi thiết kế khuôn dập uốn, gò, tôi vẫn phải làm thử bằng thủ công, để xác định sơ bộ kích thước biên dạng phôi, sau đó mới thiết kế khuôn, cắt hình...

Bạn đã nhìn thấy kết cấu của cái còi ấm đun nước, của Trung Quốc chưa? Vật liệu lá còi bằng "đồng mắt cua" có độ đàn hồi cao dầy 0,012 mm vật liệu thân còi có chiều dầy 1mm, khoảng lỗ thoát hơi 2,4x13... Tôi đã phải lọ mọ làm thủ công bằng tay trước khi thiết kế khuôn đột dập...Làm cái này mất nhiều thơi gian hơn nhiều tạo ra cái cán xong bằng thủ công...

Nếu không chế thử bằng thủ công mà thiết kế khuôn thì lãng phí tiền của,,, Còn vật liệu thay thế và công nghệ (xin cho phép tôi được giữ bí mật- đây là nguyên tắc- tôi gửi cho bạn bản vẽ mẫu sản phẩm. Khi thiết kế bao giờ tôi cũng vẽ mẫu trước sau đó mới thiết kế cải tiến...)

Tham khảo file bản vẽ:

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/2008.rar" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/2008.rar</a>

Thưa bác Kỹ sư già (ksgia),

Ấy là nhà em cứ mạo muội đoán mò cái danh xưng của bác vậy, bác đừng giận nhé kẻo giảm thọ.

Thú thật với bác là em quá ư thán phục cái cách làm việc tỉ mỉ của bác như vậy. Thời đại @ hiện nay, các em các cháu khó mà theo được bác ở cái khoản này. Bởi vậy em mới dám đưa ra cái trò mèo để trốn cái việc tỉ mỉ như bác là cái trò tạo hình gần đúng như vậy. Âu cũng là múa rìu qua mắt thợ bác ạ. Bác bỏ quá cho em nhé.

Cái cách làm việc của bác, ngày xưa em có được các thầy chỉ dạy, xong ra đời thì em chả dùng được bao nhiêu. Bây giờ em hay xài cái cách gần đúng ấy cho tiện việc vì thực tế rất khó mà làm y chang như Tây được. Với sự chấp nhận của thị trường thì sự gần đúng ấy cũng không đến nỗi quá tệ bác ạ.

Và như vậy thì trái với bác em thường làm khuôn uốn gò tạo dạng trước rồi mới tiến hành làm khuôn cắt hình phôi sau bác ạ. Thậm chí sau khi uốn gò rồi mới cắt phần dư phôi . Bác đừng chửi em nhé vì không chịu làm đúng bài bản.

Cái bản vẽ bác cho em đã load về và mở thử, xong chả hiểu bác cài font gì mà nó mở ra cái chữ chả giống tây chả giống ta gì sất. Để xem hình thì tốt rồi xong để hiểu được cái sâu xa của bác thì em chịu. Bác không giận thì chỉ cho em cái font bác đã dùng để em cài lại vào máy, đặng có thể xài được cái món quà bác cho , bác hỉ.

Nếu bác không giận thì cho em xin cái địa chỉ e-mail của bác để tiện việc học mót của em.

Chúc bác khỏe và luôn yêu đời .

À nhờ bác hỏi mấy anh admin sao chả chịu trả lời em gì vậy? Hay là mấy anh đó nghỉ chơi với em rồi? Hì Hì, hu hu...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thưa bác Kỹ sư già (ksgia),

Ấy là nhà em cứ mạo muội đoán mò cái danh xưng của bác vậy, bác đừng giận nhé kẻo giảm thọ.

Thú thật với bác là em quá ư thán phục cái cách làm việc tỉ mỉ của bác như vậy. Thời đại @ hiện nay, các em các cháu khó mà theo được bác ở cái khoản này. Bởi vậy em mới dám đưa ra cái trò mèo để trốn cái việc tỉ mỉ như bác là cái trò tạo hình gần đúng như vậy. Âu cũng là múa rìu qua mắt thợ bác ạ. Bác bỏ quá cho em nhé.

Cái cách làm việc của bác, ngày xưa em có được các thầy chỉ dạy, xong ra đời thì em chả dùng được bao nhiêu. Bây giờ em hay xài cái cách gần đúng ấy cho tiện việc vì thực tế rất khó mà làm y chang như Tây được. Với sự chấp nhận của thị trường thì sự gần đúng ấy cũng không đến nỗi quá tệ bác ạ.

Và như vậy thì trái với bác em thường làm khuôn uốn gò tạo dạng trước rồi mới tiến hành làm khuôn cắt hình phôi sau bác ạ. Thậm chí sau khi uốn gò rồi mới cắt phần dư phôi . Bác đừng chửi em nhé vì không chịu làm đúng bài bản.

Cái bản vẽ bác cho em đã load về và mở thử, xong chả hiểu bác cài font gì mà nó mở ra cái chữ chả giống tây chả giống ta gì sất. Để xem hình thì tốt rồi xong để hiểu được cái sâu xa của bác thì em chịu. Bác không giận thì chỉ cho em cái font bác đã dùng để em cài lại vào máy, đặng có thể xài được cái món quà bác cho , bác hỉ.

Nếu bác không giận thì cho em xin cái địa chỉ e-mail của bác để tiện việc học mót của em.

Chúc bác khỏe và luôn yêu đời .

À nhờ bác hỏi mấy anh admin sao chả chịu trả lời em gì vậy? Hay là mấy anh đó nghỉ chơi với em rồi? Hì Hì, hu hu...

Xin lỗi các bác admin, cái này em làm lại vì chưa hiểu cái cách trich dẫn bài của các thành viên khác.

- Phông chữ trên bản vẽ gửi trên diên đàn tôi vẫn mở được bình thường trên Vietkey và Unikey

Địa chỉ của tôi là: ksgia2210@yahoo.com. Liên xô. Tôi đùa một tý cho vui >.Vn

1-Để làm ra một sản phẩm có rất nhiều cách làm>Miễn sao kết quả đạt được là năng suất lao động-giá thành sản phẩm-

Cách làm của tôi như đã nói ở trên, tôi nói thêm một chút: Hồi làm khuôn dập nóng phôi nồi phải trái xe đạp, tôi đã phải trực tiếp đứng máy tiện để tiện lòng khôn rồi ra máy búa dập thử nhiều lần. Khi thấy kích thước phôi đã tạm ổn, tôi mới bắt tay vào thiết kế khuôn dập trên máy đột dập. Làm cách này chắc ăn nhất vì giá thành chế tạo bộ khuôn cao...Bây giờ vẽ 3D phôi trên Auto Cad việc chế tạo khuôn dập nóng sẽ đơn giản hơn rất nhiều vì hình 3D cho thể tích phôi chính xác.

2-Hiện nay đa số các doanh nghiệp cơ khí của ta làm thuê cho Tây. Họ đưa sản phẩm mẫu , mình phải thiết kế chế tạo đúng thì họ mới đặt hàng. Mình không có thương hiệu phải làm thuê, Tây có thương hiệu họ thuê ta gia công. Người tiêu dùng không biết là sản phẩm ta làm vì Tây nó dán nhãn mác thương hiệu của Tây. Hiện rất nhiều sản phẩm của công ty Kim Khí Thăng Long làm đang làm thuê cho Tây- Đây là hình thức xuất khẩu lao động tại chỗ!

3- Khi bạn viết:Bây giờ em hay xài cái cách gần đúng ấy cho tiện việc vì thực tế rất khó mà làm y chang như Tây được

, đó là quan điểm và cách làm của bạn.

Quan điểm của tôi là phải thiết kế sản phẩm tương đối "hầm hố" một chút và tìm ra giải pháp công nghệ hợp lý thì mới tồn tại được trong sự cạnh tranh khốc liệt của cơ chế thị trường. Sản phẩm dễ vẽ dễ chế tạo quá thì cũng xuất hiện nhiều hàng rởm- hàng nhái, khi mà ta chưa có thương hiệu. Còn một khi đã có thương hiệu rồi thì tiến hành đơn giản hoá cũng không muộn........

(còn nữa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay