Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Những vấn đề cơ bản về Layout

Các bài được khuyến nghị

thế cho em hỏi tỉ lệ các đường kích thước khi mình tạo ví dụ như đường trục . đường của , đường chuẩn như vậy có được quy định hay không >? hay chỉ nhìn khái quát người vẽ tự diễn đạt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
thế cho em hỏi tỉ lệ các đường kích thước khi mình tạo ví dụ như đường trục . đường của , đường chuẩn như vậy có được quy định hay không >? hay chỉ nhìn khái quát người vẽ tự diễn đạt

Bạn nói rõ hơn được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nói rõ hơn được không?

sao em dùng lệnh mv để vẽ 1 khung nhìn hình chữ nhật nó có nhiều lựa chọn quá .bác nói qua đi.em chịu không vẽ dc 1 khung nhìn hình chủ nhật chỉ cần kích thước dài rộng(hơi đần bác thông cảm) .bác giúp đỡ phát nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái kích thước mình đã biết xử lý theo layout nhưng về phần text thi mình khôg biết xử lý như thế nào trong layout.

Ví dụ mình ghi đoạn text trong model nhưng làm thế nào để update trong layout.

Bạn có thể chỉ giùm mình được không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái kích thước mình đã biết xử lý theo layout nhưng về phần text thi mình khôg biết xử lý như thế nào trong layout.

Ví dụ mình ghi đoạn text trong model nhưng làm thế nào để update trong layout.

Bạn có thể chỉ giùm mình được không?

Sao dzậy edit text vô tư mà . Bạn bấm Ctr+Page Up về model edit text xong bấm Ctr+Page down về layout là thấy nó

Update lại rồi . Hê he nhanh như điện xẹt ấy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ông phải dùng lệnh update của dim kia. Menu: dimension -> update Cái này dùng lệnh thì dài lắm

"-dimstyle", tham số "a". hoặc AP thêm đoạn lệnh này dùng cho nhanh

Cảm ơn bác rất nhiều , em mới tập toẹ vẽ vời nên những bài viết thế này rất bổ ích .

Nhân tiện bác nào có thể chỉ giáo cho em làm sao cho text trong các Vp bằng kích cỡ nhau không ? Em cứ phải đặt nhiều cỡ chữ hoặc ma mệt quá . Với cả chỗ em làm chẳng có tỉ lệ 1/x nào cả mà cứ tỉ lệ A , tỉ lệ B mà tương , và bên dưới có cái thước tỉ lệ A , B kèm theo , ai muốn kiểm tra thì vác cái thước tỉ lệ đó đi đo, đảm bảo đúng. Cái đó rất tiện , đẹp bản vẽ và chính xác theo tỉ lệ A , B nhưng khổ lỗi không thể làm sao cho text bằng nhau được , chỉ còn cách đo cỡ rồi ma thôi , huhu. Bác nào biết cách nào chỉ cho em với , chứ để em Ma thế này thì ốm mất. Thanks các bác nhiều .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách đơn giản nhất để quản lý text khi bản vẽ sử dụng layout là đặt text ở trong paper space. Ngoài ra có một cách cũng khá tiên lợi mà chỉ từ autocad2008 mới có tính năng này, đó là Scale annotation. Bạn có thể xem thêm ở Topic này về cách sử dụng Scale annotation

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không ai phản hồi nhỉ :) !!!

Mình mới tham gia vào diễn đàn và đã học hỏi được rất nhiều ! Đặc biệt là các bài viết Very HIGH QUALITY của bác HoànhBEMOVE ! Bài viết về LAYOUT này rất hay. Xin cám ơn anh BEMOVE. Nhờ những người như anh mà Forum này chắc chắn sẽ ngày càng phát triển. Bản thân tôi cũng sẽ cố gắng giới thiệu bạn bè biết đến trang web này để mọi người có thể học hỏi được những kiến thức về AutoCAD mà Forum mang lại. :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tai sao trong bản vẽ trên minh dim thi phần text không lơn như dim_ct hay dim_mb cả ? Bác có thể hướng dẫn thêm hay không !!

cảm ơn bác nhiều.

Cho tiểu đệ hỏi với . Bản vẽ trong không gian model tiểu đệ vẽ 2 hình khác nhau , tiểu đệ muốn chuyển 2 hình này riêng rẽ sang không gian layout mà không được ( 2layout ).Mong các vị sư huynh chỉ điểm cho xin cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách đơn giản nhất để quản lý text khi bản vẽ sử dụng layout là đặt text ở trong paper space. Ngoài ra có một cách cũng khá tiên lợi mà chỉ từ autocad2008 mới có tính năng này, đó là Scale annotation. Bạn có thể xem thêm ở Topic này về cách sử dụng Scale annotation

Bác bemove đâu rồi , Bác xuất hiện cho tôi hỏi tý coi . Tôi chờ bác từ sáng đến giờ . Cảm ơn Bác nhé , Bác giỏi thật đấy .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn giải thích rõ hơn được không? tôi không hiểu ý bạn lắm, nếu bạn có file up lên càng tốt

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn giải thích rõ hơn được không? tôi không hiểu ý bạn lắm, nếu bạn có file up lên càng tốt

trong model mình có một mặt bằng, mình muốn in trong layout theo 1 góc xiên nào đó trong layout thì phải làm sao, có cách nào quay được viewport ko?

Nhờ bác bemove chỉ giáo với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ bác giúp em về vấn đề xoay khung nhìn từ Layout

Em có một bình đồ tuyến và trắc dọc, hường nó cong và không nằm ngang

Theo bài viết thì sử dụng lệnh UCS và PLAN

Em làm mãi mà không được.

Xin nhờ giúp dùm . Rất cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
trong model mình có một mặt bằng, mình muốn in trong layout theo 1 góc xiên nào đó trong layout thì phải làm sao, có cách nào quay được viewport ko?

Nhờ bác bemove chỉ giáo với

sang bên layout, pích đúp vào khung view mà bạn muốn xoay, dùng lệnh đổi trục toạ độ (UCS) sang góc mà bạn muốn quay, rồi dùng lệnh plan.

còn một cách khác là dùng lệnh ALINGSPASE.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em chưa làm được nhờ anh hướng dẫn chi tiết cho

cái lệnh này dễ thôi mà, nó khong thành công với ngưói nớng vội đâu

bạn xem ở dòng lệnh ấy, nó bảo bạn những gì>>>???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sau khi click khung nhìn và chuyển sang

Em đánh lệnh UCS

Nó kêu chọn các dạng lệnh trong UCS

Như vệy em phải chọn nhưng thế nào ?

bạn chọn new , rồi gõ Z, gõ góc mà bạn cần xoay

Sau đó gõ plan, enter là được

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thực hiện lệnh New trong UCS

Đánh vào Z và nhập vào gía trị góc xoay xong và Enter

Đánh vào lệnh PLAN, thấy bản vẽ có xoay. Khi trở về khung khung nhìn

Con trỏ có thay đổi, nhưng bản vẽ trong khung nhìn không xoay được theo góc đã chọn.

Mong bạn giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đánh vào lệnh PLAN

Con trỏ có thay đổi, nhưng bản vẽ trong khung nhìn không xoay được theo góc đã chọn.

Mong bạn giúp.

Do khung view của bạn đã bị khoá, trước khi làm việc đó bạn mở khoá khung view đó ra bằng lệnh: MV -> off -> Select khung view đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đánh vào lệnh PLAN, thấy bản vẽ có xoay. Khi trở về khung khung nhìn

Mong bạn giúp.

bạn chỉ mới xoay trục tọa độ thôi

muốn xoay bản vẽ thì phải dùng 3drotate

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây bản vẽ mình đây

Đường link: <a href="http://www.cadviet.com/upfiles/Blocks_and_...___Metric_1.rar" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/Blocks_and_...___Metric_1.rar</a>

Nếu dùng lệnh 3dRotate như thế nào ?

Nhờ Bạn giúp

Mình dùnh lệnh trên xoay thì nó xoay luôn cả bản vẽ

Phải xử lý ra sao ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay