Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
dot phao dee

Đưa khung trong model trùng khít với khung trong layout

Các bài được khuyến nghị

Chào các bác,

các bác có biết cách đưa một khung trong model vào vừa khít 1 khung trong layout ko? Chỉ em với

(khung trong model và khung trong layout cùng tỷ lệ)

chưa hiểu rõ ý bạn lắm.

nếu là cho 2 khung hình trùng nhau thì align la dc mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cảm ơn bác!

Em hỏi cái này cũng lâu lâu rồi mà jo mới có bác reply,

chắc tại em nói ko rõ hoặc em hỏi ngớ ngẩn quá ko biết nữa :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ý em muốn hỏi là:

vẽ hình trong 1 rec ở model (mỗi bản vẽ nằm trong 1 rec như vậy), sau đó khi in trong layout, tạo viewport có kích thước tỷ lệ với rec trong model.

khi in chỉ cần fit cái rectang về bằng với viewport bằng align.

Vấn đề là làm sao chuyển đổi để chọn đc đối tượng và 2 điểm của rec trong model và 2 điểm của vp trong layout để align (mspace <---> pspace).

Em thấy ng ta làm mà mình làm mãi ko đc.

Bác nào biết chỉ em với???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác!

Em hỏi cái này cũng lâu lâu rồi mà jo mới có bác reply,

chắc tại em nói ko rõ hoặc em hỏi ngớ ngẩn quá ko biết nữa :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ý em muốn hỏi là:

vẽ hình trong 1 rec ở model (mỗi bản vẽ nằm trong 1 rec như vậy), sau đó khi in trong layout, tạo viewport có kích thước tỷ lệ với rec trong model.

khi in chỉ cần fit cái rectang về bằng với viewport bằng align.

Vấn đề là làm sao chuyển đổi để chọn đc đối tượng và 2 điểm của rec trong model và 2 điểm của vp trong layout để align (mspace <---> pspace).

Em thấy ng ta làm mà mình làm mãi ko đc.

Bác nào biết chỉ em với???

HEEE

ví dụ bạn dang vẽ với tl 1/50, bên layout là khung a1 (bên layout tất nhiên tl phải là 1/1 thì khung A1 có kthước là 840x594, đó là mình tính phủ bì luôn rồi, nếu có khung tên thì bạn chỉ việc vẽ cái rectang nằm vừa khít trong khung BV bên layout thôi ). bây giờ bạn Ctrl+C cái rectang này, qua bên Model bạn Paste cái Rectang rồi Scale nó lên 50 lần (tl 1/50 mà). bây giờ bạn bố cục BV trong phạm vi cái Rectang này thôi. đây là cách trình bày bên Model nhưng khung tên nằm bên layout.

khi trình bày xong bạn chuyển qua Layout. khi này bên layout đã có sẵn cái khung BV (A1) bạn mở một Viewport mới. chọn TL cho Viewport là 1/50. sau đó kéo góc Viewport trùng với góc cái Rectang mà bạn trình bày bên Model. Move cái Viewport vào trong khung BV. là nó vừa khít với nhau.

!chú ý là khi kéo các góc của Viewport đừng để bị thay đổi Tl của Viewport nha bạn.

Dài dòng quá, bạn làm từng bước nha. chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác.

Có nhiều cách để đưa bản vẽ vào khung tên, cách của bác cũng là 1 trong số đó

nhg nó ko fai là cái em định hỏi, như thế thì ... bt (xin lỗi nhé nếu làm bác phật ý)

Cái này em mới thấy người ta làm, duy nhất 1 lần, và ... mặt nghệt ra, mắt chỉ còn tròn như 2 hòn bi ve (vì chưa từng thấy bao jo)

Khung tên trong layout có 1 khung nhìn (như bình thường)

còn trong model có rất nhiều bản vẽ được đặt trong các rec, các rec này tỷ lệ với viewport của layout, và được người vẽ tạo ra một cách có chủ đích chứ ko fai là 1 rec vu vơ.

Khi IN TRONG LAYOUT, họ chọn đến từng bản vẽ muốn in (ví dụ bản vẽ số 2, số 5, số 10...), sử dụng lệnh (em ko rõ là lệnh ji nhg thao tác giống hệt align, và cái rec kia bay về fit hoàn toàn với khung viewport (chính vì vậy em mới dám nói là các rec kia được tạo ra một cách có chủ đích chứ ko fai là một rec vu vơ)

CÁI VẤN ĐỀ LÀ:

làm sao họ "align" được như vậy trong khi họ fai bắt được đối tượng ( gồm bản vẽ và rec) & điểm 1 điểm 3 trong khi nó nằm trong không gian mspace, còn 2 điểm 2 và 4 của viewport lại ở pspace.

< --- cái này đặc biệt đó, ko fai là kiểu copy khung hay hình từ bên này sang bên kia hay ngược lại, Cũng ko fai là cách in thông thường trong layout, zôom zoom rồi pan pan đối tượng vào chính giữa viewport rồi in đâu

Cái này có ve làm khó các bác nhỉ.

Thực ra ứng dụng của nó ko nhiều, nó chỉ có tác dụng khi ta in các bản vẽ có rec tỷ lệ với viewport sẵn rồi (do người vẽ chủ định trước) hoặc ... một số trường hợp gấp gấp khác từng gặp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác.

như thế thì ... bt (xin lỗi nhé nếu làm bác phật ý)

Cái này em mới thấy người ta làm, duy nhất 1 lần, và ... mặt nghệt ra, mắt chỉ còn tròn như 2 hòn bi ve (vì chưa từng thấy bao jo)

như bạn nói thì kỹ thuật này hay thiệt đó. có nghĩa là trong file chỉ có một khu tên và mộ MV thôi hả bạn. hay là khung tên nằm bên model còn bên layout là chỉ có cái MV ko thôi??

nếu chỉ có cái khung tên nằm bên layout thì hơi vô lý, vì mỗi BV đều có Số Bản vẽ và tên bản vẽ khác nhau, ko thể cho vào tất cả các BV khác nhau bên Model dc. trừ khi những phần khác nhau này dc đặt bên Model.

Ý kiến để cùng phát triển mà. không ngại j hết đúng ko nè bạn? :-)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác,

các bác có biết cách đưa một khung trong model vào vừa khít 1 khung trong layout ko? Chỉ em với

Câu này thì minh trả lời được, bạn làm như sau: ở layout bạn vào MS của khung nhìn rồi đánh lệnh "ZOOM" lựa chon "O" để chọn khung rec trong ban vẽ hoặc lựa chon "W" để zoom theo cựa số window theo khung rec trong bản vẽ.

Khi IN TRONG LAYOUT, họ chọn đến từng bản vẽ muốn in (ví dụ bản vẽ số 2, số 5, số 10...), sử dụng lệnh (em ko rõ là lệnh ji nhg thao tác giống hệt align, và cái rec kia bay về fit hoàn toàn với khung viewport (chính vì vậy em mới dám nói là các rec kia được tạo ra một cách có chủ đích chứ ko fai là một rec vu vơ)

Còn ý này thì mình cũng đang muốn hỏi các bạn trên diện đàn đây, ý mình thế này:

Trong bản vẽ mình có nhiều trắc ngang mỗi trắc ngang chứa 1 khung chữ nhật, trong layout mình có nhiều khung nhìn. Mình muốn viết 1 lisp đưa các khung chữ nhật trùng vào các khung nhìn bên layout.

bản vẽ minh họa: http://www.cadviet.com/upfiles/3/km34.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn click chuột phải vào layout tab, sau đó modify page setup manager giống như bạn đang in, chọn máy in, chọn khổ giấy, khu vực in chọn kiều window-bắt điểm cái khung của bạn, xong ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn click chuột phải vào layout tab, sau đó modify page setup manager giống như bạn đang in, chọn máy in, chọn khổ giấy, khu vực in chọn kiều window-bắt điểm cái khung của bạn, xong ok

Bạn nên xem kỹ yêu cầu của chủ topic trước khi trả lời bạn nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn tạo 1 mview ( lệnh mv ) vì khi bạn chuyển sang layout size=1 cho nên khi bạn vẻ rec rất nhỏ so với bản vẽ (vídụ 1x1 so với 1000x1000) do đó ban đầu bạn nên vẻ 1 rec có size bằng size giấyx100 (29700X21000 .... )rồi mới tạo mview sau. sau đó ấn Ctrl+1 xuất hiện hộp thoại property. bạn kéo xuống dưới, lúc này bạn chọn lock = no rồi chình scale là 1:1 . lúc này hình vẻ sẽ bị phóng to ra nhưng ít nhất, phần trong model xuất hiện 1 phần trong mview. bạn kéo rec mview cho đến khi vừa ý, lock lại rồi tắt property là xong. lưu ý ví dụ như model bạn vẻ hiều bảng vẻ thì lúc này mv của bạn sẽ rất lớn, bạn cần tạo 1 mview lớn nhất có thể.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn tạo 1 mview ( lệnh mv ) vì khi bạn chuyển sang layout size=1 cho nên khi bạn vẻ rec rất nhỏ so với bản vẽ (vídụ 1x1 so với 1000x1000) do đó ban đầu bạn nên vẻ 1 rec có size bằng size giấyx100 (29700X21000 .... )rồi mới tạo mview sau. sau đó ấn Ctrl+1 xuất hiện hộp thoại property. bạn kéo xuống dưới, lúc này bạn chọn lock = no rồi chình scale là 1:1 . lúc này hình vẻ sẽ bị phóng to ra nhưng ít nhất, phần trong model xuất hiện 1 phần trong mview. bạn kéo rec mview cho đến khi vừa ý, lock lại rồi tắt property là xong. lưu ý ví dụ như model bạn vẻ hiều bảng vẻ thì lúc này mv của bạn sẽ rất lớn, bạn cần tạo 1 mview lớn nhất có thể.

Bạn trả lời cũng đúng nhưng chả đúng với ý tưởng của người hỏi gì cả. Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác.

Có nhiều cách để đưa bản vẽ vào khung tên, cách của bác cũng là 1 trong số đó

nhg nó ko fai là cái em định hỏi, như thế thì ... bt (xin lỗi nhé nếu làm bác phật ý)

còn trong model có rất nhiều bản vẽ được đặt trong các rec, các rec này tỷ lệ với viewport của layout, và được người vẽ tạo ra một cách có chủ đích chứ ko fai là 1 rec vu vơ.

CÁI VẤN ĐỀ LÀ:

làm sao họ "align" được như vậy trong khi họ fai bắt được đối tượng ( gồm bản vẽ và rec) & điểm 1 điểm 3 trong khi nó nằm trong không gian mspace, còn 2 điểm 2 và 4 của viewport lại ở pspace.

< --- cái này đặc biệt đó, ko fai là kiểu copy khung hay hình từ bên này sang bên kia hay ngược lại, Cũng ko fai là cách in thông thường trong layout, zôom zoom rồi pan pan đối tượng vào chính giữa viewport rồi in đâu

Thực ra ứng dụng của nó ko nhiều, nó chỉ có tác dụng khi ta in các bản vẽ có rec tỷ lệ với viewport sẵn rồi (do người vẽ chủ định trước) hoặc ... một số trường hợp gấp gấp khác từng gặp

Có bác nào trả lời được ý này thì chia sẻ cho anh em trong diễn đàn biết đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vấn đề này đơn giản thôi mà.

điều kiện chắc chắn phải là : tỷ lệ giữa các cạch của hình chữ nhật và các cạch của viewport phải bằng nhau.

để đưa hình chữ nhật trùng khít với viewport các bạn dùng lệnh ALIGNSPACE (của express tool). cụ thể thế nào thì các bạn tự mò theo hướng dẫn tại dòng nhắc lệnh của nó cho nhớ nhé

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác,

Nếu ý bạn là như hình chụp thì làm như sau:

Z enter\ shift + chuột phải chọn Endpoint\ click điểm 1\ shift + chuột phải chọn Endpoint\ click điểm 2

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác. Có nhiều cách để đưa bản vẽ vào khung tên, cách của bác cũng là 1 trong số đó nhg nó ko fai là cái em định hỏi, như thế thì ... bt (xin lỗi nhé nếu làm bác phật ý) Cái này em mới thấy người ta làm, duy nhất 1 lần, và ... mặt nghệt ra, mắt chỉ còn tròn như 2 hòn bi ve (vì chưa từng thấy bao jo) Khung tên trong layout có 1 khung nhìn (như bình thường) còn trong model có rất nhiều bản vẽ được đặt trong các rec, các rec này tỷ lệ với viewport của layout, và được người vẽ tạo ra một cách có chủ đích chứ ko fai là 1 rec vu vơ. Khi IN TRONG LAYOUT, họ chọn đến từng bản vẽ muốn in (ví dụ bản vẽ số 2, số 5, số 10...), sử dụng lệnh (em ko rõ là lệnh ji nhg thao tác giống hệt align, và cái rec kia bay về fit hoàn toàn với khung viewport (chính vì vậy em mới dám nói là các rec kia được tạo ra một cách có chủ đích chứ ko fai là một rec vu vơ) CÁI VẤN ĐỀ LÀ: làm sao họ "align" được như vậy trong khi họ fai bắt được đối tượng ( gồm bản vẽ và rec) & điểm 1 điểm 3 trong khi nó nằm trong không gian mspace, còn 2 điểm 2 và 4 của viewport lại ở pspace. < --- cái này đặc biệt đó, ko fai là kiểu copy khung hay hình từ bên này sang bên kia hay ngược lại, Cũng ko fai là cách in thông thường trong layout, zôom zoom rồi pan pan đối tượng vào chính giữa viewport rồi in đâu Cái này có ve làm khó các bác nhỉ. Thực ra ứng dụng của nó ko nhiều, nó chỉ có tác dụng khi ta in các bản vẽ có rec tỷ lệ với viewport sẵn rồi (do người vẽ chủ định trước) hoặc ... một số trường hợp gấp gấp khác từng gặp

vấn đề là họ in 1 lần nhiều bv hay chỉ 1 bản ( giống như publish ấy). nếu in từng bv thì không có gì để bàn, còn như nếu là in hàng loạt bv như ý muốn là điều rất đáng quan tâm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Z enter\ shift + chuột phải chọn Endpoint\ click điểm 1\ shift + chuột phải chọn Endpoint\ click điểm 2

Cái này hay đấy, đúng ý rồi. Bây h bác phát triển cái này thành lisp đi để anh em cùng tham khảo và sử dụng trong trường hợp có nhiều Rec. Thanks bác rất nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao k làm ngược lại là kéo 2 đỉnh của VP vào 2 đỉnh của hình CN trong Model nhỉ ^^

Không ngược được, khung MV ở đây bằng khung của khổ giấy rồi mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chính đó, sau đó mình align, scale, kéo sì tretch thằng MV thoải mái lại cho bằng khổ giấy, k được sao ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cũng hay đấy. Nhưng trong trường hợp có rất nhiều khung như thế thì thủ công à bác? không ổn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhưng làm sao để biết đc mv đấy đang ở TL bao nhiêu hả bác?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhưng làm sao để biết đc mv đấy đang ở TL bao nhiêu hả bác?

Để thực hiện thao tác này người dùng phải biết TL của MV là bao nhiêu so với cái hình chữ nhật bên Model. nói chung là cái MV của bác phải đồng dạng với cái hình chữ nhật đó. TL của MV sau khi trùng khít sẽ là TL của MV/HCN. nghĩa là hình chữ nhật gấp mấy lần MV thì TL sẽ là đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

như thế thì mình phải định sẵn cho nó bên model là tỉ lệ bao nhiêu rùi đúng k các bác. bên layout mình chỉ cho nó khít vào khung rồi dim text thôi đúng k a

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo