Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hoanglamcad2010

cách vào layout dim kích thước sao cho không đổi dù ở tỉ lệ nào

Các bài được khuyến nghị

em thấy có một số cao thủ khi vào layout khai triển xong họ dùng dim kích thước không cho mọi tỉ lệ....như em phải láy kích thước mỗi tỉ lệ khác nhau để dim cho mỗi chi tiết. :( . :( ...hic...........vậy đuối quá...ai biết chỉ em với,em xin cám ơn rất rất nhiều.... :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

bạn tham khảo cách tạo dim trong file mình vdd nha:

My link

bí quyết là bạn vào option ở tab User preferrence bạn chọn vào ô make new dimensions associative hoặc sau khi tạo dim xong bạn gõ lệnh dimassoc chọn bằng 2

khi tạo dim thì chú ý:

1)luôn tạo các thứ như chiều cao chử, độ lớn mũi tên.... theo TL 1/1. vd chữ bằng 2mm.

2)ở tab Fit chọn vào ô scale dimensions to layout hoặc chọn user overall scale of = 1

3)ở tab Primary Units chọn scale factor = 1

OK. bây giờ bạn bắt đầu khám phá nha, dim bất kỳ layout nào với những tl khác nhau nhưng chúng chỉ cho cùng một kq.

chúc bạn thành công!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không được sư phụ ui.....hic...hic... :excl: ví dụ như vày nha ;em vẽ mặt bằng tầng 1 bên model với tỉ lệ là 1/100 nha ;em qua layout em muốn khai triển wc1 với tỉ lệ là 1/50 thì em láy dim 1/100 bên model em coppy thành layout 1/50 dịnh dang tap fit vào use ovẻall scale of là 50 thì ok...nhưng nếu cứ mỗi lần khai tỉ lệ khác lại phải tạo dim layout khác sao...em muốn mình định đúng 1 kiểu kích thước bên layout với các thông số chung ( như chiều cao ,muỗi tên ,đường giống....) như nhau nhưng có thể dim cho mọi tỉ lệ khai triển bên layout mà vẩn đúng khích thước bên model......hic... :wub: máy sư phụ coi giúp em với em xin cám ơn nhiều nhiều..... :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không được sư phụ ui.....hic...hic... :excl: ví dụ như vày nha ;em vẽ mặt bằng tầng 1 bên model với tỉ lệ là 1/100 nha ;em qua layout em muốn khai triển wc1 với tỉ lệ là 1/50 thì em láy dim 1/100 bên model em coppy thành layout 1/50 dịnh dang tap fit vào use ovẻall scale of là 50 thì ok...nhưng nếu cứ mỗi lần khai tỉ lệ khác lại phải tạo dim layout khác sao...em muốn mình định đúng 1 kiểu kích thước bên layout với các thông số chung ( như chiều cao ,muỗi tên ,đường giống....) như nhau nhưng có thể dim cho mọi tỉ lệ khai triển bên layout mà vẩn đúng khích thước bên model......hic... :wub: máy sư phụ coi giúp em với em xin cám ơn nhiều nhiều..... :D

Bạn vẽ hình bên model và dim bên layout chỉ cần 1 loại dim duy nhât ty lệ là 1/1. Nhớ đánh dấu mục "make new dimension associative" trong tool/option/user reference

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách dim trên Layout ở trên giúp cho các viewprot khác nhau có cùng chiều cao text hight. Nhưng có 1 bất cập là ta phải tiến hành Dim trên từng Layout nên khá mất công. Thêm nữa lúc này Viewport là đường Dim kích thước không hoàn toàn gắn kết với nhau. Không biết ai có cách nào hay hơn ko???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách dim trên Layout ở trên giúp cho các viewprot khác nhau có cùng chiều cao text hight. Nhưng có 1 bất cập là ta phải tiến hành Dim trên từng Layout nên khá mất công. Thêm nữa lúc này Viewport là đường Dim kích thước không hoàn toàn gắn kết với nhau. Không biết ai có cách nào hay hơn ko???

Bạn có thể dùng chức năng annonation cho text, dim, att, hatch. Add các scale vào, trong model chọn chức năng Show annonative for all scales ( nó giúp cho bạn view ở tỉ lệ nào cũng sẽ hiện các annonation object ), tắt chức năng Automatically add scales ( điều này giúp view ở tỉ lệ nào cũng không bị tự ý add scale )

Sang layout chỉnh chọt cho nuột ( show chức năng Automatically add scales và bật Show annonative for all scales - giúp phán đoán tỉ lệ hợp lí )

Thực ra trình tự mình thường làm là : vẽ 1 : 1 ở model => tạo các annonation => sang layout điều chỉnh => trở lại model ( từ đầu đến cuối chỉ 1 text, 1 dim, 1 hatch... )

Cái quan trọng theo mình là :

1. Sắp xếp in ấn ở layout cho hợp lí

2. Làm sao để ở model các dim, text, hatch... vẫn hiện rõ nét để tiện kiếm tra.

Cái khó là chức năng annonation không có ở cad đời thấp...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ bên Moder ty lệ 1/1,Tao 1 dim duy nhất ty lệ 1/1, tại mục Primary Units chọn scale factor = 1

chiều cao text lấy 2, tai mục Fit chọn vào ô scale dimensions to layout => oke

Dim cho tất cả các kích thước bên Moder.

Chuyển sang layout: sau khi tạo tỷ lệ cho các Viewport, lúc này chưa đc khóa Viewport.

Vào thanh công cụ Dimdimeson chon mục Update => quét các đối tượng trong Viewposrt.

các Viewposrt khác làm tương tự => đảm bảo chiều cao tất cả các Dim đều bằng nhau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể dùng chức năng annonation cho text, dim, att, hatch. Add các scale vào, trong model chọn chức năng Show annonative for all scales ( nó giúp cho bạn view ở tỉ lệ nào cũng sẽ hiện các annonation object ), tắt chức năng Automatically add scales ( điều này giúp view ở tỉ lệ nào cũng không bị tự ý add scale )

Sang layout chỉnh chọt cho nuột ( show chức năng Automatically add scales và bật Show annonative for all scales - giúp phán đoán tỉ lệ hợp lí )

Thực ra trình tự mình thường làm là : vẽ 1 : 1 ở model => tạo các annonation => sang layout điều chỉnh => trở lại model ( từ đầu đến cuối chỉ 1 text, 1 dim, 1 hatch... )

Cái quan trọng theo mình là :

1. Sắp xếp in ấn ở layout cho hợp lí

2. Làm sao để ở model các dim, text, hatch... vẫn hiện rõ nét để tiện kiếm tra.

Cái khó là chức năng annonation không có ở cad đời thấp...

Cad 2008 trở lên mới có nhi?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cad 2008 trở lên mới có nhi?

Đúng rồi bác. Nhưng em thấy chỉ hữu dụng với dim, hatch... còn với text thì không hợp lí lắm. Đặc biệt là các ghi chú trong trong bản vẽ kết cấu Để đạt được độ text giống nhau toàn bản vẽ với nhiều tỉ lệ là khó... nhìn nó cứ chuối củ kiểu nào ấy. Ví dụ như cái đường tròn ghi số hiệu thép em đang thử dùng block rồi add annonation cho nó nhưng nhìn không đẹp khi view ở Layout... vẫn phải tạo thủ công những đường tròn này ở từng tỉ lệ khác nhau

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có vấn đề này các bác giúp em: em vẽ 1 hcn 10x10 mm ở bên model, sang layout em tạo 2 viewport 1:1 và 10:1 để thể hiện hcn này, khổ giấy A4.

1. em dim kích thước hcn bên model thì 2 viewport đều thể hiện nhưng ở 2 tỉ lệ khác nhau, nhưng khi em dim kích thước từng hcn trong từng viewport thì 2 viewport đều thể hiện 1 tỉ lệ giống nhau. em có làm sai gì ko? vì em nghĩ khi ta dim bên model thì dim bên layout các viewport sẽ đều thể hiện chung 1 tỉ lệ chứ? các bác giúp em

2. ở viewport 1:1, em dim kích thước 1 cạnh thì hcn ở viewport 10:1 lại ko thể hiện đường dim này ??? có cách nào mình dim 1 lần cho tất cả các viewport có chung hình vẽ ko các bác?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có vấn đề này các bác giúp em: em vẽ 1 hcn 10x10 mm ở bên model, sang layout em tạo 2 viewport 1:1 và 10:1 để thể hiện hcn này, khổ giấy A4.

1. em dim kích thước hcn bên model thì 2 viewport đều thể hiện nhưng ở 2 tỉ lệ khác nhau, nhưng khi em dim kích thước từng hcn trong từng viewport thì 2 viewport đều thể hiện 1 tỉ lệ giống nhau. em có làm sai gì ko? vì em nghĩ khi ta dim bên model thì dim bên layout các viewport sẽ đều thể hiện chung 1 tỉ lệ chứ? các bác giúp em

2. ở viewport 1:1, em dim kích thước 1 cạnh thì hcn ở viewport 10:1 lại ko thể hiện đường dim này ??? có cách nào mình dim 1 lần cho tất cả các viewport có chung hình vẽ ko các bác?

Bạn hãy nghĩ theo chiều hướng này nhé, Vp là lái kính mắt. Nếu nhìn ở Model thì nghĩa là bạn nhìn với mắt thường khi chưa đeo kính, còn nếu qua Vp thì mỗi Vp là một mắt kính. Như vậy bạn đã nhìn mọi thứ(đối tượng của Model qua kính rồi) khi đó bên model có gì bạn có nấy, xem nấy, còn khi bạn thêm Dim, Text, ... trên nền Vp thì không khác gì bạn vẽ bẩn lên cái kính vậy. Vì vậy còn đeo kính(còn bên không gian Layout) còn thấy DIm, Text, .. bỏ kính ra(chuyển về Model) tất cả lại sạch sẽ

Như vậy nếu bên Model bạn đã vẽ Dim rồi thì đương nhiên mọi Vp đều phải thể hiện(trừ trường hợp bạn khóa layer của DIM này trong KHUNG NHÌN đó)

Và nếu bạn chỉ Dim đối tượng trên nền VP(không nhấp đôi vào VP nhé, vì nhấp đôi bằng vào Model rồi đấy) thì bạn vấy bẩn lên đâu, chỉ nơi đó bị thôi, nơi khác bình thường

bạn muốn hợp ý muốn chủ quan, cần tham khảo cách của bạn lp_hai với việc vào Op và cách của bạn maibien1982 với việc ấn định vài tỷ lệ cho phép hiển thị của đối tượng anotative

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

BẠN VẼ BẢN VẼ CỦA BẠN THEO TỈ LỆ 1/100 SAU KHI VẼ XONG BẠN SCALE VỀ ĐÚNG TỈ LỆ VD:HÌNH NÀO 1/100;1/50;1/20...

Ở MỤC DIM BẠN SẼ THIẾT LẬP CÁC KIỂU DIM VỚI SCALE FACTOR VỚI MỖI GIÁ TRỊ PHÙ HỢP VỚI TỈ LỆ(MỖI DIM 1 TỈ LỆ)

KHI BẠN ĐO TỚI HÌNH NÀO THÌ BẠN ĐẶT DIM ĐÓ TEXT ĐÓ:

VD: HÌNH 1/100 THÌ TEXT LÀ 200 DIM VỚI GIÁ TRỊ SCALE FACTOR LÀ 1

HÌNH 1/50 THÌ TEXT LÀ 200(HOẶC NHỎ CHO PHÙ HỢP) DIM VỚI GIÁ TRỊ SCALE FACTOR LÀ 0.5...

CỨ THẾ MÀ ĐO BẠN SẼ KHÔNG BỊ LẪN.

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn hãy nghĩ theo chiều hướng này nhé, Vp là lái kính mắt. Nếu nhìn ở Model thì nghĩa là bạn nhìn với mắt thường khi chưa đeo kính, còn nếu qua Vp thì mỗi Vp là một mắt kính. Như vậy bạn đã nhìn mọi thứ(đối tượng của Model qua kính rồi) khi đó bên model có gì bạn có nấy, xem nấy, còn khi bạn thêm Dim, Text, ... trên nền Vp thì không khác gì bạn vẽ bẩn lên cái kính vậy. Vì vậy còn đeo kính(còn bên không gian Layout) còn thấy DIm, Text, .. bỏ kính ra(chuyển về Model) tất cả lại sạch sẽ

Như vậy nếu bên Model bạn đã vẽ Dim rồi thì đương nhiên mọi Vp đều phải thể hiện(trừ trường hợp bạn khóa layer của DIM này trong KHUNG NHÌN đó)

Và nếu bạn chỉ Dim đối tượng trên nền VP(không nhấp đôi vào VP nhé, vì nhấp đôi bằng vào Model rồi đấy) thì bạn vấy bẩn lên đâu, chỉ nơi đó bị thôi, nơi khác bình thường

bạn muốn hợp ý muốn chủ quan, cần tham khảo cách của bạn lp_hai với việc vào Op và cách của bạn maibien1982 với việc ấn định vài tỷ lệ cho phép hiển thị của đối tượng anotative

bạn diễn tả cũng tương đối dễ hiểu, thanks, mình làm lại thì đúng là như thế thật. mình đã hiểu mối liên quan giữa model và viewport rồi, nhưng việc dim thế nào bên model để 2 viewport đều thể hiện chung 1 tỉ lệ vậy bạn? bạn hướng dẫn mình cụ thể được ko? mình xài cad 2008 đã có chức năng anotation nhưng chưa biết sử dụng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cách update dimension bên layout mình làm theo cách bạn maibien1982 mà ko được, quét đối tượng xong nhưng enter thì kích thước chẳng thay đổi gì cả

Từ Model chuyển qua layout, nhấp đôi chuột vô khung nhìn(sau khi đã khóa khung, và cố định tỷ lệ nhé,) Dimmen../Update Dim chú ý là thiết lập Dimlayout phải đúng nhé

Ví dụ như không được chọn TextStyle có chiều cao chữ cố định

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/3/22940_test_dim_layout.rar

Từ Model chuyển qua layout, nhấp đôi chuột vô khung nhìn(sau khi đã khóa khung, và cố định tỷ lệ nhé,) Dimmen../Update Dim chú ý là thiết lập Dimlayout phải đúng nhé

Ví dụ như không được chọn TextStyle có chiều cao chữ cố định

mình đã cố định tỉ lệ và khóa viewport lại rồi nhưng khi update dimension vẫn ko được. mình có đính kèm file lên bạn xem mình làm sai chỗ nào nhé. layout 1 là mình update dimension nhưng ko được, layout 2 là mình dim bên layout thì ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

rongcuoimay: Có 02 phương án:

A. Hiệu chỉnh trực tiếp trên DIM:

Vào Model chọn Dim muốn Update. Bấm Ctrl+1 để hiện bảng Properties. Sau đó thực hiện thao tác sau:

1. Trong Annotative scale bấm vào nút 3 chấm (...)

2. Trong hộp thoại Annotation Object Scale chọn Add để thêm các tỷ lệ muốn thể hiện

3. Trong hộp thoại Add Scales to object: chọn tỷ lệ muốn thể hiện (VD: 8:1)

B. Tự động Add tỷ lệ vào DIM:

1. Trong MODEL, bấm vào nút ANNOAUTOSCALE (nút có viền đỏ trong hình bên dưới) để bật chế độ tự động thêm vào các tỷ lệ cho các đối tượng có tính năng Annotate.

2. Sau đó bấm vào nút CANNOSCALE -> Bảng tỷ lệ hiện ra -> chọn tỷ lệ muốn thể hiện (8:1)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi cái, Em muốn in bản vẽ ra giấy mình phải thực hiện như thế nào vậy, em mới ra trường mới đi làm chưa có kinh nghiệm mong các anh giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.c..._dim_layout.rar

mình đã cố định tỉ lệ và khóa viewport lại rồi nhưng khi update dimension vẫn ko được. mình có đính kèm file lên bạn xem mình làm sai chỗ nào nhé. layout 1 là mình update dimension nhưng ko được, layout 2 là mình dim bên layout thì ok

bạn diễn tả cũng tương đối dễ hiểu, thanks, mình làm lại thì đúng là như thế thật. mình đã hiểu mối liên quan giữa model và viewport rồi, nhưng việc dim thế nào bên model để 2 viewport đều thể hiện chung 1 tỉ lệ vậy bạn? bạn hướng dẫn mình cụ thể được ko? mình xài cad 2008 đã có chức năng anotation nhưng chưa biết sử dụng

Bạn rongcuoimay ơi bạn xem lại bài viết trên của mình và thử nghĩ lại nhé, còn bài bạn gửi cho mình có mấy ý thế này

1. Khong dùng Dim, hay text kiểu Sandart hay Anotative có sẵn của Cad nhé, cái này có ý nghĩa khi bạn mang file của bạn qua máy khác(dùng Cad đời khác, hoặc dùng file Sandart.dwt khác chẳng hạn,) khi đó tất cả các thiết lập của bạn trên máy bạn sẽ bị Restart về như máy người ta, như vậy nếu là Cad họ 2007, không có Anotative>>> hiển thị xấu, không in được, phải sửa lại hết, Cad khác thì mất thiết lập Dim,Text chỉ còn thiết lập Annotative, nhưng chưa chắc đúng tỷ lệ. Bạn nên tự thiết lập và đặt tên khác nhé

2. Như bài mình gửi ở trên chính ví có nhiều hướng để đi đến việc đo Dim thành công lên mỗi hướng cần có một phương pháp riêng, khi nãy mình nói "bạn muốn hợp ý muốn chủ quan, cần tham khảo cách của bạn lp_hai với việc vào Op và cách của bạn maibien1982 với việc ấn định vài tỷ lệ cho phép hiển thị của đối tượng anotative" chính là vì ý này; khả năng diễn đạt mình kém lắm, mình sẽ cố gắng ghi lại thành file gửi cho bạn

Giờ mình có việc ra ngoại tầm trưa, chiều gì đấy mình làm file up lên sau, trong lúc đó hi vọng có nhiều Mem Cadviet giúp bạn trước

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Leehai209: vấn đề in đã có nhiều trên diễn đàn, Bậu nên tìm kiếm và đọc kỹ. Kỹ thuật thiết kế trước khi in rất cần thiết, tóm tắt như sau:

A. In trong Model: có 02 trường hợp sau:

1. Khi thiết kế, các đối tượng được vẽ theo tỷ lệ thực (1-1). Khi in, bản vẽ theo tỷ lệ nào thì in tỷ lệ đó.

VD: đơn vị vẽ là mm, vẽ chiều dài 1 m = 1000 mm.

- Các ghi chú và kích thước có tỷ lệ nghịch so với tỷ lệ in.

+ Các text khi in trong bản vẽ tỷ lệ 1-100 có chiều cao = 2 mm, khi vẽ có chiều cao = 2 x 100 = 200 mm.

+ Các text khi in trong bản vẽ tỷ lệ 1-25 có chiều cao = 2 mm, khi vẽ có chiều cao = 2 x 25 = 50 mm.

- Khung bản vẽ 1-100 lớn gấp 4 lần khung bản vẽ 1-25.

- Biến hệ thống DIMASSOC= 1 (kích thước sẽ "không gắn bó" với đối tượng vẽ). Hiệu chỉnh DIMASSOC bằng cách nhập lệnh trực tiếp hoặc vào Options -> User Preferences -> Associative Dimensioning -> Bỏ chọn hộp kiểm Make new dimensions associative.

- Cần nhiều kiểu kích thước (dimstyle) cho toàn bộ bản vẽ. Các Dimstyle có cùng thông số cài đặt, chỉ khác duy nhất 02 biến kích thước DIMSCALE (Use Overall Scale) và DIMLFAC (Scale factor):

+ Dim 1-100 có DIMSCALE =100 và DIMLFAC = 1 (Scale factor). Dùng Dim các hình có tỷ lệ 1-100 trong bản vẽ 1-100

+ Dim 1-25-100 có DIMSCALE =100 và DIMLFAC = 25/100 = 0.25. Dùng Dim các hình có tỷ lệ 1-25 trong bản vẽ 1-100

+ Dim 1-25 có DIMSCALE = 25 và DIMLFAC = 1. Dùng Dim các hình có tỷ lệ 1-25 trong bản vẽ 1-25

+ Dim 1-100-25 có DIMSCALE = 25 và DIMLFAC = 100/25 = 4. Dùng Dim các hình có tỷ lệ 1-100 trong bản vẽ 1-25

+ ....

- Khi in: hiệu chỉnh giá trị của biến LTSCALE. Cách này bị động vì mỗi khi in bản vẽ với tỷ lệ khác phải thay đổi giá trị LTSCALE. Nếu trong cùng bản vẽ có nhiều tỷ lệ vẽ khác nhau (1-100, 1-50, 1-25,...) thì các đường nét thể hiện cùng tỷ lệ.

VD:

- In bản vẽ tỷ lệ 1-100 thì LTSCALE = 200-300.

- In bản vẽ tỷ lệ 1-25 thì LTSCALE = 50-75 (bằng 1/4 so với 1-100).

2. Khi thiết kế, các đối tượng được vẽ theo tỷ lệ 1-1 trong bản vẽ 1-100 và Scale lên 5 lần trong bản vẽ 1-20 (thường có trong bản vẽ kết cấu). Nói chung, vẽ tỷ lệ nào thì vẽ nhưng khi in thì in 1-100.

VD: Tỷ lệ in 1-100, đơn vị vẽ là mm, vẽ chiều dài 1 m = 1000 mm. Các hình vẽ ở tỷ lệ 1-20 sẽ lớn gấp 5 so với các hình vẽ ở tỷ lệ 1-100.

- Toàn bộ text khi in trong bản vẽ tỷ lệ 1-100 có chiều cao = 2 mm, khi vẽ có chiều cao = 2 x 100 = 200 mm.

- Chỉ có 1 khung bản vẽ 1-100.

- Hiệu chỉnh biến hệ thống DIMASSOC như phần 1.

- Cần nhiều kiểu kích thước (dimstyle) cho toàn bộ bản vẽ. Các Dimstyle có cùng thông số cài đặt, chỉ khác duy nhất 02 biến kích thướcDIMSCALE (Use Overall Scale) và DIMLFAC (Scale factor):

+ Dim 1-100 có DIMSCALE =100 và DIMLFAC = 100/100 = 1 Dùng Dim các hình có tỷ lệ 1-100 trong bản vẽ 1-100

+ Dim 1-50-100 có DIMSCALE =100 và DIMLFAC = 50/100 = 0.5 Dùng Dim các hình có tỷ lệ 1-50 trong bản vẽ 1-100

+ Dim 1-20-100 có DIMSCALE =100 và DIMLFAC = 20/100 = 0.2 Dùng Dim các hình có tỷ lệ 1-20 trong bản vẽ 1-100

+ Dim 1-10-100 có DIMSCALE =100 và DIMLFAC = 10/100 = 0.1 Dùng Dim các hình có tỷ lệ 1-10 trong bản vẽ 1-100

+ ....

- Hiệu chỉnh Layer: các hình vẽ có tỷ lệ in như thế nào thì nó sẽ thuộc Layer theo tỷ lệ đó. Hiệu chỉnh theo cách này phải là người rất "siêng".

VD:

+ Vẽ các nét trục cho các hình ở bản vẽ có tỷ lệ 1-100 thuộc layer TRUC-100 có nét vẽ là CENTER (bằng 1/4 so với CENTERx4).

+ Vẽ các nét trục cho các hình ở bản vẽ có tỷ lệ 1-25 thuộc layer TRUC-25 có nét vẽ là CENTERx4 (gấp 4 lần CENTER).

- Khi in: hiệu chỉnh giá trị của biến LTSCALE theo tỷ lệ nhỏ nhất (1:100) = 200-300.

B. In trong Layout:

- Tối ưu.

- Trong Model, các đối tượng được vẽ theo tỷ lệ thực (1-1).

- Các ghi chú và kích thước:

1. Vẽ tất cả trong Model: các ghi chú và kích thước áp dụng tính năng Annotation Scale (có thể bao gồm cả Hatch, Block, Leader, MultiLeader, Table,... thì càng tốt).

+ Text: Bật Annotation Scale = 1:100. Tạo chữ có tính chất Annotative với chiều cao là 200 mm . Bật chế độ Automatically add scale to Annotative. Nếu cần thể hiện thêm ở viewport có tỷ lệ 1:50, 1:20,... thì Bật Annotation Scale qua 1:50, 1:20,... TEXT này sẽ xem được trong các viewport có tỷ lệ 1:100,1:50,1:20,....

+ Dim: hiệu chỉnh Annotation Scale tương đối giống như text. Chỉ cần 1 kiểu kích thước (dimstyle) cho toàn bộ bản vẽ (như vẽ trong Layout nhưng bật tính năng Annotative).

+ Trong viewport 1-100: mở bảng properties (Ctrl+1) và hiệu chỉnh Annotation Scale = 1:100, Standard scale = 1:100.

2. Vẽ trong Layout: các ghi chú và kích thước vẽ theo tỷ lệ thực (1-1).

+ Text: Tạo chữ với chiều cao là 2 mm

+ Dim: Chỉ cần 1 kiểu kích thước (dimstyle) cho toàn bộ bản vẽ. Dimstyle này cài đặt ở chế độ DIMSCALE = 0 (Scale dimensions to layout) và DIMASSOC= 2 (kích thước sẽ "gắn bó không rời" với đối tượng vẽ trong model). Hiệu chỉnh DIMASSOC bằng cách nhập lệnh trực tiếp hoặc vào Options -> User Preferences -> Associative Dimensioning -> Chọn hộp kiểm Make new dimensions associative.

- Trong layout, tỷ lệ in (plot scale) cài đặt = 1. Các viewport có tỷ lệ theo yêu cầu. VD: Viewport thể hiện đối tượng ở tỷ lệ 1-100 thì Standard scale = 1:100

- Muốn thống nhất tỷ lệ đường nét trong các viewport thì hiệu chỉnh giá trị của biến PSLTSCALE = 1, LTSCALE = 3-5. Các đường nét sẽ có cùng tỷ lệ dù in bản vẽ theo tỷ lệ nào.

- Muốn tỷ lệ đường nét khác nhau trong các viewport thì hiệu chỉnh giá trị của biến PSLTSCALE = 0, LTSCALE = 50-300. Các đường nét sẽ có tỷ lệ phóng to theo tỷ lệ của viewport.

• Vote tăng 5
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

....

Bài viết rất chi tiết. Cảm ơn bác kncam. Xin bổ xung thêm chi tiết : Trong model ta có thể dùng cả in và trình bày bản vẽ được. Nếu có đk thao tác trên máy có cài 2008 hãy dùng tối đa annotative. Chú ý làm sao để bất cứ tỉ lệ nào cũng phải view đc dim và các yếu tố có gắn " động " khác 1 cách rõ nét như cách chúng ta vẫn set dim truyền thống.

Để chọn nhiều đối tượng có gắn annotative trong khi chúng là các đối tượng khác nhau ( dim, text, block, att block, hatch... ) hãy dùng command select toàn bộ khu vực cần add

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2 cách của bạn kncam mình đã thử lại và đã hiển thị đúng tỉ lệ như mình muốn rồi, và mình cũng nhận ra là cách dim bên model rồi tùy chỉnh để viewport thể hiện đúng tỉ lệ không hay và thuận tiên hơn là cách dim trực tiếp lên viewport ( đã khóa viewport rồi mơi dim). cụ thể mình up 2 tấm hình thể hiện sự khác nhau này, các bạn cho ý kiến nhé:

hình này là mình dim bên model rồi thể hiện bên layout, các bạn có thấy tỉ lệ giống nhau nhưng khoảng cách từ text tới hình của 2 viewport khác nhau ko? và mình chưa biết tùy chỉnh làm sao để cái khoảng cách ấy theo ý muốn của mình được.

hình này là mình dim bên layout, và khoảng cách giữa đường dim với hình mình muốn xa hay gần đều được theo ý muốn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn rongcuoimay ơi bạn xem lại bài viết trên của mình và thử nghĩ lại nhé, còn bài bạn gửi cho mình có mấy ý thế này

1. Khong dùng Dim, hay text kiểu Sandart hay Anotative có sẵn của Cad nhé, cái này có ý nghĩa khi bạn mang file của bạn qua máy khác(dùng Cad đời khác, hoặc dùng file Sandart.dwt khác chẳng hạn,) khi đó tất cả các thiết lập của bạn trên máy bạn sẽ bị Restart về như máy người ta, như vậy nếu là Cad họ 2007, không có Anotative>>> hiển thị xấu, không in được, phải sửa lại hết, Cad khác thì mất thiết lập Dim,Text chỉ còn thiết lập Annotative, nhưng chưa chắc đúng tỷ lệ. Bạn nên tự thiết lập và đặt tên khác nhé

nhờ bạn mà mình biết được là ko nên thiết lập dimension trực tiếp trên standard, lần sau mình sẽ tạo 1 dimension khác rồi thiết lập cho nó, để ko bị lỗi như bạn nêu trên, thanks very much

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2 cách của bạn kncam mình đã thử lại và đã hiển thị đúng tỉ lệ như mình muốn rồi, và mình cũng nhận ra là cách dim bên model rồi tùy chỉnh để viewport thể hiện đúng tỉ lệ không hay và thuận tiên hơn là cách dim trực tiếp lên viewport ( đã khóa viewport rồi mơi dim). cụ thể mình up 2 tấm hình thể hiện sự khác nhau này, các bạn cho ý kiến nhé:

(hình 1)

hình này là mình dim bên model rồi thể hiện bên layout, các bạn có thấy tỉ lệ giống nhau nhưng khoảng cách từ text tới hình của 2 viewport khác nhau ko? và mình chưa biết tùy chỉnh làm sao để cái khoảng cách ấy theo ý muốn của mình được.

(hình 2)

hình này là mình dim bên layout, và khoảng cách giữa đường dim với hình mình muốn xa hay gần đều được theo ý muốn.

Khi sử dụng tính năng Annotate cho các đối tượng bậu sẽ gặp 1 số "phiền phức" trên MODEL.

DIM: tỷ lệ khác nhau sẽ có các thông số khoảng cách khác nhau (bên Layout không có "tật" này). Để tránh tình trạng này, khi Dim người thiết kế sẽ thao tác nhiều lần: 1 lần trên 1/100, lần nữa trên 1/50, lần nữa,...Chỉ những Dim có kích thước tổng mới Setting nhiều tỷ lệ.

BLOCK, TEXT: cũng bị tật như Dim nếu điểm insert point không nằm tại vị trí thích hợp, nhưng sử dụng cách khác. Dùng Grip Stretch về vị trí đúng. Không xài được lệnh Stretch hoặc Move đâu nghe bậu.

Nhìn chung, cách thể hiện linh hoạt trên Layout vẫn hơn đứt trên Model. Dưới đây là file ACAD2010 thuyết minh cho vấn đề này:

http://www.cadviet.c.../1833_mau_1.dwg

Hình bên MODEL

Hình bên LAYOUT với DIM-ANNO

Hình bên LAYOUT với DIM-LAYOUT

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoan hô Cadviet mình, phải nói các thành viên rất uy tín và cũng rất nhiệt tình, hì hì, không dám múa giùm qua mắt thợ nữa nhưng luôn ủng hộ hết mình cho forum>

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay