Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
dot phao dee

Đưa khung trong model trùng khít với khung trong layout

Các bài được khuyến nghị

Chào các bác,

các bác có biết cách đưa một khung trong model vào vừa khít 1 khung trong layout ko? Chỉ em với

(khung trong model và khung trong layout cùng tỷ lệ)

Bạn sang bên yêu cầu lisp đấy sẽ có ngay 1 cái lisp chọn khung bên model -> layout có cái viewport đúng tỉ lệ.

Goodluck!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

như thế thì mình phải định sẵn cho nó bên model là tỉ lệ bao nhiêu rùi đúng k các bác. bên layout mình chỉ cho nó khít vào khung rồi dim text thôi đúng k a

Đúng rồi đó bạn. Việc làm như vậy thì nói vui là chỉ sữ dụng được 50% công dụng của layout thôi. Vì khi vẽ bạn phải cần biết trước TL bản vẽ của bạn là bao nhiêu để đưa ra được cái Hình chữ nhật bên model. Rồi tất cả các chi tiết, hình vẽ....phải sắp xếp sẵn bên Model luôn, Nếu làm như vậy thì thực ra qua bên lay out chỉ còn đưa cái khung BV vào là bạn có BV hoàn chỉnh. Lúc này vai trò của layout trở nên ko wan trọng. Ưu điểm của cách này là dể kiểm soát các đối tượng muốn trình bày trong bản vẽ, cái nào cần đưa vào BV thì move chúng vào hình chữ nhật (cái này thường các bạn mới dùng CAD hay làm để dễ kiểm soát). Nhược điểm thì:

1) không linh hoạt các đối tượng, nếu dùng layout thì đối tượng bên model muốn nằm đâu cũng được, chỉ cần view lên là ok.

2) Trường hợp Mặt bằng bên Model quá lớn phải chia ra làm nhiều BV thì cái hình chữ nhật bị phá sản, ko lẽ copy ra rồi cắt ra từng phần cho chúng nằm gọn với cái hình chữ nhật??

3) trường hợp phóng to chi tiết thì hơi rắc rối: bạn phải scale đối tượng lên để dàn xếp chúng vào hình chữ nhật, trong khi xài layout thì không cần, vì MV có thể scale theo TL mong muốn mà hình bên Model ko thay đổi.

4) Trường hợp quay hình bên Model, vì có người vẽ VD như mặt đứng 4 hướng của công trình, họ xếp chúng xung quanh theo 4 hướng tương ứng để dể gióng lên gióng xuống, họ chỉ cần quay UCS và dùng lệnh Plan để trình bày cũng như thao tác khi vẽ các mặt đứng này. chứ ko phải vẽ xong rồi lại quay các mặt về giống nhau. Cái việc này thì MV hỗ trợ rất tốt!

*Tóm lại theo quan điểm cá nhân của mình thì nên xài layout mà trình bày, còn cái hình chữ nhật đó thì ko nên, có chăn chỉ là để làm dấu cho nó rõ ràng thôi. :) bạn từ từ mà nghiên cứu.

Còn nếu bạn muốn xài theo cái Hình chữ nhật đó thì bạn nói lý do tại sao phải xài đi! Mình cùng thảo luận! :)

Chúc bạn vui vẽ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không hẳn như vậy đâu, với những ai chuyên về bình đồ, trắc dọc trắc ngang thì cái này rất là tiện dụng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

do chỉnh page setup thôi bác ơi.

Tôi đã làm đc. bác thử làm thế này nhé:

tạo hoặc coppy, insert block cái khung tên bác muốn vào không gian layout (nếu bác làm sheet set thì insert block khung tên là chuẩn nhất)

page setup/ modify / (máy in: dwg to pdf), (plot style : mono..),(paper size: ISO expand ...),(plot area: Extens),(scale :1:1mm)

xong!

ok 1 cái là nó tự động fit khung tên cho bác ( paper size và kích thước khung giống nhau nhé)

xong phần fit khung tên, bây h bác mới tạo các MV và chỉnh tỉ lệ của MV

Chúc bác thành công !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu ý bạn là như hình chụp thì làm như sau:

Z enter\ shift + chuột phải chọn Endpoint\ click điểm 1\ shift + chuột phải chọn Endpoint\ click điểm 2

Đơn giản hơn gõ Z, gõ tiếp O, chọn Rec cần thiết xong enter.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo