Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Những vấn đề cơ bản về Layout

Các bài được khuyến nghị

Cho em hỏi là sau khi dim, em dùng lisp để cắt chân dim. Sau đó chuyển sang layout, tạo các viewport rồi scal, zoom. Nhưng các đường dim trong các viewport không update được, chỗ thì lớn chỗ thì nhỏ theo tỷ lệ zoom (chiều cao text của dim và đường dim). Bi giờ có cách nào cho nó bằng nhau không ah?

mình chưa đi sâu vào biến hệ thống của a cad, có thể là do lisp của bạn đã chỉnh sửa dim đó mà chưa khai báo với biến hệ thống nên nó không chịu cập nhật, điều đó chỉ là suy đoán của mình thôi, nhưng để chắc chắn thì bạn có thể upload lisp đó lên cho mình xem được không tại vì mình đã viết 1 lisp để cắt chân dim rồi mà mình cũng không để ý tới vấn đề đó vả lại mình cũng ko gặp lỗi như bạn mô tả. Chào thân ái

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

mình dùng các lệnh vẫn dùng được bình thường, line vẫn tốt, move được, nhưng khi muốn dùng layer gõ lệnh la thì máy hiện thông báo lỗi như trên và thoát khỏi cad. Điên thế chứ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình chưa đi sâu vào biến hệ thống của a cad, có thể là do lisp của bạn đã chỉnh sửa dim đó mà chưa khai báo với biến hệ thống nên nó không chịu cập nhật, điều đó chỉ là suy đoán của mình thôi, nhưng để chắc chắn thì bạn có thể upload lisp đó lên cho mình xem được không tại vì mình đã viết 1 lisp để cắt chân dim rồi mà mình cũng không để ý tới vấn đề đó vả lại mình cũng ko gặp lỗi như bạn mô tả. Chào thân ái

Cảm ơn bạn, mình up lisp mà mình dùng lên đây:

http://www.mediafire.com/?sharekey=e84a368...5bd9e0d0dca79dd

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho e hỏi:trong layout, muốn in ra theo đường nét layer thì có cần làm gì ko? E nghe nói có cách quản lý theo màu rất tiện, mong các bác chỉ giáo?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tai sao trong bản vẽ trên minh dim thi phần text không lơn như dim_ct hay dim_mb cả ? Bác có thể hướng dẫn thêm hay không !!

cảm ơn bác nhiều.

viết cái jì jì mình mới học cad nên chẳng hiểu đc là mấy,có ai có bài nào cụ thể hơn không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác !

Cảm ơn bác rất nhiều về những bài viết rất hay của bác . Em khám phá rất nhiều điều từ những bài viết đó. tuy nhiên em cũng có một số vấn đề liên quan đến bài viết này.

Em cũng là dân trong nghề cad, dân thiết kế nên ngày nào cũng phải vẽ cad. Như bác hướng dẫn , em sử dụng cad 2008, với tính năng ANNOTATION SCALE và thấy rất hiệu quả trong vấn đề về Dim, Text, hach... và đã áp dụng vào một vài công trình , khi in bản vẽ rất đẹp. Tuy nhiên nãy sinh 1 vấn đề rất bức xúc là khi bản vẽ được gửi đi các đơn vị khác , người nhận dùng các phiên bản cad thấp hơn, không có tính năng ANNOTATION SCALE thì bản vẽ mất hết kích thước, text, hach...???????

Liệu có cách nào khắc phục không? Em tìm mãi không ra biện pháp nào cả ,

Em chuyển sang dùng layout áp dụng trường hợp dùng 1 Dim Style và Text Style trong Layout nhưng lúc được lúc không . Bác có thể chỉ bảo cách này 1 cách cụ thể hơn được không ?

Rất mong CadViet có thể giúp em . Cảm ơn!

nếu bạn chuyển đi thì đơn giản nhất là bạn in nó ra đuôi PDF dùng phần mềm DOPDF rất dễ sử dụng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có file cad này download trên mạng. http://www.cadviet.com/upfiles/2/kcthep.dwg

Các bạn cho mình hỏi là bản vẽ trên vẽ bên Model có cả kích thước đầy đủ rồi vậy thì chuyển sang layout chỉ là để lấy tỷ lệ thôi à, cho mình hỏi là bây giờ nếu ghi kích thước thì ghi ở bên Model hay bên layout đối với cad mới nhất, mình đọc các bài của các bạn thấy cad2008 có hỗ trợ nhiều bên layout điểm mới là gì so với cad đời cũ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bemove nói lại chút về cái xoay khung nhìn nào. Mất cái pic rồi, ko thấy gì cả nên ko hiểu.
Các Bác cho em hỏi, khi chuyển sang Layout, thì các đường Dimention không tự động chuyển đổi kích thước theo tỉ lệ mà mình chọn trong standust scale , hay custom scale . đồng thòi các text height của dimention cung không bằng nhau. vậy có cách nào để giai quyết vấn đề này không, hay la em đã làm sai ở chỗ nào nên không thực hiện được. mong các bác chỉ giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các Bác cho em hỏi, khi chuyển sang Layout, thì các đường Dimention không tự động chuyển đổi kích thước theo tỉ lệ mà mình chọn trong standust scale , hay custom scale . đồng thòi các text height của dimention cung không bằng nhau. vậy có cách nào để giai quyết vấn đề này không, hay la em đã làm sai ở chỗ nào nên không thực hiện được. mong các bác chỉ giúp.

Những tính năng đó chỉ mới có từ phiên bản Cad 2008 trở lại đây, nếu bạn đang sử dụng các phiên bản đó thì có thể tìm kiếm trên diễn đàn với từ khoá Annotative hay Annotation.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn cho mình hỏi,khi ta vẽ bên model khoảng 10 bản vẽ rồi qua layout dùng lênh mv để vẽ 1 khung nhìn thì tất cả các hình bên model sẽ hiện trong khung nhìn,rồi nhấn đúp vào khung nhìn rồi thì không thoát ra được,mong các bạn chỉ mình cách thoát ra.Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bạn cho mình hỏi,khi ta vẽ bên model khoảng 10 bản vẽ rồi qua layout dùng lênh mv để vẽ 1 khung nhìn thì tất cả các hình bên model sẽ hiện trong khung nhìn,rồi nhấn đúp vào khung nhìn rồi thì không thoát ra được,mong các bạn chỉ mình cách thoát ra.Thanks.

nhấn chuột đúp ra ngoài khung nhìn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn click vào tab paper để thoát ra hen- ở dưới dòng command đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hãy dùng lệnh Ps để thoát ra khỏi mview (Paper Space)

và dùng lệnh Ms để vào mview (Model Space)

:bigsmile:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không ai phản hồi nhỉ <_< !!!

Em là lính mới, đang lọ mọ với Layout để vẽ và in ấn chuyên nghiệp hơn. Theo chỉ dẫn của Bác thì Em cũng mần thử nhưng khi vào Layout tạo Viewport rồi chỉnh sửa tỉ lệ khung nhìn trong Properties thì hình cần trích xuất nó không như ý. Lúc to lúc bé :bigsmile: . Em nản...

Bản vẽ Em vẽ nhiều tỉ lệ trên Model 1/100,1/50/1/25

Mong Bác và các anh em xem và chỉ giúp sửa lỗi .

Chân thành cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em là lính mới, đang lọ mọ với Layout để vẽ và in ấn chuyên nghiệp hơn. Theo chỉ dẫn của Bác thì Em cũng mần thử nhưng khi vào Layout tạo Viewport rồi chỉnh sửa tỉ lệ khung nhìn trong Properties thì hình cần trích xuất nó không như ý. Lúc to lúc bé :tongue2: . Em nản...

Bản vẽ Em vẽ nhiều tỉ lệ trên Model 1/100,1/50/1/25

Mong Bác và các anh em xem và chỉ giúp sửa lỗi .

Chân thành cảm ơn

Em cũng vọc thử như thế nhưng cũng có những câu hỏi sau, mong các cao thủ giúp đỡ:

- Có thể ghi 1 kiểu kích thuớc, Ghi chữ trên Model sau trích xuất sang Layout nó cũng thể hiện đều nhau? mặc dù có nhiều viewport với nhiều tỉ lệ khác nhau?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các anh cho em hỏi xí: khi làm việc trong layout, giả sử em có 2 khung nhìn, 1 cái thể hiện mặt bằng và 1 cái thể hiện mặt cắt của 1 công trình. em muốn đặt cái mặt bằng ở trên và thẳng trục so với cái mặt cắt (cùng tỉ lệ), nếu pan thì cũng chỉ tương đối thôi chứ không chính xác được. Các sư huynh có cách nào chỉ cho tiểu đệ với, tiểu đệ ngàn lần cảm kích!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho em hỏi: khi chữ chứa các tỉ lệ annotative, vd 1:2, 1:100, thì khi click chuột vào chữ thì sẽ hiện ra hết các tỉ lệ của chữ làm rất rối mắt. Có cách nào để không cho nó hiện hết ra không ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cho em hỏi cái nì: khi chữ chứa các tỉ lệ annotative, vd 1:2, 1:100, thì khi click chuột vào chữ thì sẽ hiện ra hết các tỉ lệ của chữ làm rất rối mắt. Có cách nào để không cho nó hiện hết ra không ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cho em hỏi: khi chữ chứa các tỉ lệ annotative, vd 1:2, 1:100, thì khi click chuột vào chữ thì sẽ hiện ra hết các tỉ lệ của chữ làm rất rối mắt. Có cách nào để không cho nó hiện hết ra không ạ

Bạn đặt biến SELECTIONANNODISPLAY về giá trị 0. Mặc định của biến này là giá trị 1 tức là hiển thị tất cả các tỷ lệ khi select vào đối tượng annotation

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank bác nataca!

các bác cho em hỏi: em muốn cho đường kích thước cách đường cần ghi kt là 5mm, khoảng cách chữ số kt cách đường kt 1mm với mọi tỉ lệ. Nhưng nếu dùng annotative, khi thay đổi tỉ lệ, nó chỉ có tác dụng cỡ chữ, mũi tên, khoảng cách với đg kt thì luôn không đổi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thank bác nataca!

các bác cho em hỏi: em muốn cho đường kích thước cách đường cần ghi kt là 5mm, khoảng cách chữ số kt cách đường kt 1mm với mọi tỉ lệ. Nhưng nếu dùng annotative, khi thay đổi tỉ lệ, nó chỉ có tác dụng cỡ chữ, mũi tên, khoảng cách với đg kt thì luôn không đổi.

- Khoảng cách đường kích thước tới đối tượng cần ghi kích thước luôn là 5mm thì dùng lisp (hình như đã có trên diễn đàn)

- Còn khoảng cách Text trên đường kích thước đến đường kích thước đối với Annotation thì luôn luôn cố định với mọi tỷ lệ khi bạn đưa ra layout. Tất nhiên trong model thì khoảng cách này sẽ thay đổi với các tỷ lệ khác nhau nhưng quan trọng là khi ra layout nó luôn luôn chuẩn một khoảng cách nhất đinh. Bạn đã quan sát kiểm tra kỹ chưa mà bảo là nó chỉ có tác dụng với cỡ chữ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Khoảng cách đường kích thước tới đối tượng cần ghi kích thước luôn là 5mm thì dùng lisp (hình như đã có trên diễn đàn)

làm phiền bác chỉ cho em đc không, em ko tìm đc trên diễn đàn. thanks bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay