Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Những vấn đề cơ bản về Layout

Các bài được khuyến nghị

mình làm được rồi, nguyên nhân là như bạn nói, cảm ơn nhiều :D

cảm ơn sự nhiệt tình của phiphi

Anh cho em hỏi mặc định biến MAXACTVP trong cad của anh là bao nhiêu? Cad của em là 64 nó chỉ cho chỉnh biến nhỏ hơn 64, muốn điều chỉnh lớn hơn 64 không được?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Anh cho em hỏi mặc định biến MAXACTVP trong cad của anh là bao nhiêu? Cad của em là 64 nó chỉ cho chỉnh biến nhỏ hơn 64, muốn điều chỉnh lớn hơn 64 không được?

Hiện tại thì biến MAXACTVP chỉ có thể điều chỉnh từ 2 đến 64 thôi bạn ạh (có lẽ là Autodesk tính toán đó là con số hợp lý cho các thế hệ máy tính phổ thông hiện nay)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn chỉnh lại biến MAXACTVP

mặc định của ACAD là 48, còn bạn để bao nhiêu cho phù hợp với bản vẽ của bạn (càng nhỏ càng tốt)

ý nghĩa: biến này quy định số lượng viewport được hiển thị cùng lúc, bạn bị như vậy có lẽ vì số lượng viewport của bạn đang nhiều hơn số lượng viewport có thể hiển thị của ACAD.

Hiện tại thì biến MAXACTVP chỉ có thể điều chỉnh từ 2 đến 64 thôi bạn ạh (có lẽ là Autodesk tính toán đó là con số hợp lý cho các thế hệ máy tính phổ thông hiện nay)

Em hỏi anh tuongdaphoipha câu hỏi trên vì em thấy anh GP14 viết :’mặc định của ACAD là 48” có phải là viết nhầm 64 = 48 không? Hay là CAD của anh tuongdaphoipha chỉ mặc định có 48?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em hỏi anh tuongdaphoipha câu hỏi trên vì em thấy anh GP14 viết :’mặc định của ACAD là 48” có phải là viết nhầm 64 = 48 không? Hay là CAD của anh tuongdaphoipha chỉ mặc định có 48?

híc

mặc định của mình hình như có muời mấy thôi, nên không thấy hết, giờ mình chỉnh lên 64 luôn, chỉ cho chỉnh từ 2-64 thôi. mình dùng cad 2007

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
híc

mặc định của mình hình như có muời mấy thôi, nên không thấy hết, giờ mình chỉnh lên 64 luôn, chỉ cho chỉnh từ 2-64 thôi. mình dùng cad 2007

Hị hị hị! CAD 2007 của anh hình như chỉ có mưới mấy thôi giờ anh phải chỉnh lên 64 luôn. Đau Khổ nhể?

CAD 2007 của em nó mặc định sẵn là 64 không phải chỉnh xuống đã thấy nó lộ nguyên hình chứ không tàng hình ẩn hiện như anh!

Các AutoCAD phiên bản mới, với các tính năng về hiển thị, giúp người sử dụng có những công cụ trực quan hơn. Nhưng bù lại, lại tiêu tốn một lượng tài nguyên của máy tính khá lớn. Làm sao để máy tính đời cũ, đang chạy tốt với ACAD 14, 2000 thì nay có thể chạy tốt với ACAD 2007,2008? Xin mở topic này để chúng ta cùng thảo luận về cách tối ưu hóa AutoCAD để ACAD chạy nhanh nhất và đương nhiên, sẽ mất đi một số các tính năng mới về hiển thị.

Đầu tiên, xin góp một vài thao tác để làm nhẹ AutoCAD. Các thao tác này là sự cắt giảm hiển thị trực quan, đưa AutoCAD phiên bản mới về giao diện giống như R14 hay 2000.

- Đặt biến VTENABLE về 0 (bằng cách gõ VTENABLE rồi nhập vào 0). Sẽ cho lệnh zoom trở lại như đời cũ.

- Đặt biến SELECTIONPREVIEW về 0. Sẽ làm cho việc di chuyển chuột qua đối tượng trở về như đời cũ, không lấp lánh như đời mới.

- Đặt biến DYNMODE về 0. Sẽ tắt chức năng nhập dữ liệu tại con trỏ. đưa kiểu nhập liệu về dòng lệnh command như đời cũ.

- Đặt biến SELECTIONAREA về 0. Tắt chức năng tô màu đặc vào giữa miền crossing hoặc window. đưa kiểu select drag về đời cũ.

- Đặt biến MAXACTVP về cỡ 5-6, chỉ làm việc trên 1 viewport một lúc. Sẽ nhẹ đi rất nhiều khi bạn vẽ bằng layout.

- Đặt biến INDEXCTL về 3.

- Đặt biến TREEDEPTH về 3020.

- Đặt VIEWRES về 100.

- Đặt LWDISPLAY về 0 để tắt chức năng hiển thị lineweight.

- Đặt IMAGEHLT về 0.

- Đặt IMAGEQUALITY về "d" để giảm chất lượng hiển thị của ảnh.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn một cách lý giải nữa:

Cũng ko hẳn là do số viewport lớn hơn 64. Có thể do file cad của bạn khá nặng, có nhiều xref chẳng hạn và số viewport cũng tương đối nhiều trong 1 layout. Để hiện viewport lên có thể dùng lệnh MV, rồi chọn On.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không ai phản hồi nhỉ <_< !!!

anh ơi

anh có thể dậy em vẽ cad được không

em đang học mà

cứ mơ hồ thui

giúp em nhé

kám ơn anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anh ơi

anh có thể dậy em vẽ cad được không

em đang học mà

cứ mơ hồ thui

giúp em nhé

kám ơn anh

cách bạn hỏi cũng làm mơ hồ người trả lời. Bạn cân hỏi gì, học gì, chưa biết gì...còn nếu chưa biết gì thì bạn nên tới các trung tâm đào tạo ấy bạn nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác ơi! Em hỏi về text một tý: Làm sao để Update text từ model sang bên layout được hả các bác? Giống như Dim ấy. Dim thì em là đươc, còn text thì chịu. Em khổ sở vì món này wá, loay hoay mãi mà k được, cứ phải làm theo kiểu thủ công. Mong các bác giúp đỡ. Gấp nhá các bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác ơi! Em hỏi về text một tý: Làm sao để Update text từ model sang bên layout được hả các bác? Giống như Dim ấy. Dim thì em là đươc, còn text thì chịu. Em khổ sở vì món này wá, loay hoay mãi mà k được, cứ phải làm theo kiểu thủ công. Mong các bác giúp đỡ. Gấp nhá các bác

Update text từ model sang layout là sao hả bạn? mà cách thủ công của bạn là sao? phải chăng là ctrl+c và ctrl+v???

Bạn đã thử lệnh Chspace chưa?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Update text từ model sang layout là sao hả bạn? mà cách thủ công của bạn là sao? phải chăng là ctrl+c và ctrl+v???

Bạn đã thử lệnh Chspace chưa?

Em thử lệnh này rồi. Nhưng ý em không phải như vậy. Nếu dùng lệnh này thì text sẽ chuyển hẳn sang layout, bên model ko còn nữa, sẽ rất bất tiện khi phải sửa lại bản vẽ bên model mà ko có chữ. Em muốn text Update sang bên layout mà bên model vẫn còn (Giống hệt như kiểu của Dim ấy bác ah). Cảm ơn bác trước nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bemove có thể cho anh em biết cách ghi kích thước trên mỗi khung nhìn trong layout

anh quote name có thể cho em biết từ tờ giấy không sũa chuã được ken sang máy :D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có ai tra lời giùm tôi về vấn đề " TEXT " bên layout không? Giúp tôi với! Làm sao để update text từ bên model sang bên layout mà vẫn giữ được text bên model ? (Giống như update Dim ấy). Các cao thủ cad đi đâu hết rồi? Help me!!!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trời!!!!!! Các cao thủ đâu hết rồi, em hỏi mà ko ai trả lời thế. Giúp em đi. (Buồn quá trời :undecided: ) Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh bemove à em mới học layout em phải bắt đầu từ đâu. anh có dạy thêm không anh?

Em sẽ là pro!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có 2 vấn đề hỏi bác nha:

Thứ nhất em dùng lệnh MV tạo khung nhìn nhưng em không biết thế nào để làm việc với khung nhìn đó mà chỉ làm việc với khung to thôi. bác chỉ dùm em với

Thứ 2 bác chỉ em chi tiết tạo tỷ lệ với. của bác là viewport còn của em là no selection.

Em thấy cũng khó bác à.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào cả nhà!

Sao k thấy bác nào trả lời giúp em thế? Bác Nguyen Hoanh, bemove... ơi giúp em với! Làm sao để update text từ model sang layout được mà vẫn giữ nguyên text bên model (giống như kiểu update của Dim ấy). Em dùng lệnh Chspace nhưng nó update luôn sang layout còn bên model thi mất toi. Có cách nào giải quyết không hả các bác. Thanks các bác nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
6. Bật và tắt Khung nhìn

Bạn có thể tiết kiệm thời gian load bản vẽ bằng cách tắt đi những khung nhìn không cần thiết lúc chỉnh sửa bản vẽ.

Nếu bạn không muốn in khung nhìn cũng có thể dùng cách này.

lam2 sao bật tắt khung nhìn vậy bác...khi in em k muốn in có khung nhìn đó làm thế nào ah?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ưu điểm của layout đó là đóng băng một layer ở viewport này thì ở các viewport khác vẫn bình an vô sự.

Thậm chí ở viewport này bạn có layer 0 màu trắng sang viewport khác bạn cho nó màu đỏ vẫn Ok!

Bên layout Bạn cứ gõ LA>Enter nó hiện ra hộp thoại Layer properties manager nhớ nhìn cho thật kĩ và so sánh khi gõ LA bên model nhé!Bạn sẽ thấy hộp thoại đấy được chia làm hai miền rõ ràng một như Model một các cột được đính kèm chữ VP trước các thuộc tính.

Bạn chọn cột Vpfreeze cho layer nào muốn đóng băng và chọn Vpcolor rồi chọn màu khác cho layer !

Cứ vọc thoải mái sẽ thấy nhiều cái hay!Chúc vui!

Bạn cho mình một ví dụ và hướng dẫn giúp với.

Lâu nay mình chưa làm được việc chọn đóng các lớp theo từng layout. Rất mong đượic bạn giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tức là thế này bạn khảo sát à

Bạn sang bên layout nhưng mà hãy vào ở bên trong từng vùng nhìn 1 ( nháy đúp vào vùng đó) hoặc MSPACE

Ở trong đó, nhất thiết là phải ở trong vùng nhìn đó (ý là active viewport - current viewport) bạn gõ lệnh LA

Lúc này bạn hãy quan niệm Layer này là quản lý cho vùng nhìn đó , chứ ko phải bản vẽ của bạn nữa

Nó chỉ ảnh hưởng đến vùng nhìn đó, cụ thể ở mục Current VP ...... bạn tắt bật, hay đổi màu layer cho ô nhìn đó ( ô mà bạn tạo ra bằng lệnh MV ấy)

VD đơn giản như cậu có mặt bằng kết cấu rồi, cậu vẽ thép âm và thép dương với 2 layer là THEPDUONG,THEPAM

Trong vùng nhìn thể hiện mặt bằng kết cấu bạn đóng băng 2 layer đó lại

Trong vùng nhìn thép dương bạn đóng băng layer thepdam

Trong vùng nhìn thép âm bạn đóng băng layer thepduong

Tức là từ 1 hình ,bạn vẽ đc 3 bản vẽ

Đặc biệt nữa khi bạn thay đổi mb kết cấu thì bản vẽ thép dương và thép âm cũng thay đổi theo

Lệnh LA ở trong vùng nhìn có thể tùy chọn

Lệnh LA ở model ko có gì

Bạn đã hiểu rồi chứ :iluvyousmiley:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tức là thế này bạn khảo sát à

Bạn sang bên layout nhưng mà hãy vào ở bên trong từng vùng nhìn 1 ( nháy đúp vào vùng đó) hoặc MSPACE

Ở trong đó, nhất thiết là phải ở trong vùng nhìn đó (ý là active viewport - current viewport) bạn gõ lệnh LA

Lúc này bạn hãy quan niệm Layer này là quản lý cho vùng nhìn đó , chứ ko phải bản vẽ của bạn nữa

Nó chỉ ảnh hưởng đến vùng nhìn đó, cụ thể ở mục Current VP ...... bạn tắt bật, hay đổi màu layer cho ô nhìn đó ( ô mà bạn tạo ra bằng lệnh MV ấy)

VD đơn giản như cậu có mặt bằng kết cấu rồi, cậu vẽ thép âm và thép dương với 2 layer là THEPDUONG,THEPAM

Trong vùng nhìn thể hiện mặt bằng kết cấu bạn đóng băng 2 layer đó lại

Trong vùng nhìn thép dương bạn đóng băng layer thepdam

Trong vùng nhìn thép âm bạn đóng băng layer thepduong

Tức là từ 1 hình ,bạn vẽ đc 3 bản vẽ

Đặc biệt nữa khi bạn thay đổi mb kết cấu thì bản vẽ thép dương và thép âm cũng thay đổi theo

Lệnh LA ở trong vùng nhìn có thể tùy chọn

Lệnh LA ở model ko có gì

Bạn đã hiểu rồi chứ :iluvyousmiley:

Cám ơn bạn nhiều nha, mình đã hiểu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu đang ở 1 vùng nhìn muốn ra ngoài bạn gõ lệnh PS

Nếu ở ngoài muốn vào là MSPACE

Nhưng mình nghĩ nhanh nhất vẫn là nháy đúp

Đang ở trong muốn ra ngoài nhày đúp ở bên ngoài

Ở ngoài muốn vào trong thì nhấn đúp ở bên trong vùng nhìn cần vào

Đó là k nghiệm của mình, ko biết các bạn khác thì sao

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay