Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Những vấn đề cơ bản về Layout

Các bài được khuyến nghị

Đây bản vẽ mình đây

Đường link: http://www.cadviet.com/upfiles/Blocks_and_...___Metric_1.rar

Nếu dùng lệnh 3dRotate như thế nào ?

Nhờ Bạn giúp

Mình dùnh lệnh trên xoay thì nó xoay luôn cả bản vẽ

Phải xử lý ra sao ?

Bạn phải nháy đúp vào trong khung viewports, rồi dùng lệnh ucs -> z -> chọn góc xoay, rồi dùng lệnh plan. Chứ không phải dùng lệnh ucs khi con trỏ (sợi tóc) nằm bên layout (mà không nằm trong khung viewports nào).

Còpn trường hợp bên trên bạn dùng lệnh MV -> off thấy hình vẽ trong khung biến mất, muốn hiện ra bạn chọn khung viewport vào bảng properties (CTRL + 1), tìm đến thuộc tính MISC đặt ON = yes.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

cảm ơn nhe .cho tôi hỏi là trong layout có 3 khung mview cũng nhìn một bản về trong model nhưng muốn nhìn các chiếu khác nhau thì mình có lệnh gi rotate đối tượng trong mv khong ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh bemove oi cho em hỏi.

Em có một vấn đề như thế này nhờ anh giúp đỡ:

em có một bài tập mà có một hình vuông to với tỷ lệ 1:1 nhưng làm cách nào để bên trong hình vuông đó tạo đuợc những chi tiết khác với tỷ lệ lớn hơn(Để quan sát các chi tiết đó rõ ràng hơn)

bài vẽ của em đây nè bac xem giùm.

http://www.cadviet.com/upfiles/untitled_14.bmp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"8. Xoay các khung nhìn

Bạn có thể xoay khung nhìn bằng cách dùng lệnh UCS và lệnh PLAN.

Thử tưởng tượng sẽ khó khăn thế nào nếu không dùng cách này để trình bay 1 bản vẽ san nên với sơ đồ tuyến và trắc dọc."

Em thấy không nên sử dụng lệnh UCS và lệnh PLAN vì như thế sẽ làm thay đôi tọa độ của điểm, gây rắc rối nếu phải lấy tọa độ các đểm, nên sử dụng EXPRESS/LAYOUT TOOLS/ALIGN SPACE để xoay khung nhìn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Bemove ơi! Cho em hỏi nhờ một chút, bác có biết cách copy viewports giữa các layout ko a? Em toàn phải view lại thôi, nhờ bác chỉ bảo giúp nhé, Cảm ơn bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn rất nhiều!! Cho hỏi thêm chút nữa!! lệnh Khoá và mở khung Mview, có lệnh tắt kô?? Nếu kô có thì cho mình lệnh gốc đi!! chứ mỗi lần Zoom xong, rồi khoá, lại phải chọn chuột phải... lâu lắm!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anh bemove oi cho em hỏi.

Em có một vấn đề như thế này nhờ anh giúp đỡ:

em có một bài tập mà có một hình vuông to với tỷ lệ 1:1 nhưng làm cách nào để bên trong hình vuông đó tạo đuợc những chi tiết khác với tỷ lệ lớn hơn(Để quan sát các chi tiết đó rõ ràng hơn)

bài vẽ của em đây nè bac xem giùm.

http://www.cadviet.com/upfiles/untitled_14.bmp

Dùng XCLIP đó bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em là một amatơ, các pro có thể cho em hỏi một chút: em thấy trong layout cũng đo được kích thước. vậy tại sao mọi người thường đo trong model mà không đo trong layout?

đa phần em thấy mọi người đo trong model nhưng với hinhg trích thì sẽ có nhiều kích thước rối nhau. chỉ có thể dùng đóng băng để ko như thế trong layout thôi.

mong các pro sớm hồi âm.

'Nghĩ mãi ko ra, ngủ ko được'

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em là một amatơ, các pro có thể cho em hỏi một chút: em thấy trong layout cũng đo được kích thước. vậy tại sao mọi người thường đo trong model mà không đo trong layout?

đa phần em thấy mọi người đo trong model nhưng với hinhg trích thì sẽ có nhiều kích thước rối nhau. chỉ có thể dùng đóng băng để ko như thế trong layout thôi.

mong các pro sớm hồi âm.

'Nghĩ mãi ko ra, ngủ ko được'

Bạn thử cái này xem:

-Ghi kích thưoc bình thường trong modem, với các chi tiết thì đờng kích thứoc cho i layer riieng.

-Khi ta trích chi tiết thì tắt các layer khác đi bằng cáh kích vào: (theo mũi tên)

-Bạn có thể mở bản vẽ mẫu trong đưong dẫn trong máy của bạn để tham khảo cách làm của họ

C:\Program Files\AutoCAD 2007\Sample

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn thử cái này xem:

-Ghi kích thưoc bình thường trong modem, với các chi tiết thì đờng kích thứoc cho i layer riieng.

-Khi ta trích chi tiết thì tắt các layer khác đi bằng cáh kích vào: (theo mũi tên)

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/layout.jpg" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/layout.jpg</a>

-Bạn có thể mở bản vẽ mẫu trong đưong dẫn trong máy của bạn để tham khảo cách làm của họ

C:\Program Files\AutoCAD 2007\Sample

Thanks bác đã trả lời cho em,cái này em có biết trong diễn đàn rồi ý của bác là dùng đóng băng layer. Nhưng ý em hỏi là tại sao mọi người ko đo kích thước trong layout mà chỉ đo trong model. Khi đo trong layout nó có nhược điểm gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thanks bác đã trả lời cho em,cái này em có biết trong diễn đàn rồi ý của bác là dùng đóng băng layer. Nhưng ý em hỏi là tại sao mọi người ko đo kích thước trong layout mà chỉ đo trong model. Khi đo trong layout nó có nhược điểm gì?

Khi đo trong layout: nhược điểm cơ bản là:+

1-Bạn không biết rõ các kích tưhưoc của đối tượng, cứ phải mở đi mở lại

2-Bạn muốn thay đổi tỷ lệ, muốn thay đổi khungnhìn, hay 1 cái gì đó, zoom, đi là lại phải đim lại từ đầu.

.............

Thế thì tội gì

Tôi chỉ đo trong lay out khi kiểm tra tỷ lệ thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đo bằng dimension thì khỏi nói nhé

còn nếu đo bằng dist(di) thì chỉ cần chú ý sau thôi.

Note When you work on a layout in paper space, distances are normally reported in paper space units. However, if you use the DIST command with object snaps on model space objects that are displayed within a single viewport, distances are reported in 2D model space units. When using the DIST command for 3D distances, it is recommended that you switch to model space.

Đo đâu là do mục đích mỗi người. như bạn MANHHŨNGDA NÓI#Tôi chỉ đo trong lay out khi kiểm tra tỷ lệ thôi# Là giống tôi rồi

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đo bằng dimension thì khỏi nói nhé

còn nếu đo bằng dist(di) thì chỉ cần chú ý sau thôi.

Note When you work on a layout in paper space, distances are normally reported in paper space units. However, if you use the DIST command with object snaps on model space objects that are displayed within a single viewport, distances are reported in 2D model space units. When using the DIST command for 3D distances, it is recommended that you switch to model space.

Đo đâu là do mục đích mỗi người. như bạn MANHHŨNGDA NÓI#Tôi chỉ đo trong lay out khi kiểm tra tỷ lệ thôi# Là giống tôi rồi

em hơi bị dốt TA nên đọc đoạn trên chẳng hiểu gì cả? em thấy trong simple của cad có bản vẽ đo kích thwớc trong layout em thấy cũng hay, giúp ta đơn giản hoá trong model, khi sửa chữa dễ dàng hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không ai phản hồi nhỉ :s_big: !!!

mình sử dụng dimlfac thì khi ghi kthước toàn bi nhân lên với tỉ lệ zoom của vprot. làm sao để ghi duoc kích thước trên layout, mình làm theo cách cua bemovve cung ko duoc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hỏi: Khi vào layout thì làm thế nào để không hiện ra đường nét đút. Đường nét đứt đó có phải là mép giấy không, vì khi em chọn khổ A1: 841-594mm và vẽ hình chữ nhật có điểm đầu là (20;5) và điểm cuối là (840.5;593.5) thì thấy hình chữ nhật đó nằm ra ngoài đường viền ??? Thks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác cho em hỏi: Khi vào layout thì làm thế nào để không hiện ra đường nét đút. Đường nét đứt đó có phải là mép giấy không, vì khi em chọn khổ A1: 841-594mm và vẽ hình chữ nhật có điểm đầu là (20;5) và điểm cuối là (840.5;593.5) thì thấy hình chữ nhật đó nằm ra ngoài đường viền ??? Thks

rẤT CHÍNH XÁC, ĐÓ LÀ MÉP GIẤY

ĐÊ TĂT ĐI VÀO OPTIONS VÀ

GS!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nó là mép giấy thì tại sao hình chữ nhật của em lại nằm ngoài mép giấy hả bác

Cụ thể: e chọn khổ giấy A1, vẽ hình chữ nhật có điểm đầu (20,5) và điểm cuối (840.5;593.5) thì tại sao hình chữ nhật lại nằm ngoài mép giấy ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1)cho hoi la lam sao tao duoc nhieu paper trong mot layout de cho tien quan ly.Vi mot layout mac dinh chi co mot paper (mot vung trang duoc gioi han) con vung ngoai paper thi co mau xam....

dùng chức năng này xem

http://www.cadviet.com/forum/In-bang-Views...-CAD-t4324.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cau sai roi, dim tren layout ko he co khuyet diem gi...khi zoom hay thay doi khung nhin gi di nua...dim van ko doi, vi dim no chuan theo ti le goc hinh tren modelspace...gia su khi zoom hay chinh ti le view khac thi duong dim se ko phu hop nua...luc do chi can ban su dung lenh MOVE chon cai hinh vua thay doi ti le mot diem nao do, roi nhan tiep mot cai nua...(move tai mot cho)...thi cai dim se tu fit lai cho vua cai hinh va gia tri thi van khong doi

Bác có thể cho em 1 bản vẽ để học hỏi không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cau sai roi, dim tren layout ko he co khuyet diem gi...khi zoom hay thay doi khung nhin gi di nua...dim van ko doi, vi dim no chuan theo ti le goc hinh tren modelspace...gia su khi zoom hay chinh ti le view khac thi duong dim se ko phu hop nua...luc do chi can ban su dung lenh MOVE chon cai hinh vua thay doi ti le mot diem nao do, roi nhan tiep mot cai nua...(move tai mot cho)...thi cai dim se tu fit lai cho vua cai hinh va gia tri thi van khong doi

Đọc không dấu nhức mắt quá, cái bạn nói là sử dụng chức năng Scale dimension to layout, cái này bác bemove nói nhiều rùi mà

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thì chưa xài layout bao giờ nhưng theo mình layout sẽ đạt được hiệu quả khi và chỉ nó đáp ứng đc các yêu cầu sau (cái này mình suy luận theo logic thôi):

- Tất cả các đối tượng acad đuợc chia ra làm 2 nhóm chính. Nhóm thứ nhất là Vật thể mà mình muốn thể hiện (cụ thể là mặt bằng, mặt cắt, chi tiết ..của công trình ). Nhóm thứ 2 là các đối tượng còn lại như : Text, Dim, Hatch scale, linescale, và các block kí hiệu bản vẽ như Trục, Cao trình.... Đặc điểm của nhóm thứ 2 này là chỉ phụ thuộc vào đơn vị giấy, kg phụ gì vào tỷ lệ view. Đặc điểm của nhóm thứ 1 là chỉ phụ thuộc vào tỷ lệ view.

- Như vậy nhóm đối tượng thứ 1 sẽ nằm bên model và nhóm thứ 2 sẽ thuộc layout.

- Trên layout khi mình thay đổi tỷ lệ của nhóm thứ nhất (view) thì các nhóm đối tượng thứ 2 phải tự động move theo nhóm đối tượng thứ 1 (nhưng tỷ lệ kg thay đổi nhất là các block trục, cao trình ...). Nghĩa là giữa các đối tượng của nhóm thứ 1 và nhóm thứ 2 phải có 1 mắc xích liên kết để nó tự động chạy theo.

Mình không biết là hiện tại Ver CAD mới nhất đã giải quyết đc tất cả vấn đề trên chưa?

Mong các Bác nào rành về layout hãy viết một bài tổng hợp về cách làm thế nào để control tất cả các đối tượng thuộc nhóm thứ 2 để làm sao nó chỉ phụ thuộc vào layout (tức chỉ phụ thuộc vào đơn vị giấy) mà thôi. (đặc biệt là các đối tượng Block kí hiệu Trục, cao trình..)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình không biết là hiện tại Ver CAD mới nhất đã giải quyết đc tất cả vấn đề trên chưa?

Mong các Bác nào rành về layout hãy viết một bài tổng hợp về cách làm thế nào để control tất cả các đối tượng thuộc nhóm thứ 2 để làm sao nó chỉ phụ thuộc vào layout (tức chỉ phụ thuộc vào đơn vị giấy) mà thôi. (đặc biệt là các đối tượng Block kí hiệu Trục, cao trình..)

Quả thật cũng rất khó thưa bác, để quản lý đựoc thì vấn đề kinh nghiệm mới giải quyết đựơc

Mà tuỳ vào từng bản vẽ, loại bản vẽ, nôi dung bản vẽ nó cũng quản lý khácc nhau:

Em lấy ví dụ:

1-Bản vẽ san nền;, chia lưới 1 bên, text 1 bên thì sẽ như thế nào

2-Khi muốn cân đối bản vẽ giữa các hình, nói chung là muốn điều chinh thì cũng đựoc, nói chugn là hoi lằng nhằng

----------

Mỗi người quản lý 1 kiểu, nhưng mà trong layout cái khuyết điểm rất nhỏ mà các bác chưa tìm đựoc cách khác phực hưu hiệu đó là : mở bản vẽ nó lâu, nặng quá,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Quả thật cũng rất khó thưa bác, để quản lý đựoc thì vấn đề kinh nghiệm mới giải quyết đựơc

Mà tuỳ vào từng bản vẽ, loại bản vẽ, nôi dung bản vẽ nó cũng quản lý khácc nhau:

Em lấy ví dụ:

1-Bản vẽ san nền;, chia lưới 1 bên, text 1 bên thì sẽ như thế nào

2-Khi muốn cân đối bản vẽ giữa các hình, nói chung là muốn điều chinh thì cũng đựoc, nói chugn là hoi lằng nhằng

----------

Mỗi người quản lý 1 kiểu, nhưng mà trong layout cái khuyết điểm rất nhỏ mà các bác chưa tìm đựoc cách khác phực hưu hiệu đó là : mở bản vẽ nó lâu, nặng quá,

Chắc là phải chờ thêm vài vẹc-xoong nữa mới giải quuyết trệt để đc. Thôi để chờ khi nào Autodesk giải quyết triệt để rồi xài luôn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vấn đề này chưa giải quyết xong mà. tiếp tục đi bà con ơi! :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay