Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

http://s1311.beta.ph...html?sort=3&o=0

mong sư huynh giúp dùm đệ đi mà, chuẩn bị nộp bài mà k biết làm sao

Bạn tự vẽ hay từ bản vẽ 2D hoặc hình ảnh cho trước ?

- Nếu có up lên

- Và tự vẽ : Bạn sửa khối nghiêng có cạnh đáy lớn hơn sao cho vừa phủ hết khối dưới , rồi cắt bỏ 2 bên thừa so với 2 cạnh bên xem thử được không? ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Đề bài này khó thật, thiếu mất 1 nét nên 2 lúa vẽ mò thui. :D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cao thủ CAD 3D cho em hỏi, em muốn tạo 1 solid từ các mặt phẳng khép kín được không và có thể dùng lệnh gì ? Các mặt đó tạo bởi các polyline khép kín. (Solid cần tạo có hình dạng gần giống viên kim cương )Theo em biết thì để tạo 1 solid có hình dạng phức tạp trong CAD 3D thì thường dùng lệnh Loft (em chỉ biết có mỗi lệnh này để tạo solid phức tạp) nhưng lệnh này nó có các ràng buộc không áp dụng cho mọi trường hợp được. Mong các cao thủ chỉ giúp em xin cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cao thủ CAD 3D cho em hỏi, em muốn tạo 1 solid từ các mặt phẳng khép kín được không và có thể dùng lệnh gì ? Các mặt đó tạo bởi các polyline khép kín. (Solid cần tạo có hình dạng gần giống viên kim cương )Theo em biết thì để tạo 1 solid có hình dạng phức tạp trong CAD 3D thì thường dùng lệnh Loft (em chỉ biết có mỗi lệnh này để tạo solid phức tạp) nhưng lệnh này nó có các ràng buộc không áp dụng cho mọi trường hợp được. Mong các cao thủ chỉ giúp em xin cảm ơn.

1- Em không phải là cao thủ nên  không trả lời được câu hỏi của anh! :) :) :)

2- Nguyên tắc làm việc của các bác sĩ,  các thầy lang và các  lang băm là không bao giờ kê đơn bốc thuốc theo lời kể của người nhà bệnh nhân. Bởi thế cách tươi đẹp nhất là anh phải gửi hình vẽ 2D của cái viên kim cương muốn vẽ lên đây mọi người mới có thể chỉ ra cách vẽ được....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Em không phải là cao thủ nên  không trả lời được câu hỏi của anh! :) :) :)

2- Nguyên tắc làm việc của các bác sĩ,  các thầy lang và các  lang băm là không bao giờ kê đơn bốc thuốc theo lời kể của người nhà bệnh nhân. Bởi thế cách tươi đẹp nhất là anh phải gửi hình vẽ 2D của cái viên kim cương muốn vẽ lên đây mọi người mới có thể chỉ ra cách vẽ được....

Vâng bản vẽ 2D nó đây bác ạ    

http://www.cadviet.com/upfiles/3/133498_2d.dwg

Em sử dụng Cad 2007 chỉ vẽ được mô hình khung dây của nó thôi, tạo solid thì em chịu. :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng bản vẽ 2D nó đây bác ạ    

http://www.cadviet.com/upfiles/3/133498_2d.dwg

Em sử dụng Cad 2007 chỉ vẽ được mô hình khung dây của nó thôi, tạo solid thì em chịu. :)

Sao anh không vẽ cân đối 3 chân như khối chắn sóng???

Anh đã vẽ hình đứng và hình bằng theo phép chiếu của Ta, sao hình cạnh anh lại vẽ theo phép chiếu của Tây???

Em mới chỉ gióng điểm thử 2 điểm  A và B đã thấy anh vẽ sai hình chiếu! >>>anh phải vẽ lại và bổ xung thêm vài hình cắt trích nếu hình chiếu chưa thể hiện được rõ hình

Cách vẽ hình của anh rất đơn giản, chỉ cần ghép bốn khối nón cụt giao nhau dư này:

Sau đó dùng các lệnh khoan phá bê tông của AutoCAD để đục đẽo, tỉa tót...

Dưới đây là hình em đang đục dở dang, chờ anh hoàn thiện bản vẽ 2D, nếu có nhã ý "thuê mướn" em đục khoét thì em sẽ tiếp tục hoàn thiện! :) :) :)

Anh đã vẽ được khung dây rồi thì việc vẽ Solid không có gì khó khăn cả! Hơi bị tiếc là anh mới chỉ biết có lệnh loft

Còn Trần Văn Trừ gì nữa mà không học thuộc các lệnh vẽ Solid ....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao anh không vẽ cân đối 3 chân như khối chắn sóng???

Anh đã vẽ hình đứng và hình bằng theo phép chiếu của Ta, sao hình cạnh anh lại vẽ theo phép chiếu của Tây???

Em mới chỉ gióng điểm thử 2 điểm  A và B đã thấy anh vẽ sai hình chiếu! >>>anh phải vẽ lại và bổ xung thêm vài hình cắt trích nếu hình chiếu chưa thể hiện được rõ hình

Cách vẽ hình của anh rất đơn giản, chỉ cần ghép bốn khối trụ giao nhau dư này:

Sau đó dùng các lệnh khoan phá bê tông của AutoCAD để đục đẽo, tỉa tót...

Dưới đây là hình em đang đục dở dang, chờ anh hoàn thiện bản vẽ 2D, nếu có nhã ý "thuê mướn" em đục khoét thì em sẽ tiếp tục hoàn thiện! :) :) :)

Anh đã vẽ được khung dây rồi thì việc vẽ Solid không có gì khó khăn cả! Hơi bị tiếc là anh mới chỉ biết có lệnh loft

Còn Trần Văn Trừ gì nữa mà không học thuộc các lệnh vẽ Solid ....

Hehe , đúng là em đang bí ở chỗ chuyển từ khung dây qua solid đó bác , bác có thể chỉ rõ hơn không  :) , với lại bật mí thêm những lệnh bác dùng để khoan cắt betong thì càng tốt. Cảm ơn bác nhiều

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hehe , đúng là em đang bí ở chỗ chuyển từ khung dây qua solid đó bác , bác có thể chỉ rõ hơn không  :) , với lại bật mí thêm những lệnh bác dùng để khoan cắt betong thì càng tốt. Cảm ơn bác nhiều

1- Anh cứ hoàn thiện khối 3D dạng khung dây rồi gửi cháu nó lên đây,  em sẽ chuyển sang Solid giúp anh và nói rõ cách làm cụ thể. Tuy nhiên, đây cũng là giải pháp chữa cháy thôi vì:

-Nếu 3D khung dây được tạo từ các mặt phẳng, khi  chuyển sang 3D Solid sẽ  tốn thời gian bằng 50% thời gian dựng trực tiếp  3D Solid

- Nếu được tạo bởi các mặt phẳng và các mặt cong, khi chuyển sang 3D Solid có thể tốn thời gian từ  50% đến 80% dựng trực tiếp 3D Solid

2- 114276_bt3d.png

- Muốn dựng được 3D Solid, anh phải biết cách sử dụng ít nhất là 40% số dụng cụ khoan cắt đục phá và hàn vá bê tông như ảnh trên

- Muốn dựng 3D Solid tốn ít thời gian nhất, anh phải sử dụng thành thạo 90 % các dụng cụ trên...

- Và một số lệnh phụ trợ khác....Ví dụ  như gắn hệ trụ tọa độ USD lên mặt phẳng cần vẽ và ...và ....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

a,c cho e hỏi là ghi kích thước trong 3d modeling như thế nào ạ???? e mới học cad 3d thui nên chưa rành lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

a,c cho e hỏi là ghi kích thước trong 3d modeling như thế nào ạ???? e mới học cad 3d thui nên chưa rành lắm

Anh gắn  hệ trục tọa độ vào mặt phẳng cần ghi kích thước:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

.....................

- ............, anh phải biết cách sử dụng ít nhất là 40% số dụng cụ khoan cắt đục phá và hàn vá bê tông như ảnh trên

Hì hi , ành trên khà năng đúc đặc bằng khuôn nhanh hơn mừ ?"

Em muốn học một cuốc PHOTOSHOP với giá 300.000 VND (Việt Nam Đồng) được không anh????

Một ả đi lạc trường , một nàng mê trai đẹp xách luá chạy theo  :D  :D  :D

112313_1896824_620451858062014_776957942

• Vote tăng 3
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Muốn dựng được 3D Solid, anh phải biết cách sử dụng ít nhất là 40% số dụng cụ khoan cắt đục phá và hàn vá bê tông như ảnh trên

- Muốn dựng 3D Solid tốn ít thời gian nhất, anh phải sử dụng thành thạo 90 % các dụng cụ trên...

- Và một số lệnh phụ trợ khác....Ví dụ  như gắn hệ trụ tọa độ USD lên mặt phẳng cần vẽ và ...và ....

Hì hì .., Quá ra phài cưa , đẽo , mài mới ra được

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Anh cứ hoàn thiện khối 3D dạng khung dây rồi gửi cháu nó lên đây,  em sẽ chuyển sang Solid giúp anh và nói rõ cách làm cụ thể. Tuy nhiên, đây cũng là giải pháp chữa cháy thôi vì:

-Nếu 3D khung dây được tạo từ các mặt phẳng, khi  chuyển sang 3D Solid sẽ  tốn thời gian bằng 50% thời gian dựng trực tiếp  3D Solid

- Nếu được tạo bởi các mặt phẳng và các mặt cong, khi chuyển sang 3D Solid có thể tốn thời gian từ  50% đến 80% dựng trực tiếp 3D Solid

2- 114276_bt3d.png

Sau thời gian mò mẫm, sờ mó cuối cùng cũng chinh phục được em nó, hehe. Cảm ơn bác Hoằn nhiều nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh đã chinh phục "em nó"  bằng những lệnh gì, anh có thể chia sẻ với mọi người được không???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hi , ành trên khà năng đúc đặc bằng khuôn nhanh hơn mừ ?"

Một ả đi lạc trường , một nàng mê trai đẹp xách luá chạy theo  :D  :D  :D

112313_1896824_620451858062014_776957942

:) :) :)

Anh đã chinh phục "em nó"  bằng những lệnh gì, anh có thể chia sẻ với mọi người được không???

Chắc là chủ thớt hoangvu1980 và anh Hantinhsaycad đã đã chinh phục "em nó" lệnh Loft >>>> Align + Arraypolar, không biết có phải không???

Cách làm của em không đụng chạm đến Loft >>> Tạo 3 khối nón cụt giao nhau và dùng các lệnh khoan phá bê tông (Tạo mặt phẳng cắt >>>3darray >>> Subtract ) để tạo hình (xem bài viết số #89), chị Hà ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Từ mô hình khung dây chuyển qua solid, mình dùng lệnh slice là chính, dùng phương pháp cắt gọt là chủ yếu  :) . Các bác có phương pháp nào hiệu quả hơn có thể chia sẻ thêm  :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay