Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hoanglamcad2010

cách vào layout dim kích thước sao cho không đổi dù ở tỉ lệ nào

Các bài được khuyến nghị

http://<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/2AUVFTCuXbU" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Hơ mình làm thử video này hi vọng giúp ích được mọi người, mình không hay dùng Layout lắm, sơ sơ thôi, tham khảo thêm mấy cách ở trên thì nghĩ là làm thế này, hi vọng mọi người cùng tham gia góp ý nhiệt tình đề xuất các ý kiến về vẽ layout, cho có một cách thống nhất khoa học

có lẽ lên mở riêng một Topic thảo luận nhưng hơi sợ Mod hủy vì có nhiều mục Layout này quá rồi, ai mở thì post nhé, hìhif,

Hi vọng có các câu trả lời, rõ ràng, nhanh, gọn , khoa học cho các câu hỏi sau:

1. Chắc chắn là vẽ tỉ lệ 1:1 rồi, nhưng để có thể kiểm tra trước khi in(trước khi qua layout) thì vẫn phải dùng DIM với kích thước nào đó vậy trình bày chúng ra sao để có hiệu quả nhiều nhất(vừa là kích thước kiểm tra- luôn nhìn thấy trong Model, luôn hiển thị với mọi tỷ lệ Model/layout) và vừa là kích thước cần hiển thị trong layout(điều kiện là kích thước này phải vẽ trong Model không vẽ trên nền Layout, vì như vậy khi cần "move"đối tượng hoặc khung nhìn, có thể xảy ra trường hợp Text, hoặc Dim trên nền Layout không "ăn" theo đối tượng bị "move")

2. Việc trình bày bản vẽ là kỹ năng người làm nhưng cũng nên có sự trao đổi giữa các anh chị có kinh ngiệm cho lũ trẻ bọn mình, nghĩa là khi dùng Layout có lẽ cugnx phải có vài "mánh" "phán đoán' tỷ lệ ước lượng hình khi in cho đẹp. Vậy nên làm thế nào, hiện nay mình đang dùng 2 cách: 1 là xem bản vẽ mẫu, y nguyên hiện vật; 2 là vẽ một hình chữ nhật to cỡ giới hạn cần in dùng lệnh Mv(tham số "o" zoom đến đối tượng add tỷ lệ và chỉnh sửa) không rõ anh chị có kinh nghiệm ra sao

3. Sẵn tiện đây ai có kinh nghiệm về xử lý lỗi dung lisp "CD","BD" (cắt Dim, bằng Dim) cho mình hỏi sau khi dùng lisp xong làm thế nào để lũ DIM (chịu hiệu ứng của Lisp) cố định.Vì thi thoảng (không nhớ rõ trong TH nào, scale hay move gì đó) thì một số DIM của mình bị lệch đi (ví dụ ban đầu "BD" 3 DIM bằng nhau xong, move/scale hì 2 DIM vẫn bằng nhau, một DIM dính về gần đối tượng gốc bắt chân DIM)

Cho mình hỏi làm sao để "nhúng" link Youtube vào diễn đàn mình vậy

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

rất ủng hộ video của bạn quansla, nhìn rất trực quan ^^

còn các vấn đề của bạn đặt ra mình còn gà lắm nên sẽ chịu khó lắng nghe và học hỏi thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.c..._dim_layout.rar

mình đã cố định tỉ lệ và khóa viewport lại rồi nhưng khi update dimension vẫn ko được. mình có đính kèm file lên bạn xem mình làm sai chỗ nào nhé. layout 1 là mình update dimension nhưng ko được, layout 2 là mình dim bên layout thì ok

bạn tạo 1 kiểu text là A để cao chữ 0

tạo dim có kiểu text là A nhưng để cao chữ là 2

rồi làm theo cách của maibien1982 ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin phép mạo muội được tham gia :

Vấn đề Text-Ghi chú : Mình để Text trong layout . Chỉ một loại cỡ chữ cho tất cả các layout với các Mview khác nhau (Nhiều hơn là 2, hoặc 3)

Vấn đề layout : MÌnh Dim trong Mview , chọn Fit để Scale dimension to layout . Tuy nhiên có một vấn đề là đường Dim có thể bị trùng ở nhiều chi tiết (Do các chi tiết gần nhau)

VD : Ta có chi tiết A tỉ lệ 1/20 . Chi tiết B 1/5 gần chi tiết A . Do vậy trong Mview của chi tiết B  sẽ xuất hiện đường Dim của chi tiết A. Chính vì vậy theo mình nên tạo nhiều hơn 1 layer Dim . VD: Dim_Ar_1/5, VD Dim_Ar_1/10, VD Dim_Ar_20. Khi bị trùng sẽ đóng băng Layer Dim đó lại .

Còn để là một Drafter chuyên nghiệp với vấn đề trình bày bản vẽ ( Sử dụng layout ) mình xin có để xuất như nhau :

- Layer nên quản lý tốt có một style riêng cho cty , nhóm hoặc bản thân (Màu sắc ,đăt nét in theo các nào cũng được )

Theo mình layer nên quản lý theo tên , in đặt nét in cũng theo tên .Tên dễ theo hay dễ quản lý hơn . Màu sắc do mỗi người quen dùng một kiểu .

Nên áp dụng CHECKSTANDARDS để quản lý và chỉnh sửa dimstyle , layer , line type về style của mình hay của cty . ( Mất công Fix một chút thì 101 layer lung tung cũng về style chuẩn của ta)

- Dim thì chỉ cần 1 dimstyle với nhiều layer dim khác nhau .(Fit để Scale dimension to layout)

- Sử dụng Block thuộc tính : Dễ cho việc chỉnh sửa khung tên (Đặc biệt là sheet set- Layout và sheet set nên đi cùng nhau sẽ tận được tối đa hiệu quả của nó )

Vấn đề minh thấy lớn nhất của bản vẽ , tốn nhiều giấy mực cty nhất là khung tên , sự khớp nối bản vẽ .

VD ; Bạn có bản vẽ M.Bằng A  ( Ar-PL-05) . Chi tiết thang , Wc , mái kính lấy từ bản MB trên . Trong trường hợp thay đổi nào đó phải bản Ar-PL-05 chuyển thành Ar-PL-07 chẳng hạn . Tất cả các bản vẽ sẽ thay đổi và dồn số theo . Làm thế nào để khớp nối lại STT hồ sơ với hàng chục bản vẽ liên quan .

Sẽ rất khó nếu bạn không dùng Sheet set và Block thuộc tính ban đầu . 

Tên bản vẽ bạn để ở chế độ Field với thuộc tính Current sheet number . Sau đó đổi tên ở bản Sheet set list ta chỉ việc rename và renumber đi thì tất cả những bản vẽ lấy theo Ar-PL-... đã chọn sẽ nhảy theo . 

Mình sẽ cố gắng viết một bài viết cụ thể về sheet set . 113040_1.png113040_2.png113040_5.png113040_4.png

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn hãy nghĩ theo chiều hướng này nhé, Vp là lái kính mắt. Nếu nhìn ở Model thì nghĩa là bạn nhìn với mắt thường khi chưa đeo kính, còn nếu qua Vp thì mỗi Vp là một mắt kính. Như vậy bạn đã nhìn mọi thứ(đối tượng của Model qua kính rồi) khi đó bên model có gì bạn có nấy, xem nấy, còn khi bạn thêm Dim, Text, ... trên nền Vp thì không khác gì bạn vẽ bẩn lên cái kính vậy. Vì vậy còn đeo kính(còn bên không gian Layout) còn thấy DIm, Text, .. bỏ kính ra(chuyển về Model) tất cả lại sạch sẽ

Như vậy nếu bên Model bạn đã vẽ Dim rồi thì đương nhiên mọi Vp đều phải thể hiện(trừ trường hợp bạn khóa layer của DIM này trong KHUNG NHÌN đó)

Và nếu bạn chỉ Dim đối tượng trên nền VP(không nhấp đôi vào VP nhé, vì nhấp đôi bằng vào Model rồi đấy) thì bạn vấy bẩn lên đâu, chỉ nơi đó bị thôi, nơi khác bình thường

bạn muốn hợp ý muốn chủ quan, cần tham khảo cách của bạn lp_hai với việc vào Op và cách của bạn maibien1982 với việc ấn định vài tỷ lệ cho phép hiển thị của đối tượng anotative

hay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin phép mạo muội được tham gia :

Vấn đề Text-Ghi chú : Mình để Text trong layout . Chỉ một loại cỡ chữ cho tất cả các layout với các Mview khác nhau (Nhiều hơn là 2, hoặc 3)

Vấn đề layout : MÌnh Dim trong Mview , chọn Fit để Scale dimension to layout . Tuy nhiên có một vấn đề là đường Dim có thể bị trùng ở nhiều chi tiết (Do các chi tiết gần nhau)

VD : Ta có chi tiết A tỉ lệ 1/20 . Chi tiết B 1/5 gần chi tiết A . Do vậy trong Mview của chi tiết B  sẽ xuất hiện đường Dim của chi tiết A. Chính vì vậy theo mình nên tạo nhiều hơn 1 layer Dim . VD: Dim_Ar_1/5, VD Dim_Ar_1/10, VD Dim_Ar_20. Khi bị trùng sẽ đóng băng Layer Dim đó lại .

Còn để là một Drafter chuyên nghiệp với vấn đề trình bày bản vẽ ( Sử dụng layout ) mình xin có để xuất như nhau :

- Layer nên quản lý tốt có một style riêng cho cty , nhóm hoặc bản thân (Màu sắc ,đăt nét in theo các nào cũng được )

Theo mình layer nên quản lý theo tên , in đặt nét in cũng theo tên .Tên dễ theo hay dễ quản lý hơn . Màu sắc do mỗi người quen dùng một kiểu .

Nên áp dụng CHECKSTANDARDS để quản lý và chỉnh sửa dimstyle , layer , line type về style của mình hay của cty . ( Mất công Fix một chút thì 101 layer lung tung cũng về style chuẩn của ta)

- Dim thì chỉ cần 1 dimstyle với nhiều layer dim khác nhau .(Fit để Scale dimension to layout)

- Sử dụng Block thuộc tính : Dễ cho việc chỉnh sửa khung tên (Đặc biệt là sheet set- Layout và sheet set nên đi cùng nhau sẽ tận được tối đa hiệu quả của nó )

Vấn đề minh thấy lớn nhất của bản vẽ , tốn nhiều giấy mực cty nhất là khung tên , sự khớp nối bản vẽ .

VD ; Bạn có bản vẽ M.Bằng A  ( Ar-PL-05) . Chi tiết thang , Wc , mái kính lấy từ bản MB trên . Trong trường hợp thay đổi nào đó phải bản Ar-PL-05 chuyển thành Ar-PL-07 chẳng hạn . Tất cả các bản vẽ sẽ thay đổi và dồn số theo . Làm thế nào để khớp nối lại STT hồ sơ với hàng chục bản vẽ liên quan .

Sẽ rất khó nếu bạn không dùng Sheet set và Block thuộc tính ban đầu . 

Tên bản vẽ bạn để ở chế độ Field với thuộc tính Current sheet number . Sau đó đổi tên ở bản Sheet set list ta chỉ việc rename và renumber đi thì tất cả những bản vẽ lấy theo Ar-PL-... đã chọn sẽ nhảy theo . 

Mình sẽ cố gắng viết một bài viết cụ thể về sheet set . 113040_1.png113040_2.png113040_5.png113040_4.png

anh có thể hướng dẫn cụ thể hơn về phần đổi tên được không, em thấy nó rất hay. thanks a

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình thấy dim thì dù dim bên layout hay dim bên model thì đều có nhanh riêng và cái chậm riêng của từng loại, mình cũng đọc rất nhiều bài về dim và hầu như đều hiểu và làm được, ví dụ cụ thể như là dim bên layout chỉ tạo một dim 1/1 oke, dim bên model tạo một dim 1/1 khi dim tỉ lệ khác kích vào dim đã dim rồi ctrl+1 chỉnh hệ số dim scale trong mục fit, thứ 3 là dùng chức năng annotation nhưng chỉ từ cad 2008 mới dùng mà nếu không quen thì khó khắc phục những rắc rối gặp phải. Nhưng có có một bài dim bên model rồi update dimension thấy nhiều anh bảo cũng rất dễ và theo em nghĩ nếu mà làm được như thế thì vừa nhanh và rất hay. em đọc và thấy rất nhiều bạn hỏi về vấn đề update dimension mong rằng anh nào biết và có thời gian có thể ngồi giải lao làm quay lại video giúp bọn em những người rất muốn làm nhưng không hiểu để làm. thanks các anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể dùng chức năng annonation cho text, dim, att, hatch. Add các scale vào, trong model chọn chức năng Show annonative for all scales ( nó giúp cho bạn view ở tỉ lệ nào cũng sẽ hiện các annonation object ), tắt chức năng Automatically add scales ( điều này giúp view ở tỉ lệ nào cũng không bị tự ý add scale )

Sang layout chỉnh chọt cho nuột ( show chức năng Automatically add scales và bật Show annonative for all scales - giúp phán đoán tỉ lệ hợp lí )

Thực ra trình tự mình thường làm là : vẽ 1 : 1 ở model => tạo các annonation => sang layout điều chỉnh => trở lại model ( từ đầu đến cuối chỉ 1 text, 1 dim, 1 hatch... )

Cái quan trọng theo mình là :

1. Sắp xếp in ấn ở layout cho hợp lí

2. Làm sao để ở model các dim, text, hatch... vẫn hiện rõ nét để tiện kiếm tra.

Cái khó là chức năng annonation không có ở cad đời thấp...

Chào bác, e cũng đang gặp chút rắc rối về cái chiều cao text trong dim khi các viewport có các tỉ lệ khác nhau, bác có thể nói rõ hơn về cái anotation được k ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác, e cũng đang gặp chút rắc rối về cái chiều cao text trong dim khi các viewport có các tỉ lệ khác nhau, bác có thể nói rõ hơn về cái anotation được k ạ?

bạn lên phần tìm kiếm bạn gỏ từ anotaion thì ra rất nhiều bài, bạn đọc xong là làm được thôi, không bên trên có một video bài #27 ý rất là hay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không được bạn ơi bạn có thể có hướng dẫn chi tiết cho tôi được không.DIMLINEAR trong các vp có độ lớn về tex không bằng nhau.tôi đã đọc kỹ hướng dẫn của bạn mà không thể nào làm được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay