Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Những vấn đề cơ bản về Layout

Các bài được khuyến nghị

vấn đề này chưa giải quyết xong mà. tiếp tục đi bà con ơi! :s_big:

Vấn đề layout 2008 giải quyết tốt. Bạn cần dùng Anntation cho 1 dim duy nhất vẽ trên model tỷ lệ : annotation = 1:1 > khi bạn quy ước 1mm = 1 unit bạn có tỷ lệ là 1/1000. Từ đó chuyển sang layout bạn dùng annotation , các kích thước, text dùng anntation bạn sẽ đạt ý muốn thu phóng tỷ lệ .

Các bạn xem minh họa sau:

Sang layout phóng lên 1/500

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Vấn đề layout 2008 giải quyết tốt. Bạn cần dùng Anntation cho 1 dim duy nhất vẽ trên model tỷ lệ : annotation = 1:1 > khi bạn quy ước 1mm = 1 unit bạn có tỷ lệ là 1/1000. Từ đó chuyển sang layout bạn dùng annotation , các kích thước, text dùng anntation bạn sẽ đạt ý muốn thu phóng tỷ lệ .

cảm ơn meohoang nhiều lắm. :s_big: ,

có file mẫu của Cad nữa này .http://www.cadviet.com/upfiles/Architectural___Annotation_Scaling_and_Multileaders.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mấy bác cho em hỏi, làm thế nào để đổi màu nền trong layout vậy. Em vào option/colors rồi mà ko biết chỉnh ở đâu cả. Em muốn chuyển nền layout sang mày đen cho dễ làm việc ấy mà. giúp em tí nhé. Thanks các bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mấy bác cho em hỏi, làm thế nào để đổi màu nền trong layout vậy. Em vào option/colors rồi mà ko biết chỉnh ở đâu cả. Em muốn chuyển nền layout sang mày đen cho dễ làm việc ấy mà. giúp em tí nhé. Thanks các bác nhiều.

Bạn xem ở đây

http://www.cadviet.com/forum/index.php?s=&...ost&p=15469

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em hơi bị dốt TA nên đọc đoạn trên chẳng hiểu gì cả? em thấy trong simple của cad có bản vẽ đo kích thwớc trong layout em thấy cũng hay, giúp ta đơn giản hoá trong model, khi sửa chữa dễ dàng hơn.

Bác đã dịch được chưa, Tôi cứ tạm dịch nhé cho những người khác:

Khi bạn làm việc trong layout khoảng cách là bình thường như giấy thật. Tuy nhiên néu khi đo bạn sử dụng lệnh DI kèm với Snap thì khoảng cách đo được là ở model.

Note When you work on a layout in paper space, distances are normally reported in paper space units. However, if you use the DIST command with object snaps on model space objects that are displayed within a single viewport, distances are reported in 2D model space units. When using the DIST command for 3D distances, it is recommended that you switch to model space.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi đo trong layout: nhược điểm cơ bản là:+

1-Bạn không biết rõ các kích tưhưoc của đối tượng, cứ phải mở đi mở lại

2-Bạn muốn thay đổi tỷ lệ, muốn thay đổi khungnhìn, hay 1 cái gì đó, zoom, đi là lại phải đim lại từ đầu.

.............

Thế thì tội gì

Tôi chỉ đo trong lay out khi kiểm tra tỷ lệ thôi

em k biết các bác dùng CAD ver nào , em dùng cái 2007 thì thấy 2 cái nhược điểm bác nói trên không có, khi zoom, view... thì cái Dim nó vẫn giữ nguyên giá trị... :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Với cách tạo dim style như thế này bạn chỉ cần 1 dimstyle du nhất. khi hiển thị trong mỗi mỗi khung nhìn thì dim scale sẽ tự động tương thích với tỷ lệ của khung nhìn đó. VD khi hiển thị trong khung nhìn có tỷ lệ 1:100 thì over scale của dimstyle sẽ tự động là 100, như vậy bạn không cần quan tâm đến việc quản lý các dim style nữa.

cám ơn rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Với cách tạo dim style như thế này bạn chỉ cần 1 dimstyle du nhất. khi hiển thị trong mỗi mỗi khung nhìn thì dim scale sẽ tự động tương thích với tỷ lệ của khung nhìn đó. VD khi hiển thị trong khung nhìn có tỷ lệ 1:100 thì over scale của dimstyle sẽ tự động là 100, như vậy bạn không cần quan tâm đến việc quản lý các dim style nữa.

Bác bemove cho mình hỏi với: mình làm y chang như bác trên autocad 2004, nhưng nó chẳng update gì cả, không lẻ trên mỗi khung hình phải tạo 1 dimstyle, bác nói chỉ cần tạo 1 dimstyle thôi mà, giúp tôi với...(tôi gởi kèm theo file ví dụ của tôi để bác xem tôi sai chổ nào nhé)

http://www.cadviet.com/upfiles/thuctap_3.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác bemove cho mình hỏi với: mình làm y chang như bác trên autocad 2004, nhưng nó chẳng update gì cả, không lẻ trên mỗi khung hình phải tạo 1 dimstyle, bác nói chỉ cần tạo 1 dimstyle thôi mà, giúp tôi với...(tôi gởi kèm theo file ví dụ của tôi để bác xem tôi sai chổ nào nhé)

http://www.cadviet.com/upfiles/thuctap_3.dwg

Có thể là do bạn mặc định đường dim không gắn vào chân đối tượng đo( tool>option>user Prefecences> tích vào make new dimension assotive)

Nhưng khi bạn tích như thế có thể bị lỗi nhảy chân dim khi move bản vẽ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi ké lun nhá . Vấn đề là lúc em vẽ bên model,sang layout thì các nét đứt nó không hiện thành nét đứt mà thành nét liền,chỉnh lại scale cho nó thì lại lệch với bên model. các bác chỉ em với ,thanks các bác trc. Ko bít có fair do cái page manager ko . hic .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em hỏi ké lun nhá . Vấn đề là lúc em vẽ bên model,sang layout thì các nét đứt nó không hiện thành nét đứt mà thành nét liền,chỉnh lại scale cho nó thì lại lệch với bên model. các bác chỉ em với ,thanks các bác trc. Ko bít có fair do cái page manager ko . hic .

Bạn điều chỉnh biến psltscale và Lts.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi đo trong layout: nhược điểm cơ bản là:+

1-Bạn không biết rõ các kích tưhưoc của đối tượng, cứ phải mở đi mở lại

2-Bạn muốn thay đổi tỷ lệ, muốn thay đổi khungnhìn, hay 1 cái gì đó, zoom, đi là lại phải đim lại từ đầu.

.............

Thế thì tội gì

Tôi chỉ đo trong lay out khi kiểm tra tỷ lệ thôi

Tôi thấy Layout hay chứ bác nhược điểm đầu bác nói tôi cũng thấy thế, nhưng mà so với việc quản lý nhiều dim thì đỡ mệt hơn; còn nhược điểm thứ 2 bác nói tôi thấy chỉ cần update dim cho layout đã bị thay đổi tỉ lệ là OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ý em là khi vẽ bên model thi các nét đứt đã hiện rõ . Nhưng khi sang bên layout thì nó lại thành nét liền do tỷ lệ khác nhau. Em chỉnh lts mà ko ddc. CỨ bên layout được thì sang model lại thay đổi . Em muốn hỏi để cả bên model va layout cùng hiện 1 loại nét đứt giống nhau ý ạ,bác có thể cho e biết thêm về lúc setup bản vẽ bên model và layout được ko,em cũng mới nghiên cứu về layout nên mập mờ quá,hic. Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dạo này công việc nhiều quá, không có thời gian tìm hiểu nên mạn phép hỏi các bác một chiện đơn giản thôi.

Trong paper space cần trình bày một mặt bằng tổng thể và một zone nhỏ trong mặt bằng đó, làm sao để xem zone đó với một tỉ lệ phóng to xác định. Vì chưa tìm hiểu kỹ layout nên khi dùng lệnh scale thì chỉ có khung view port là thay đổi còn đối tượng bên trong vẫn vậy ? Mong các bác phản hồi sớm.

-----------------------------------------------------

Hihi, vừa post câu hỏi xong thì cũng vừa tìm được câu trả lời. Đúng là không gì hay bằng việc mình tự khám phá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ông phải dùng lệnh update của dim kia. Menu: dimension -> update Cái này dùng lệnh thì dài lắm

"-dimstyle", tham số "a". hoặc AP thêm đoạn lệnh này dùng cho nhanh

(defun c:du ()

(command "-dimstyle" "a")

)

- Cái này thì ông phải dùng sheet set kia đây là vấn đề khá là khó khăn khi sự đồng nhất giữa các bộ môn về sử dụng AutoCad là chưa có. còn nếu muốn in nhiều bản vẽ một lúc thì có thể dùng lisp MPLOT của Mr Hoành

Xem ở đây

bạn hãy cài đặt Acro bat 8 pro . Sau do gan tat ca cac file.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây bản vẽ mình đây

Đường link: http://www.cadviet.com/upfiles/Blocks_and_...___Metric_1.rar

Nếu dùng lệnh 3dRotate như thế nào ?

Nhờ Bạn giúp

Mình dùnh lệnh trên xoay thì nó xoay luôn cả bản vẽ

Phải xử lý ra sao ?

Bạn đang sử dụng CAD bao nhiêu?

Bởi vì cách làm có khác nhau

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đang bập bẹ tìm hiểu về Layout. Các bác cho em hỏi, có cách nào dùng các lệnh đo kích thước như DLI, DAL... để CAD tự động đưa ra kích thước khi in trên giấy không? Em đo nó toàn đưa ra kích thước thật thôi. Cảm ơn các bác trước!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À, suýt quên! Còn nữa! Có thể là câu hỏi hơi ngớ ngẩn, mong các bác thông cảm. Cái nét đứt và hình chữ nhật luốn xuất hiện ở Layout mỗi khi chuyển từ Modern sang Layout là cái gì vậy, nó có tác dụng gì? Hình chữ nhật thì có thể chọn và Del đi được, nhưng còn cái nét đứt thì chịu. Có cách nào làm mất nó đi được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em hỏi là cái VP Scale nằm ở dưới góc phải của chương trình sao em ko thấy nhỉ ??? Em đang xài ACAD 2007 . Thanks !

bạn phảicho nó hiện lên đã chứ ( chuột phải , chon.....)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn phảicho nó hiện lên đã chứ ( chuột phải , chon.....)

chuột phải , chon.....gì vậy bác ??? Em cũng đã thử mò như thế mà ko thấy gì cả ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chuột phải , chon.....gì vậy bác ??? Em cũng đã thử mò như thế mà ko thấy gì cả ^^

Bạn bấm chuột trái vào hình tam giác đen ở góc dưới bên trái màn hình chọn Viewport scale, rồi tắt bớt 1 số cái không cần thiết thì nó sẽ hiện ra thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn bấm chuột trái vào hình tam giác đen ở góc dưới bên trái màn hình chọn Viewport scale, rồi tắt bớt 1 số cái không cần thiết thì nó sẽ hiện ra thôi

Em đang sử dụng CAD 2007 , ko thấy mấy cái tiện ích đó (chỉ có mấy cái truy bắt điểm thui) , ko biết bác xài CAD mấy vậy ? Có thể là CAD 2007 ko có hỗ trợ cái này !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay