Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Những vấn đề cơ bản về Layout

Các bài được khuyến nghị

Như mình kiếm các file card mà chưa vẽ gì chỉ có những  layer, dim chuẩn từ đầu để sau này quản lý bản vẽ cho dễ dàng thì mình kiếm ở chuyên mục nào vậy mấy anh, mới reg nick nên chưa rõ nhiều, mong mọi người chỉ bảo ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Không ai phản hồi nhỉ <_< !!!

Em có File CAD này bị lỗi như sau:

- Bên Layout có 3 khung nhìn 1,2,3

- Khi chọn lệnh in, Preview tại khung 2 và 3 thì thấy kết quả tại khung 2 và 3. Nhưng Plot in ra giấy thì lại đều là kết quả khung nhìn số 1.http://www.cadviet.com/upfiles/6/89361_khung_ten.dwg

File CAD http://www.cadviet.com/upfiles/6/89361_nhap.dwg

Bác có sửa được lỗi này không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình tạo layer trục. chọn nét gạch chấm rồi. sau đó ra vẽ đã nhập lệnh lts rồi nhập tỉ lệ nhưng nó vẫn là nét liền. mình dùng ctrl +1 rồi nhập tỉ lệ phần linetype scale rồi nhưng nó vẫn là nét liền. ai biết giúp mình với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho e hỏi, e tạo các khung MV bên layout, sau khi thể hiện các chi tiết xong xuôi trên khổ giấy A3, e đã lưu lại.

Hôm sau e mở ra thì k thể kích đúp vào các khung MV để chỉnh sửa bản vẽ và cũng k nhìn thấy các chi tiết ở khung MV đó, mà vẫn là khung MV đó thì e thử in vẫn thể hiện đc các chi tiết trên bản vẽ. Đây là lỗi gì ạ? ai giúp e với ạ, e cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho e hỏi, e tạo các khung MV bên layout, sau khi thể hiện các chi tiết xong xuôi trên khổ giấy A3, e đã lưu lại.

Hôm sau e mở ra thì k thể kích đúp vào các khung MV để chỉnh sửa bản vẽ và cũng k nhìn thấy các chi tiết ở khung MV đó, mà vẫn là khung MV đó thì e thử in vẫn thể hiện đc các chi tiết trên bản vẽ. Đây là lỗi gì ạ? ai giúp e với ạ, e cảm ơn!

Đoán lỗi: Do tắt/ khóa khung nhìn MV: 

Xử lý    : Gõ MVIEW --> ON

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình bị khi đóng băng (Freeze) Layer trong 1 khung nhìn xong, Lưu bản vẽ lại, tắt bản vẽ đi. Sau đó bật bản vẽ lên layer bị đóng băng trong khung nhìn vẫn hiện! có ai bị lỗi này không giúp mình với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 18/3/2007 tại 14:47, bemove đã nói:

5. Đóng băng (Freeze) Layer trong từng khung nhìn

Một trong những ưu điểm khi sử dụng layout đó là bạn có thể lựa chọn đóng băng các layer khác nhau trong mỗi khung nhìn mà không ảnh hưởng đến các khung nhìn khác.

Cách nhanh nhất để đóng băng layer trong từng khung nhìn là dùng Layer Properties Manager.

6. Bật và tắt Khung nhìn

Bạn có thể tiết kiệm thời gian load bản vẽ bằng cách tắt đi những khung nhìn không cần thiết lúc chỉnh sửa bản vẽ.

Nếu bạn không muốn in khung nhìn cũng có thể dùng cách này.

7.Align các khung nhìn

Bạn có thể dóng các đối tượng ở khung nhìn này với các đối tượng ở khung nhìn khác mà không cận phải dùng lệnh move trong model space. Bằng lệnh MVSETUP và chọn Option Align.

8. Xoay các khung nhìn

Bạn có thể xoay khung nhìn bằng cách dùng lệnh UCS và lệnh PLAN.

Thử tưởng tượng sẽ khó khăn thế nào nếu không dùng cách này để trình bay 1 bản vẽ san nên với sơ đồ tuyến và trắc dọc. :lol:

9. Dimstyle

Nếu vẽ trong model bạn phải tạo rất nhiều Dim style cho các tỷ lệ khác nhau nhưng nếu vẽ trên không gian giấy bạn chỉ cần tạo 1 Dim style duy nhất với cách chọn Fit như sau.

10. Tạo khung tên trong layout

Một cách đơn giản và cơ bản nhất để tạo khung tên trong layout đó là bạn tạo khung tên với tỷ lệ 1:1 sau đó sắp xếp các khung nhìn vào trong khung tên với tỷ lệ tùy ý. Khi in đặt tỷ lệ là 1:1 sẽ cho xuất bản vẽ đúng tỷ lệ. Việc quản lý bản vẽ và xuất bản vẽ cũng trở nên đơn giản hơn rất nhiều

Gửi bác Bemove, bác Hoành giải đáp về DIM trong layout!

Trong 1 số trường thợp thì khi scale viewpot, các dim cũng dc scale theo và bám theo vật cần đo

nhưng 1 số trường hợp cũng tạo DIM như thế thì không được, các DIM không tự update vị trí đo. 

Mong các cao thủ giải đáp giùm.

Xin chân thành cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình có mấy vấn đề sau liên quan đến layout mong được mọi người giúp đỡ:

1) mình có 1 mv hình rectang chẳn hạn. khi căn chỉnh thì nó hơi nhỏ 1 tý mình kéo 1 góc cho nó to ra 1 chút nhưng khi kéo thì nội dung lại không được gióng thẳng hàng với các mv khác nữa, mình xem trên mạng thấy khi kéo khung mv ra thì nó chỉ mở rộng khung nhìn chứ không bị di chuyển hình vẽ như của mình , vậy mình muốn cài đặt như để khi kéo rộng mv ra không phải gióng lại bản vẽ thì cài đặt ntn

2) khi mình trích chi tiết mình muốn trích trực tiếp (không cần coppy ra chỗ khác rồi vẽ lại chi tiết ) thì mình dùng mv để cắt chi tiết nhưng khi dim thì chỉ dim được nội dung trong mv tức là đường dim của mình nó nằm ngoài mv thì không hiển thị đc vậy mình làm thế nào để không phải coppy chi tiết ra chỗ khác rồi dim 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay